Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Gửi Bác Viettien123, hiện tại nhà em đang có 1 con bếp từ Supor hiệu SDHS09VN. (Tác phẩm đầu tay)
    Hiện tượng ban đầu nhận sửa giúp bác hàng xóm là cắm điện bếp không lên. Sau khi tháo ra kiểm tra mạch nguồn em thấy điện trở khởi động 1M bị đứt, các linh kiện xung quanh vẫn BT. Sau khi thay mới điện trở cắm điện khoảng 3s (chưa kịp đo chế độ cũng như mạch nguồn sau biến áp) thì bị nổ mất một linh kiện 3 chân, chỉ còn một tý chữ trên mặt em không rõ là 30B hay là 308 nữa. Sau khi bị nổ IC này, em kiểm tra lại thấy chết đèn KF-13003A-C73423. Đồng thời Diot N4148, lấy xung từ thứ cấp biến áp nguồn quay về IC (30B hoặc 308)đã bị chập. Theo phán đoán của em, IC 30B hoặc 308 có nhiệm vụ lấy mẫu từ nguồn thứ cấp, quay về điều khiển lại đèn dao động nguồn KF-13003A-C73423. Nhưng có thể do diot N4148 bị chập, hoặc nguồn ra quá cao làm đường hồi tiếp về lớn, gây chết các linh kiện này. Vì chưa nắm rõ được nguyên lý cũng như tên các LK nên em bị kẹt mấy hôm nay rùi
    Em mong bác giúp em một số thắc mắc:
    _Đèn dao động nguồn KF-13003A-C73423 em thay bằng đền NEC H6-C2335 có được không ah?
    _IC làm nhiệm vụ so sánh, điều khiển nguồn là 30B hoặc 308... em có thể tìm mua hoặc thay thế bằng linh kiện khác có được không?
    _Em đã kiểm tra IGBT thấy vẫn tốt, nhưng trong quá trình em tháo mạch để kiểm tra, có 2 cực của mâm đồng được mắc nối tiếp từ nguồn vào chân IGBT. Hiện tại em không nhớ bắt theo chiều nào, trường hợp em đấu nhầm chiều cuốn của mâm đồng thì có ảnh hưởng đến bếp không ah?
    Mong bác và các anh em trong diễn đàn chỉ giáo và giúp đỡ !

Comment

• Nguyên văn bởi dangphan Xem bài viết
      Gửi Bác Viettien123, hiện tại nhà em đang có 1 con bếp từ Supor hiệu SDHS09VN. (Tác phẩm đầu tay)
      Hiện tượng ban đầu nhận sửa giúp bác hàng xóm là cắm điện bếp không lên. Sau khi tháo ra kiểm tra mạch nguồn em thấy điện trở khởi động 1M bị đứt, các linh kiện xung quanh vẫn BT. Sau khi thay mới điện trở cắm điện khoảng 3s (chưa kịp đo chế độ cũng như mạch nguồn sau biến áp) thì bị nổ mất một linh kiện 3 chân, chỉ còn một tý chữ trên mặt em không rõ là 30B hay là 308 nữa. Sau khi bị nổ IC này, em kiểm tra lại thấy chết đèn KF-13003A-C73423. Đồng thời Diot N4148, lấy xung từ thứ cấp biến áp nguồn quay về IC (30B hoặc 308)đã bị chập. Theo phán đoán của em, IC 30B hoặc 308 có nhiệm vụ lấy mẫu từ nguồn thứ cấp, quay về điều khiển lại đèn dao động nguồn KF-13003A-C73423. Nhưng có thể do diot N4148 bị chập, hoặc nguồn ra quá cao làm đường hồi tiếp về lớn, gây chết các linh kiện này. Vì chưa nắm rõ được nguyên lý cũng như tên các LK nên em bị kẹt mấy hôm nay rùi
      Em mong bác giúp em một số thắc mắc:
      _Đèn dao động nguồn KF-13003A-C73423 em thay bằng đền NEC H6-C2335 có được không ah?
      _IC làm nhiệm vụ so sánh, điều khiển nguồn là 30B hoặc 308... em có thể tìm mua hoặc thay thế bằng linh kiện khác có được không?
      _Em đã kiểm tra IGBT thấy vẫn tốt, nhưng trong quá trình em tháo mạch để kiểm tra, có 2 cực của mâm đồng được mắc nối tiếp từ nguồn vào chân IGBT. Hiện tại em không nhớ bắt theo chiều nào, trường hợp em đấu nhầm chiều cuốn của mâm đồng thì có ảnh hưởng đến bếp không ah?
      Mong bác và các anh em trong diễn đàn chỉ giáo và giúp đỡ !
      bác thay bằng C2335 được , nó còn tốt hơn nhưng xem lại vị trí chân EB kẻo cắm nhầm vì 13003 có 2 kiểu chân
      -con còn lại nổ tan xác là ACT30B con này rất qoan trọng nó là IC dao động và ổn áp so sánh
      - bác đặt mâm từ vào vị trí nhìn dây nó lắp thế nào cho phải và hợp lý là được dò bếp đểu này không qoan trọng chiều cuộn dây mâm từ
      VT
      http://baohanhbeptu.vn
      Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
      Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
      ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi mutinhoc Xem bài viết
        Chào các bác, em là thành viên mới, rất mong được giúp đỡ. Tình hình là nhà em có cái bếp từ SAIKO 2002, dùng rất tốt. Vừa rồi khi đang nấu thì nó tự nhiên dừng lại. Bật ON lại thì nghe tiếng bíp nhưng nhỏ xíu, bếp chạy, bấm giảm hoặc tăng nhiệt độ tiếng bíp cũng nghe nhỏ xíu. Kiểm tra quạt những lúc thế này thì thấy quạt không quay. Tắt hẳn nguồn để nguội một lúc cắm lại chạy bình thường (tiếng bíp kêu to, quạt chạy). Ngày sau dùng lại bị lặp lại như vậy, tình trạng càng ngày càng tệ hơn, tháo ra xem thấy về mặt vật lý mọi thứ bình thường, thử đo nguội các diot zener thấy tốt, đo nguồn quạt (khi có tải) = 18v, nhưng có lúc không có volt nào cả. Em nghĩ kiểu này chắc nấu vài ngày nữa là nó die luôn. Các bác cho em hỏi bếp từ em bị gì vậy và cách xử lý. Cám ơn các bác giúp đỡ rất nhiều.
        Sao không có ai giúp đỡ mình vậy? Hay bạn nào biết chổ sửa bếp từ uy tín ở HCM thì chỉ giúp mình đem qua nhờ sửa cũng được. Thank you các bác.

Comment

• Nguyên văn bởi baomybaomy
          vậy là bệnh thuộc phần nguồn rồi , con điện trở mồi và mấy con tu giấy bác kiểm tra chưa .
          em đã thay toàn bộ rồi bác ạ không biết còn sai ở đâu nữa

Comment

• em có cái bếp từ BLACKER bị nổ tan 2 điện trở gần con BR1303 không đứt c/c, không chết IGBT & cầu nắn chỉ mất nguồn điều khiển, các anh chuyên sửa có kinh nghiệm cho em hỏi 2 con điện trở đó có giá trị và công suất bao nhiêu vậy? Rất mong các anh chỉ sớm cho em biết, em xin ct cám ơn ạ !

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
              bạn nên thay cón đó đi , nó là Trở nhiệt " cảm biến nhiệt " con này lỗi cũng gây ra bệnh nóng cắt và báo lỗi đấy
              bác ơi!! giúp em với
              em có cái bếp từ TCL tc18p ko hoạt động chỉ mở dc nguồn rồi kêu píp píp em đã kiểm tra ko thấy cháy nổ tụ ok nguồn đầy đủ...vậy bác dậy em võ đi...

Comment

• Có loại transistor nào tương đương với con ACT30BHT không các anh, em đang vướng chỗ này? Mong các anh chỉ giúp sớm cho em với

Comment

• Xin chào ae dđ . Hiện em đang có một cái bếp từ cũa sanyo model em nó là ic-df20hb .chạy khiển ht46f49e tình trạng là cắn điện vào là quạt quay , mặt đồng hồ không hiển thị gì cả . Mong ae diễn đàn đã từng làm hoặc có kinh nghiệm về bếp từ . Tư vấn giúp em , nên kiễm tra nhưng gì . E khong chuyen về bếp từ nên còn gà về nó lắm
                  rất mong sự giúp đỡ từ ae . Thank ....

Comment

• em đang có con bếp panasonis loại có núm điều chỉnh nhiệt độ tăng giảm bằng triết áp văn ở bên hông máy đang báo lỗi EO em kiểm tra thì thấy không có xung đến chân đèn công suất . em đã thay thử LM339 và mấy con đèn kích nhưng vẫn thế bác nào gặp qua rồi giúp em một tay em cảm ơn nhiều các nguồn cấp em kiểm tra thì thấy vẫn đủ cả thanks
                    ĐT 0975 830 777

Comment

• bếp từ fujizama khiển tốt nhưng ko nóng , bác nào biết nguyên nhân nó ko ah.

Comment

• Hiện tại tôi đang gặp một vấn đề với bếp từ Bosch PID675N24E. khi bất bếp lên thấy báo lỗi Er22. Kiểm tra do nguôn cấp 5V ok. phím cảm ứng kết nối ok. không biết có phải do IC lọc bàn phím gửi tới MCU lỗi không. Rất mong được các bác giúp đỡ. Xin cảm ơn!

Comment

• Nguyên văn bởi thangbosch Xem bài viết
                          Hiện tại tôi đang gặp một vấn đề với bếp từ Bosch PID675N24E. khi bất bếp lên thấy báo lỗi Er22. Kiểm tra do nguôn cấp 5V ok. phím cảm ứng kết nối ok. không biết có phải do IC lọc bàn phím gửi tới MCU lỗi không. Rất mong được các bác giúp đỡ. Xin cảm ơn!
                          cái này lỗi board bàn phím cũng vậy lỗi giao tiếp cũng vậy phải kiểm tra mới biết
                          VT

Comment

• con H20N1203 em thay bằng 11N120CND của Fraichild được không các bác ơi.
                            LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                              con H20N1203 em thay bằng 11N120CND của Fraichild được không các bác ơi.
                              thay được bác ạ

Comment

• các báccho hỏi tí co thay VIP289 bằng VIP 12a không nhỉ mình có cái nồi cơm điện chêt con VIP 289 mà tìm không ra.thank!

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X