Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
    lỗi này ko phải ở vỉ phím,mà ở vỉ công suất,bạn kiểm tra,thay thế những cái cơ bản (tụ 5mf,trở to hồi tiếp) tiếp tới ko đc thì kiểm tra tại chân C con 8050 kích G igbt có chưa (1 trong 2 con driver),kiểm tra đường lấy mẫu áp AC đầu vào,ít bạn kiểm tra đường này mà chỉ kiểm tra 2 đường là DC (+ 310 trên chân tụ 5mf) và HV (tại chân C igbt),nhiều bếp lỗi đường ac kia nó chả báo lỗi gì mà chỉ tit tit.
    thank bác nha, em kt đường lấy mẫu áp AC thấy 1 con trở chết, 1 con tụ bị mọt chân, thay vào máy chạy ngon lành(), tắt bếp lắp ốc ngon ngẻ,bật lại---> tịt ngóm, không lên nguồn luôn, lại tháo ra,đo các nguồn cấp ko thấy gì, nguồn 18v còn 3v5, đọc lại bào của bác VietTien kiểm tra hết các điot --> chả thấy bị gì, nghe đâu các bác bảo mấy con lk tầu hay chết kiểu đo thì vẫn sống, nghi nhất em dz18v, cạy luôn ra thấy----> vẫn thế , chán ,nản, ngồi nhâm nhi hết điếu thuốc, ngứa tay lại lôi nốt mấy con tụ hóa ra kiểm tra,cuối cùng phát hiện 1 em 2,2mf bị mọt chân ở dưới đáy(phải nhổ lên mới thấy gỉ) mừng húm,thấy luôn và giờ em nó đã reo xèo xèo được 5p,chắc ngon nghẻ roài,mai có tiền mua sữa cho con :Đ
    à nhân đây các bác cho em hỏi có cách nào test xem bếp chạy chưa mà khi lắp công suất vào chắc chắn (70% là ok) là không chết lại FET không, em làm 1 con cứ thay sò mới vào chạy khoảng 15s là nổ cái bụp,xót ruột quá đành trả khách không dám làm nữa, như ngày xưa em sửa nguồn mor cứ đo chân G có 5v là yêm tâm lắp IRF không bao giờ chết, bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cho đàn em học tập với,thời buổi khó khăn làm thì chả được bao nhiêu mà nó cứ đụp cho 2 cái là hết lãi hix hix
    Điện tử Minh Cường-Ba Vì - Hà Nội

ĐT : 0975 080066

Comment

• Thấy có mấy thầy bảo thay mâm từ bằng bóng đèn sợi đốt thử,nhưng mình chẳng làm bao giờ,theo kinh nghiệm mình sửa,bếp mà cháy cầu chì thì 100% chết igbt: kiểm tra thêm tụ 5mf(chả cần kiểm tra 0,33mf vì con này chết rất ít),tiếp đến là kiểm tra diot zele 18v chân G,nếu nó chết thì sẽ phải kiểm tra thêm 2 con Q driver,nếu thấy ko chết thì lúc rảnh sẽ kiểm tra,lúc vội thì chẳng cần kiểm tra,nhìn bằng mắt tổng thể cái main nếu ko phát hiện gì thì thay cầu chì và igbt.Cắm điện(hơi hồi hộp) và bật on,ấn giảm công suất với những bếp on phát là Max 2000w luôn,để nó tầm 1000-1400w,sau đó đặt nồi lên,theo dõi cái ampe kìm mua 350k xem nó ăn dòng bao nhiêu,áp dụng công thứ P=U.I,nếu thấy đúng thì tăng cs lên Max 2000w (bếp tàu thì A luôn thấp hơn,hiển thị 2000w nhưng thật chỉ 1500w vì nó dùng 15n120,bếp có thương hiệu thì rất đúng) chạy khoảng 2-3p thì tắt bếp sờ tản nhiệt,thấy bình thường thì coi như ok và cho chạy thử vài phút sủi nồi nước và kiểm tra lại nhiệt tản nhiệt.Igbt mua mới hàng chợ rất lởm,25n120 ko thể thay cho những bếp ăn trên 7,5A đc,có thể đây là nguyên nhân mọi người hay bị nổ igbt khi sửa ok nấu đc vài phút (linh kiện lởm,để cs lên max khi nấu thử).
      Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

• con tụ 0,33uf là át chủ bài, tớ đi 2 con igbt vì cái tội tiếc của, hôm rồi mua chục con mới thay vào phát ăn ngay, tại sao như thế vì con o,33 nó làm việc hết sức quan trọng, con 5uf có lòi đít thì bếp sẽ không chạy nhưng con 0,33uf mà gặp rắc rối thì ối vấn đề. một điều quan trọng là phải xem con igbt chứ không phải con FET nó bị thông gì. G-D hay G-E, hay D-E rồi mới tùy phương án mà bốc thuốc.
        LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
          con tụ 0,33uf là át chủ bài, tớ đi 2 con igbt vì cái tội tiếc của, hôm rồi mua chục con mới thay vào phát ăn ngay, tại sao như thế vì con o,33 nó làm việc hết sức quan trọng, con 5uf có lòi đít thì bếp sẽ không chạy nhưng con 0,33uf mà gặp rắc rối thì ối vấn đề. một điều quan trọng là phải xem con igbt chứ không phải con FET nó bị thông gì. G-D hay G-E, hay D-E rồi mới tùy phương án mà bốc thuốc.
          6 năm sửa bếp từ rồi nhưng mình gặp vài bếp chết tụ 0,33f thôi,con này mà chết thì sẽ chết sò,nhưng phần lớn nguyên nhân chết sò ở bếp từ là do điện chập chờn,dùng cs lớn nên dòng qua nó lớn,hỏng tụ 5mf trước.IGBT chết thì luôn thông cả 3 cực của nó với nhau.
          Last edited by kehuydiet092; 02-02-2015, 08:56.

Comment

• em cung ít khi gặp con chết 0,33 lắm, mấy năm rồi hình như chỉ thay được có 1 con 0,33 . nhưng con đó giá trị nó nhỏ quá chỉ đo được chập hay ko thôi, chứ nó yếu thì khó kt quá,theo như bác nói thì không nên mua igbt hàng chợ, thế thì em kiếm đâu ra bây giờ, cái loại này lại ko có hàng cũ mới chết, để mai em hy sinh vài con igbt thay thử cái bóng đèn vào mâm từ coi sao rồi báo cáo các bác, cũng nghe một vài người nói vậy nhưng chưa thử, dạo này thợ điện tử bỏ nghề nhiều quá ( chắc do đói ăn) chả tham khảo được ở đâu nhiều lúc làm cũng nản thật. may mà còn có diễn đàn này ko chắc em cũng bỏ nghề mất. mình mình lam ko thể gặp hết các pal dc
            Điện tử Minh Cường-Ba Vì - Hà Nội

ĐT : 0975 080066

Comment

• chào các bác e có con bếp từ philip cứ cắm điện vào là quạt tự quay bàn phím ko bấm dc các bác chỉ em xem lên kiểm tra những chỗ nào

Comment

• cac bác cho em xin sơ đồ mạch nguồn xung của bếp từ với ạ em cảm ơn ạ
                sửa bếp từ , sửa nồi cơm điện ,sửa bình nóng lạnh

Comment

• cac bác cho em xin sơ đồ mạch nguồn xung của bếp từ với ạ em cảm ơn ạ

Comment

• Bác Viettien chỉ giúp em lỗi e2 của bếp từ kitchenmate và cho em xem hướng xử lý được ko ạ. thank bác nhiều!

Comment

• Bác Viettien chỉ giúp em lỗi e2 của bếp từ kitchenmate và cho em xem hướng xử lý được ko ạ. thank bác nhiều!

Comment

• bếp Media MI_SV21DQ cần giúp: hiện tượng cắm điện đèn báo sáng kèm tiếng "bíp" rồi tắt. nhấn nút nguồn không tác dụng. em thay phím bấm bếp hoạt động bình thường.
                        được 3 ngày khách lại mang ra, vẫn bị ý như thế nhưng lần này phím không bị hỏng. các bác giúp em với
                        vsl s007 N1128-E, ic trên bàn phím SM1668.

Comment

• các bác giúp em con bếp từ Midea trung quốc , nấu lẩu sôi mà chạy nghỉ liên tục em kg biết kiểm tra gì ,mong các bác chỉ giúp

Comment

• Nguyên văn bởi lichgiang24 Xem bài viết
                            các bác giúp em con bếp từ Midea trung quốc , nấu lẩu sôi mà chạy nghỉ liên tục em kg biết kiểm tra gì ,mong các bác chỉ giúp
                            bác để mức công suất bé thường nó đung rồi lại dừng liên tục là phải rồi

Comment

• Nguyên văn bởi khoact Xem bài viết
                              bếp Media MI_SV21DQ cần giúp: hiện tượng cắm điện đèn báo sáng kèm tiếng "bíp" rồi tắt. nhấn nút nguồn không tác dụng. em thay phím bấm bếp hoạt động bình thường.
                              được 3 ngày khách lại mang ra, vẫn bị ý như thế nhưng lần này phím không bị hỏng. các bác giúp em với
                              vsl s007 N1128-E, ic trên bàn phím SM1668.
                              thay sm1668 xem sao

Comment

• Nguyên văn bởi lichgiang24 Xem bài viết
                                các bác giúp em con bếp từ Midea trung quốc , nấu lẩu sôi mà chạy nghỉ liên tục em kg biết kiểm tra gì ,mong các bác chỉ giúp
                                thay con đáy nồi xem sao

PHÚ BÀI - HƯƠNG THỦY - THỪA THIÊN HUẾ
                                DD:0982 470 874
                                Email:trach_nguyen2014@yahoo.com.vn

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X