Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi xuantruoc89 Xem bài viết
    R90 2m đo đc 220ohm, còn R91 100k. vẫn còn tốt bác ơi. con r90 nó bị cháy em thay lại băng con 220ohm nó chạy đc ít hôm giờ nó im luôn. thứ cấp em đo ko chạm em cách ly tải thứ cấp vẫn ko có áp ra tí nào?
    Mình có bảo đo R đâu nhỉ? Bạn bảo mất 5V cấp cho VXL, vậy chân nguồn của VXL là chân nào thì đặt que đo vào đấy, que còn lại đặt vào GND và đọc số ohm trên màn hiển thị. Nó đã chập VXL hoặc tụ lọc chân nguồn VXL mà thay cả rổ trở cấp nguồn thì nó vẫn đứt tiếp thôi.

Comment

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Mình có bảo đo R đâu nhỉ? Bạn bảo mất 5V cấp cho VXL, vậy chân nguồn của VXL là chân nào thì đặt que đo vào đấy, que còn lại đặt vào GND và đọc số ohm trên màn hiển thị. Nó đã chập VXL hoặc tụ lọc chân nguồn VXL mà thay cả rổ trở cấp nguồn thì nó vẫn đứt tiếp thôi.
      minh đã cấy ly nguồn ra luôn rôi. nó vẫn ko chạy. điện áp ỏ chân 1 7805 ko có luôn. biến áp đo sơ cấp điện áp AC cũng ko có. vậy có khi nào nó hư biến áp ko bác?

Comment

minh đã cấy ly nguồn ra luôn rôi. nó vẫn ko chạy. điện áp ỏ chân 1 7805 ko có luôn. biến áp đo sơ cấp điện áp AC cũng ko có. vậy có khi nào nó hư biến áp ko bác?
        Làm cho có điện áp AC đi, biến áp là dây đồng quấn trên lõi ferit sao dễ hư thế được?

Comment

• cái mạch vi pơ có vài linh kiện bạn kiểm tra hết mà hông ra bệnh thì xem đường mạch có chỗ nào đứt ko. bax của nó bạn đo sơ với thứ cấp phải là 0v chứ sao ra mấy ôm được

Comment

• khả năng hư BAX rồi, nếu các linh kiện liên quan đảm bảo tốt hết. Tháo ra kiểm tra kĩ hay quấn lại xem, ít vòng dây thôi mà

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
              khả năng hư BAX rồi, nếu các linh kiện liên quan đảm bảo tốt hết. Tháo ra kiểm tra kĩ hay quấn lại xem, ít vòng dây thôi mà
              Vấn đề là ko có áp ở phần sơ cấp nên cái biến áp chưa chắc đã hỏng.

Comment

• Sao lại không có áp ở phần sơ cấp khi các linh kiện liên qua còn tốt? Thế thì xem cầu chì, diode chỉnh lư rồi cuộn cảm xem có đứt không đã chứ, và dùng thang AC đo thử xem chân PWM IC có áp không

Comment

Sao lại không có áp ở phần sơ cấp khi các linh kiện liên qua còn tốt? Thế thì xem cầu chì, diode chỉnh lư rồi cuộn cảm xem có đứt không đã chứ, và dùng thang AC đo thử xem chân PWM IC có áp không
                  chân PWM của ic nguồn hay ic vsl vậy bác?s s
                  ic nguồn vip22a. chân 12 nối mass , chân 5678 khoảng 300dc. con chân 4 10v, chân 3. ko có áp. vậy sao nguồn vân ko chạy hả bác. các diode em đo đều tối điện trở vẫn còn tốt hêt. ban đầu nó cũng mất nguồn xì tụ 2mf em thây ic nguồn tụ điện trở hồi tiếp nó chạy đc dao cho khách về dùng mấy hôm nó bị lại giờ ní luôn.

Comment

• Vậy bạn thử ngắt hết tải ra, lấy nguồn ngoài cỡ +15V cấp vào chân số 4 của VIP22 xem có áp ra không. Nếu có áp ra thì BAX hư rồi.

Comment

chân PWM của ic nguồn hay ic vsl vậy bác?s s
                      ic nguồn vip22a. chân 12 nối mass , chân 5678 khoảng 300dc. con chân 4 10v, chân 3. ko có áp. vậy sao nguồn vân ko chạy hả bác. các diode em đo đều tối điện trở vẫn còn tốt hêt. ban đầu nó cũng mất nguồn xì tụ 2mf em thây ic nguồn tụ điện trở hồi tiếp nó chạy đc dao cho khách về dùng mấy hôm nó bị lại giờ ní luôn.
                      Bạn cung cấp thông tin thì cho nó chuẩn chuẩn cái, vừa mới ở #4000 bảo ko có áp ở sơ cấp, giờ lại có hết rồi là sao?

Comment

Vậy bạn thử ngắt hết tải ra, lấy nguồn ngoài cỡ +15V cấp vào chân số 4 của VIP22 xem có áp ra không. Nếu có áp ra thì BAX hư rồi.
                        vậy giờ nếu có ra là biến áp hư. vậy minh có cô lập chân 4 khoải mach ko bác? e đo biến áp ko thấy đúc. sơ cấp khoản5 -6 ohm, thứ cấp 2-3 ohm

Comment

vậy giờ nếu có ra là biến áp hư. vậy minh có cô lập chân 4 khoải mach ko bác? e đo biến áp ko thấy đúc. sơ cấp khoản5 -6 ohm, thứ cấp 2-3 ohm
                          Trời ơi ngôn ngữ ở đâu vậy? Suy nghĩ 1 hồi mới biết là muốn nói "không đứt".
                          Chân 4 là chân VCC của Viper22, cô lập thì nó chạy bằng niềm tin à?

Comment

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                            Trời ơi ngôn ngữ ở đâu vậy? Suy nghĩ 1 hồi mới biết là muốn nói "không đứt".
                            Chân 4 là chân VCC của Viper22, cô lập thì nó chạy bằng niềm tin à?
                            điện áp chân 4 có khoảng 10v nhưng nó ko chạy bác oi.

Comment

điện áp chân 4 có khoảng 10v nhưng nó ko chạy bác oi.
                              Phải có đồng hồ đo xem chân 5, 6, 7, 8 có dao động ko?
                              Phải có IC tốt thay vào xem có được ko?
                              Thay IC rồi thì chỉ còn lỗi biến áp thôi.

Comment

• Lộn rồi, không có áp ra thì BAX hư! Chân 4 ban đầu phải 14.5V nó mới hoạt động, khả năng sau khi đóng công tắc, IC được kích hoạt nhưng BAX hư nên không có áp ra nuôi IC, nó sụt áp và ngắt luôn. Cuộn thứ cấp dây cỡ 0.31 trở lên, khoảng 5-12 vòng thì chỉ xấp xỉ 0 ôm thôi nhé!

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X