Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Anhchienk43 Xem bài viết
    Con này mình chưa nhìn thấy con biến trở ý, nếu có sơ đồ mạch thì tốt, bình thường mấy bếp từ nó hay có con biến trở 3 chân để điều chỉnh dòng khi nấu, chắc phải nhờ bác viettien ra tay thôi
    Theo e được biết. Mạch này chạy mức Booster công suất là 2300W ( 220V - 11A). Như vậy có là cao k bác.

Comment

• Nguyên văn bởi anhtubka112 Xem bài viết

Theo e được biết. Mạch này chạy mức Booster công suất là 2300W ( 220V - 11A). Như vậy có là cao k bác.
      Cao quá, thường chỉ dao động từ 7>9 A thôi

Comment

• Cảm ơn bác Việt Tiến về những chia sẻ trước, hôm nay lại xin thỉnh giáo bác chút. Em đang làm main E.G.O bị lỗi công suất, đã thay công suất và hết báo lỗi. Nhưng lại gặp lỗi khác là cứ khi tăng max công suất thì chỉ đun được 1 tí thì màn hình báo lỗi E8 ( lỗi E8 như ở bếp trước thì tình cờ em phát hiện được là do quạt) khi lên max csuat thì quạt chạy và không thấy ngắt. Em đã thay các linh kiện xung quanh jack quạt ( TR1, A4 và các con xung quanh) nhưng vẫn chưa hết lỗi. Xin bác cho em hướng giải quyết ạ. Cảm ơn bác.

Comment

• Nguyên văn bởi tangpv Xem bài viết
          Cảm ơn bác Việt Tiến về những chia sẻ trước, hôm nay lại xin thỉnh giáo bác chút. Em đang làm main E.G.O bị lỗi công suất, đã thay công suất và hết báo lỗi. Nhưng lại gặp lỗi khác là cứ khi tăng max công suất thì chỉ đun được 1 tí thì màn hình báo lỗi E8 ( lỗi E8 như ở bếp trước thì tình cờ em phát hiện được là do quạt) khi lên max csuat thì quạt chạy và không thấy ngắt. Em đã thay các linh kiện xung quanh jack quạt ( TR1, A4 và các con xung quanh) nhưng vẫn chưa hết lỗi. Xin bác cho em hướng giải quyết ạ. Cảm ơn bác.
          cái này mã lỗi nó cứ loạn lên theo bản phần mềm nên cần biết cái tem dán bản phầm mềm mới chính xác ý nghĩa mã lỗi , vấn đề là đầu đuôi nó thế nào ? động vào đâu hay thay cái ji mà nó ra lỗi đấy ?
          http://baohanhbeptu.vn
          Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
          Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
          ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
            cái này mã lỗi nó cứ loạn lên theo bản phần mềm nên cần biết cái tem dán bản phầm mềm mới chính xác ý nghĩa mã lỗi , vấn đề là đầu đuôi nó thế nào ? động vào đâu hay thay cái ji mà nó ra lỗi đấy ?

Dear bác Tiến,
            hiện tượng lỗi xảy ra khi chỉnh lên max công suất, quạt bắt đầu chạy thì báo lỗi và không thấy quạt dừng. trong list lỗi k có lỗi này mới khổ bác ạ

Comment

• chào bác viettien và các bác trong diễn đàn, e có con bếp từ blue stone nó mât nguồn, e tự chọc mà nó không lên. mất nguồn 18v và 5v. e thay ic nguồn thay 1 con điện trở đỏ đen xanh nâu 2M hay sao ấy, thay cả con 78l05 mà vẫn kô lên nguồn. e nghĩ có khi mìn chọc tét chân mạch rồi.
              vì yêu thích nên e thích nghịch, nhưng do kô có căn bản. em kô biết và có phương pháp đo xác định cụ thể, bác viettien và các bác trên diễn đàn ở chỗ nào hà nội. để e ghé qua các bác chỉ e cách đo và đo giúp e xem nó bị sao. để e học hỏi, e chân thành cảm ơn các bác.

Comment

• Chào cả nhà ,các bạn cho mình hỏi.Nhà mình dùng bếp TAKA ,vừa rồi bếp không nóng ,mình đã thay thử tụ 5mf và 0,27mf và cảm biến nhiệt trên mân ,IC 7805 ,hiện nay bếp đã đun nấu được nhưng mình cảm thấy công suất chỉ đạt cỡ 70-80% lúc mới,đã chỉnh thử biế trở và khiểm tra con biến trở này ,nó ghi 223 mình đo đc 19k ,mong các bạn giúp đỡ

Comment

• Nguyên văn bởi sontung Xem bài viết
                  Chào cả nhà ,các bạn cho mình hỏi.Nhà mình dùng bếp TAKA ,vừa rồi bếp không nóng ,mình đã thay thử tụ 5mf và 0,27mf và cảm biến nhiệt trên mân ,IC 7805 ,hiện nay bếp đã đun nấu được nhưng mình cảm thấy công suất chỉ đạt cỡ 70-80% lúc mới,đã chỉnh thử biế trở và khiểm tra con biến trở này ,nó ghi 223 mình đo đc 19k ,mong các bạn giúp đỡ
                  Nếu thay tụ xịn (0,27M và 5M) không nói. Còn tụ Tàu thì bác nên dùng thang đo tụ để kiểm tra lại trị số xem sao, tụ Tàu dù mới cũng không an tâm lắm.

Comment

• Nguyên văn bởi sontung Xem bài viết
                    Chào cả nhà ,các bạn cho mình hỏi.Nhà mình dùng bếp TAKA ,vừa rồi bếp không nóng ,mình đã thay thử tụ 5mf và 0,27mf và cảm biến nhiệt trên mân ,IC 7805 ,hiện nay bếp đã đun nấu được nhưng mình cảm thấy công suất chỉ đạt cỡ 70-80% lúc mới,đã chỉnh thử biế trở và khiểm tra con biến trở này ,nó ghi 223 mình đo đc 19k ,mong các bạn giúp đỡ
                    Tháo ra ngoài đo hay đo ngay trên bo mạch?

Comment

• mình thay tụ tàu thôi ,kể cả tụ cũ lẫn tụ mới mua thì trị số vẫn đúng , biễn trở cũng đã thay , thay cả IBGT và ba con transistor mà không cải thiện được mấy vẫn phải chỉnh hết cỡ mà công suất vẫn không đạt yêu cầu

Comment

• các bác có ai gặp pan này ko giup em vói em cầy nát cái bo mà vẫn ko đc. nó mất nguồn 5v cấp cho vsl, và nguồn 18v. em đã kt hết các điện trỏ và diode đều tốt hết.ic nguồn chạy vip22a đa thay ic tốt khác vào nó vần im re. nguồn đo đc o chân số 4 ic đc 10v. nhưng mà sao nó ko chiu dao động. biến áp em đo ko thấy đức. sơ cấp khoản 5-6ohm. thứ cấp đo khoảng 1ohm.
                        em đã kt hết các lk liên quan đều còn tốt. mong các bác trên dd giúp đở!!!

Comment

• Nguyên văn bởi xuantruoc89 Xem bài viết
                          các bác có ai gặp pan này ko giup em vói em cầy nát cái bo mà vẫn ko đc. nó mất nguồn 5v cấp cho vsl, và nguồn 18v. em đã kt hết các điện trỏ và diode đều tốt hết.ic nguồn chạy vip22a đa thay ic tốt khác vào nó vần im re. nguồn đo đc o chân số 4 ic đc 10v. nhưng mà sao nó ko chiu dao động. biến áp em đo ko thấy đức. sơ cấp khoản 5-6ohm. thứ cấp đo khoảng 1ohm.
                          xem kĩ con R91 D91, Con R90 có vẻ bị đổi màu, cũng xem nốt đi

Comment

• Nguyên văn bởi xuantruoc89 Xem bài viết
                            các bác có ai gặp pan này ko giup em vói em cầy nát cái bo mà vẫn ko đc. nó mất nguồn 5v cấp cho vsl, và nguồn 18v. em đã kt hết các điện trỏ và diode đều tốt hết.ic nguồn chạy vip22a đa thay ic tốt khác vào nó vần im re. nguồn đo đc o chân số 4 ic đc 10v. nhưng mà sao nó ko chiu dao động. biến áp em đo ko thấy đức. sơ cấp khoản 5-6ohm. thứ cấp đo khoảng 1ohm.
                            Nguyên tắc: mất nguồn chỗ nào thì đo chỗ đó xem có chạm GND (hoặc trở kháng thấp bất thường so với GND) hay ko?

Comment

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                              Nguyên tắc: mất nguồn chỗ nào thì đo chỗ đó xem có chạm GND (hoặc trở kháng thấp bất thường so với GND) hay ko?
                              R90 2m đo đc 220ohm, còn R91 100k. vẫn còn tốt bác ơi. con r90 nó bị cháy em thay lại băng con 220ohm nó chạy đc ít hôm giờ nó im luôn. thứ cấp em đo ko chạm em cách ly tải thứ cấp vẫn ko có áp ra tí nào?

Comment

• Chào các Bác,
                                Em có 1 cái bếp từ Electrolux ETD28K bị lỗi như sau: Khi bỏ nồi lên nấu thì cứ chạy rồi ngắt, nên rất lâu sôi. Em cũng đã thử thay trở nhiệt (mâm từ) kiểm tra R hồi tiếp nhưng vẫn không hết bệnh. Nhìn sơ qua thì các tụ 2mF, 5mF, 0.3mF vẫn bình thường, không bị phù.
                                Mong các bác cao thủ giúp đỡ em ạ. Xin chân thành cảm ơn!

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X