Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em vừa nhận con bếp Induction Cooker C-18F32 bị chết nguồn. Nó dùng nguồn xung chạy Tran 13003 nhưng lại có thêm con ic 3 chân ACT30BHT nối từ E 13003 xuống mát không mua được act30bht nên lấy nguồn ngoài câu vào nhưng không biết nguồn nó chạy 18V và 5V hay 12V và 5V nữa vì tụ lọc nguồn đường quạt và ic lái IGBT thấy toàn là 16V.Đã thử cả 18V,5V và 12V,5V mà vẫn ko được kiểm tra các điện trở lấy mẫu+tụ vẫn bình thường.Bật bếp lên có nồi hay ko vẫn ko kêu và nồi ko nóng ,các phím chức năng trên mặt điều khiển thì bấm vẫn bình thường.Các bác trên diễn đàn có ai đã gặp hay sửa được Pan này cho em xin tí kinh nghiệm với.Thank nhiều
    Bác Viettien123 và các cao thủ trong DĐ ko ai giúp em con bếp này và con MD-600 với à .2con này nó xơi mất của em 4 chú 25N120 rồi xót quá nên chẳng dám động vào nữa đành vứt xó mà khách người ta cứ đến hỏi.Rất mong sự chỉ dạy của cac bậc tiền bối về bếp từ

Comment

• Xin hỏi các bác,bếp từ trung quốc đang nấu thì nổ tụ 100uf,25v.Em tự thay tụ đó đúng giá trị tụ,sau đó gắn điện vào thì bình thương,chỉ khi bấm nút On để nấu thì bốp,lại bị nổ tụ khác cũng 100uf,25v.Vậy xin hỏi các bác phải kiểm tra từ đâu để tìm nguyên nhân mà sữa bếp ạ,cám ơn các bác quan tâm.

Last edited by phuc312; 16-07-2013, 01:22. Lý do: Thêm hình minh hoạ.
      Họ và Tên thật là Phan Văn Phúc.
      Địa chỉ : 312/43,P4,Q4,HCM,gần cầu Kênh Tẻ.

Comment

• [QUOTE=phuc312;750944]Xin hỏi các bác,bếp từ trung quốc đang nấu thì nổ tụ 100uf,25v.Em tự thay tụ đó đúng giá trị tụ,sau đó gắn điện vào thì bình thương,chỉ khi bấm nút On để nấu thì bốp,lại bị nổ tụ khác cũng 100uf,25v.Vậy xin hỏi các bác phải kiểm tra từ đâu để tìm nguyên nhân mà sữa bếp ạ,cám ơn các bác quan tâm.

bạn kiểm tra zene18v còn tốt ko hay bạn thay thử di hư con này nguồn 18v bị tăng wá làm nổ tụ rùi cũng nên

Comment

• Nguyên văn bởi thanhtungtu Xem bài viết
          Em vừa nhận con bếp Induction Cooker C-18F32 bị chết nguồn. Nó dùng nguồn xung chạy Tran 13003 nhưng lại có thêm con ic 3 chân ACT30BHT nối từ E 13003 xuống mát không mua được act30bht nên lấy nguồn ngoài câu vào nhưng không biết nguồn nó chạy 18V và 5V hay 12V và 5V nữa vì tụ lọc nguồn đường quạt và ic lái IGBT thấy toàn là 16V.Đã thử cả 18V,5V và 12V,5V mà vẫn ko được kiểm tra các điện trở lấy mẫu+tụ vẫn bình thường.Bật bếp lên có nồi hay ko vẫn ko kêu và nồi ko nóng ,các phím chức năng trên mặt điều khiển thì bấm vẫn bình thường.Các bác trên diễn đàn có ai đã gặp hay sửa được Pan này cho em xin tí kinh nghiệm với.Thank nhiều
          Bác Viettien123 và các cao thủ trong DĐ ko ai giúp em con bếp này và con MD-600 với à .2con này nó xơi mất của em 4 chú 25N120 rồi xót quá nên chẳng dám động vào nữa đành vứt xó mà khách người ta cứ đến hỏi.Rất mong sự chỉ dạy của cac bậc tiền bối về bếp từ
          bạn kiểm tra 13003 có chết ko , nếu ko chết thì ACT30BHT chư chắc dã chết , đời này nhiều con bị đứt sơ cấp bax ban đo xem có bị đứt ko ,nếu tốt thì c 13003 có gần 300v dc đấy

Comment

• Nguyên văn bởi chipben12345 Xem bài viết
            kiểm tra xem cac tụ pi trên main xem có bị rỉ chân ko xung quanh ic lm339 , dã thay thử tụ 0.3mf/1200v chưa ?
            Bác à ! Tôi nhìn kỹ trên mặt main chỉ có 1 con tụ pi duy nhất hình vuông 1cm x 1cm x 0,2cm . Tôi ko biết con này có dễ mua ko ? Toàn bộ chân linh kiện vẫn sáng choang bác à . Tôi cũng thay liền con 0,3mf/1200v rồi mà vẫn ko thay đổi gì . Ve sầu vẫn kêu ra rả . Bác xem còn cách nào giúp tôi với ! Phải nói là tiếng ve này ảnh hưởng sức khỏe rất lớn bác à , nhiều lúc nghe mà muốn rụng cả răng luôn .

Comment

• [QUOTE=chipben12345;751113]
              Nguyên văn bởi phuc312 Xem bài viết
              Xin hỏi các bác,bếp từ trung quốc đang nấu thì nổ tụ 100uf,25v.Em tự thay tụ đó đúng giá trị tụ,sau đó gắn điện vào thì bình thương,chỉ khi bấm nút On để nấu thì bốp,lại bị nổ tụ khác cũng 100uf,25v.Vậy xin hỏi các bác phải kiểm tra từ đâu để tìm nguyên nhân mà sữa bếp ạ,cám ơn các bác quan tâm.

bạn kiểm tra zene18v còn tốt ko hay bạn thay thử di hư con này nguồn 18v bị tăng wá làm nổ tụ rùi cũng nên
              Kiểm tra con zener18v sống chết bằng cách nào hả bác ?

Comment

• [QUOTE=thanhnhan53;751212]
                Nguyên văn bởi chipben12345 Xem bài viết
                Kiểm tra con zener18v sống chết bằng cách nào hả bác ?
                zene chiều thuận lên như đi ốt muỗi , chiều ngược áp phải lớn hơn áp danh định thì đi ốt sẽ mở , VD zene18v thì điện áp ngược đặt vào lớn hơn 18v đi ốt sẽ thông chiều ngược do ,bình thường bạn do ngược ko dò là dc khi trong mạch có áp do trên zene=18v ngược là còn tốt , nếu áp ngược lớn hơn 18v là zene hỏng

Comment

• Nguyên văn bởi thanhnhan53 Xem bài viết
                  Bác à ! Tôi nhìn kỹ trên mặt main chỉ có 1 con tụ pi duy nhất hình vuông 1cm x 1cm x 0,2cm . Tôi ko biết con này có dễ mua ko ? Toàn bộ chân linh kiện vẫn sáng choang bác à . Tôi cũng thay liền con 0,3mf/1200v rồi mà vẫn ko thay đổi gì . Ve sầu vẫn kêu ra rả . Bác xem còn cách nào giúp tôi với ! Phải nói là tiếng ve này ảnh hưởng sức khỏe rất lớn bác à , nhiều lúc nghe mà muốn rụng cả răng luôn .
                  xung quanh ic lm339 phải có những con tụ 104 mầu cam, và 102 mầu xanh , bạn xem có thì kiểm tra chân có bị rỉ ko , kiểm tra thêm mấy thanh feris dưới mâm từ xem có con nào bị nứt ko .

Comment

• a Tiến ơi giúp em với, em có cái bếp hiệu PHILIPS, khi đặt bếp lên nó cứ báo E0 và kêu tít tít, trước đó nó bị đứt c/c và em kiểm tra và đã thay IGBT, các tụ 5mF, 2mF, 0,2mF (cầu nắn không chết) cặp tran S8050 và S8550, kiểm tra kỹ các linh kiện R, tụ diode, và thay cả LM339, đo áp đủ 5v và 18v thế mà bếp vẫn bị lỗi E0 như vậy, cho dù cũng đã mượn mấy cái xoong chuyên dùng cho bếp từ để thử. anh và các anh trong diễn đàn sớm giúp em với, em chân thành cám ơn ạ !

Comment

xung quanh ic lm339 phải có những con tụ 104 mầu cam, và 102 mầu xanh , bạn xem có thì kiểm tra chân có bị rỉ ko , kiểm tra thêm mấy thanh feris dưới mâm từ xem có con nào bị nứt ko .
                      Trên mặt chỉ có 1 con tụ vuông đó , còn mặt dưới thì toàn là tụ dán thôi bác à . Tôi đã coi kỹ thì ko có nốt rỉ nào cả và tôi đã mượn thử 1 mâm đồng của bếp rất ngon cho vào mà vẫn vậy đó bác .

Comment

• Nguyên văn bởi doanvov Xem bài viết
                        a Tiến ơi giúp em với, em có cái bếp hiệu PHILIPS, khi đặt bếp lên nó cứ báo E0 và kêu tít tít, trước đó nó bị đứt c/c và em kiểm tra và đã thay IGBT, các tụ 5mF, 2mF, 0,2mF (cầu nắn không chết) cặp tran S8050 và S8550, kiểm tra kỹ các linh kiện R, tụ diode, và thay cả LM339, đo áp đủ 5v và 18v thế mà bếp vẫn bị lỗi E0 như vậy, cho dù cũng đã mượn mấy cái xoong chuyên dùng cho bếp từ để thử. anh và các anh trong diễn đàn sớm giúp em với, em chân thành cám ơn ạ !
                        bạn thay thử zene 18v chân g igbt chưa ,phần lớn lỗi E0 là ko đúng nồi, con tụ 5mf/400v khi thay bạn có kiểm tra ko , sau nữa bạn kiểm tra kỹ R hồi tiếp xung HV lấy từ c igbt nhé,

Comment

• Nguyên văn bởi thanhnhan53 Xem bài viết
                          Trên mặt chỉ có 1 con tụ vuông đó , còn mặt dưới thì toàn là tụ dán thôi bác à . Tôi đã coi kỹ thì ko có nốt rỉ nào cả và tôi đã mượn thử 1 mâm đồng của bếp rất ngon cho vào mà vẫn vậy đó bác .
                          bạn thay thử con igbt khác xem thế nào kiểm tra zene 18v chân g nữa , tụ 5mf/ có thực sự tốt ko ,

Comment

• nhà em dùng bếp điện từ đc khoảng 5 tháng, chỉ là hàng tàu thôi
                            từ hôm qua em mang ra sử dụng thì không hiểu sao k bếp k hoạt động. khi Cắm điện thì điện vẫn vào, đèn led ở nút nguồn vẫn sáng nhưng ấn nút nguồn thì quạt chỉ quay 1 chút và và bếp k hoạt động ! vài tiếng sau em bật thì lại được còn hôm nay em bật thì chịu hẳn.
                            Các bác tư vấn cho em xem bếp em bị lỗi gì ạ. Khắc phục như nào, em không muốn mang ra quán đâu, do sinh viên, k có tiền
                            em xin chân thành cảm ơn!!

Comment

bạn thay thử con igbt khác xem thế nào kiểm tra zene 18v chân g nữa , tụ 5mf/ có thực sự tốt ko ,
                              Tôi đã thay gần hết rồi bác à , cầu nắn và IGBT là của Nhật xịn luôn , tụ 5uf/4oov thay 2 lần luôn giờ chắc còn thay con zener18 chân G nữa là cuối cùng . lúc nào thay con zener tôi sẽ báo cáo bác tiếp . Rất cảm ơn bác đã tận tình quan tâm !

Comment

Tôi đã thay gần hết rồi bác à , cầu nắn và IGBT là của Nhật xịn luôn , tụ 5uf/4oov thay 2 lần luôn giờ chắc còn thay con zener18 chân G nữa là cuối cùng . lúc nào thay con zener tôi sẽ báo cáo bác tiếp . Rất cảm ơn bác đã tận tình quan tâm !

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X