Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chào anh em trong diễn đàn
    Mình đang cần bo khiền:
    Bếp từ philips hd 4911 ( như hình đó )
    Ai có Alo mình tới lấy và trả tiền luôn nhé: 039 2823 100

Comment

• Nguyên văn bởi tan1982 Xem bài viết

Mình cũng bỏ giác quạt và giác mặt khiển ra đo mà. Con BAX này bên thứ cấp có 2 nguồn ra. 18 và 9v. Đo chân vào viper ( chân số 4 với mass có 18v) đo bên cực - của diot ra nguồn 18v thì có nhưng đo bên cưc + thì lại ko có 18v. ( mặc dù đã tháo 2con diot nắn bên thứ cấp ra đo đều binh thường, thậm chí mình thay cả 2 con này ).mình nghi con BAX chết nhưng tháo BAX ra ktra vẫn thông. Đo trên 7805 chân in 8.5v. Chân out 5v. Nhưng khi cắm điện ko thấy kêu tít. Đo tụ trên mặt phím cũng có 5v. Mình bận quá chưa ktra đc. Có gì báo cáo sau BAOLOAN nhé. Cám ơn sự nhiệt tình của bác.
      thế là chập nguồn 18v cấp nguồn cho khối LM339 rồi nhé.kiểm tra thêm cả tụ lọc nguồn này và con transisto công suất quạt gió nữa

Comment

• Hôm qua mình kiểm tra 2 con 8050 và 8550 vẫn bình thường. Đo chân nguồn của còi báo thấy có 5v sao ko thấy kêu. Ktra thấy chập còi ( đã thay còi khác) cắm nguồn vẫn ko kêu chỉ thấy quạt khởi động tý là dừng ( đo nguồn cấp cho quạt chỉ có 2.8v ) đo tụ lọc nguồn 18v đủ .nản quá BAOLOAN ạ. Main này ko dùng LM339. Nó dùng con IC mình tra datasheet ko thấy. Bác xem có cách nào khắc phục đc lỗi này chỉ giáo giúp với. ( bếp của khách quen ko sửa đc ngại quá ). Cám ơn Boaloan nhiều !

Comment

Hôm qua mình kiểm tra 2 con 8050 và 8550 vẫn bình thường. Đo chân nguồn của còi báo thấy có 5v sao ko thấy kêu. Ktra thấy chập còi ( đã thay còi khác) cắm nguồn vẫn ko kêu chỉ thấy quạt khởi động tý là dừng ( đo nguồn cấp cho quạt chỉ có 2.8v ) đo tụ lọc nguồn 18v đủ .nản quá BAOLOAN ạ. Main này ko dùng LM339. Nó dùng con IC mình tra datasheet ko thấy. Bác xem có cách nào khắc phục đc lỗi này chỉ giáo giúp với. ( bếp của khách quen ko sửa đc ngại quá ). Cám ơn Boaloan nhiều !
          cắm điện vào quạt chạy một tí rồi dừng lại là đúng rồi.theo như kinh nghiệm của mình thì khi khởi động mở nguồn bếp thì quạt sẽ chạy bình thường nếu bếp không có lỗi.con như con bếp này thì mình đoán là chết con ic bạn bảo là tra không thay rồi.hãy kiểm tra nguồn cấp cho nó xem sao nếu ko được nữa thì bạn phải hỏi bác Việt Tiến nhé chúc may mắn

Comment

Hôm qua mình kiểm tra 2 con 8050 và 8550 vẫn bình thường. Đo chân nguồn của còi báo thấy có 5v sao ko thấy kêu. Ktra thấy chập còi ( đã thay còi khác) cắm nguồn vẫn ko kêu chỉ thấy quạt khởi động tý là dừng ( đo nguồn cấp cho quạt chỉ có 2.8v ) đo tụ lọc nguồn 18v đủ .nản quá BAOLOAN ạ. Main này ko dùng LM339. Nó dùng con IC mình tra datasheet ko thấy. Bác xem có cách nào khắc phục đc lỗi này chỉ giáo giúp với. ( bếp của khách quen ko sửa đc ngại quá ). Cám ơn Boaloan nhiều !
            Tụ lọc nguồn đã có 18v thời nguồn cấp cho quạt phải có 18v. Bởi người ta sẽ lấy nguồn cấp cho quạt từ chân tụ lọc này, bạn kiểm tra mạch in lại xem sao. (Con trans dẫn điện áp âm không liên quan tới nguồn 18v).

Điện áp vỉ điều khiển 5v có rồi nhưng còi không kêu, đèn không sáng thì khả năng cao vi xử lí đã "lên đường" rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi baoloan Xem bài viết

cắm điện vào quạt chạy một tí rồi dừng lại là đúng rồi.theo như kinh nghiệm của mình thì khi khởi động mở nguồn bếp thì quạt sẽ chạy bình thường nếu bếp không có lỗi.con như con bếp này thì mình đoán là chết con ic bạn bảo là tra không thay rồi.hãy kiểm tra nguồn cấp cho nó xem sao nếu ko được nữa thì bạn phải hỏi bác Việt Tiến nhé chúc may mắn
              Cám ơn sự nhiệt tình của các bác . mình kiểm tra thấy đứt con trở 1omh . con trở này một đầu nối với chân 1,2 của viper 12A. Đầu kia nối tiếp với R1komh rồi về chân số 5 của IC HIGHWAY09 Bác ạ. ( điện trở con này bé quá do chủ quan ktra ko kỹ). Bây giờ bếp đã lên nguồn bật thử bếp đã chạy ( chạy đc 1 tý - mâm đã đỏ - nhưng lại báo lỗi E6 ( đèn LED 7 thanh đôi lúc vẫn còn chập chờn- vụ này chưa tính đến). Đã thay thử con cảm biến nhiệt trên mâm từ bếp đang HĐBT sang nhưng vẫn lỗi E6 .
              Main này ko có cảm biến nhiệt trên BTA16 bác ạ. Mình đã ktra 2 con trở trên chân G thấy bình thường. Hiện tại vẫn chưa biết ngnhan do đâu. Bác tư vấn giúp với.một lần nữa xin chân thành cám ơn sự giúp đỡ nhiệt tình của bác BAOLOAN và bác tuannguyenb5 .

Comment

Cám ơn sự nhiệt tình của các bác . mình kiểm tra thấy đứt con trở 1omh . con trở này một đầu nối với chân 1,2 của viper 12A. Đầu kia nối tiếp với R1komh rồi về chân số 5 của IC HIGHWAY09 Bác ạ. ( điện trở con này bé quá do chủ quan ktra ko kỹ). Bây giờ bếp đã lên nguồn bật thử bếp đã chạy ( chạy đc 1 tý - mâm đã đỏ - nhưng lại báo lỗi E6 ( đèn LED 7 thanh đôi lúc vẫn còn chập chờn- vụ này chưa tính đến). Đã thay thử con cảm biến nhiệt trên mâm từ bếp đang HĐBT sang nhưng vẫn lỗi E6 .
                Main này ko có cảm biến nhiệt trên BTA16 bác ạ. Mình đã ktra 2 con trở trên chân G thấy bình thường. Hiện tại vẫn chưa biết ngnhan do đâu. Bác tư vấn giúp với.một lần nữa xin chân thành cám ơn sự giúp đỡ nhiệt tình của bác BAOLOAN và bác tuannguyenb5 .
                ban kiểm tra trên vi sát còn BTA16 có cảm biến ko?lỗi E6 thường là cảnh báo bếp bị quá nhiệt độ vật đun trên bếp không phẳng đáy nồi bị lồi lõm hoặc là quạt gió chạy yếu không đủ làm mát bếp nên nó báo lỗi E6

Comment

• Nguyên văn bởi binhtv73 Xem bài viết
                  Chào mọi người, hiện nay mình có một chiếc bếp từ Xiaomi loại mới Mijia Xiaomi bị lỗi như sau : Khi cắm điện vào bếp vẫn kêu bip nhưng các phím cảm ứng không truy cập được các chức năng và tóm lại là chỉ sáng đèn còn không đun nấu được . Bác nào trong 4rum giúp mình sửa hoặc chỉ mình chỗ sửa được không ? Thanks! (link SP http://www.chiemtaimobile.vn/bep-die...ia-xiaomi.html)
                  bếp có kết nối với smartphone được ko

Comment

ban kiểm tra trên vi sát còn BTA16 có cảm biến ko?lỗi E6 thường là cảnh báo bếp bị quá nhiệt độ vật đun trên bếp không phẳng đáy nồi bị lồi lõm hoặc là quạt gió chạy yếu không đủ làm mát bếp nên nó báo lỗi E6
                    Bếp HN thì mình nghĩ ko liên quan đến mặt kính hay nồi nấu. Mình kiểm tra kỹ rồi. Main ko có con cảm biến nhiệt nào. Còn quạt thì cắm sang bếp khác vẫn chạy tít. Có phải lỗi này chỉ liên quan đến con con BTA ko BAOLOAN ? cụ thể là chân G đúng ko vậy ?

Comment

Bếp HN thì mình nghĩ ko liên quan đến mặt kính hay nồi nấu. Mình kiểm tra kỹ rồi. Main ko có con cảm biến nhiệt nào. Còn quạt thì cắm sang bếp khác vẫn chạy tít. Có phải lỗi này chỉ liên quan đến con con BTA ko BAOLOAN ? cụ thể là chân G đúng ko vậy ?
                      nói gì thì gốc của vấn đề là bếp quá nóng do con BTA chảy mạnh nên bạn kiểm tra đường xung cấp vào chân G xem như thế nào là đúng rồi.dẫu sao thì nó vẫn phải có cảm biến nhiệt ở mâm đun cơ mà?kiểm tra đường này nữa nhé!

Comment

• chủ đề này còn hoạt động không ạ.

Comment

• em có cái bếp kangaru đơn bị lỗi bật lên bếp chỉ hơi phát xung tý rồi ngắt và cứ lặp lại liên tục như vậy. e kiểm tra tất cả trở rồi đều bình thường, thay hết ba con tụ rồi, thay hết cả hai con cảm biến nhiệt rồi, thay cả IGBT rồi. tóm lại bệnh vẫn vậy, các mức nguồn đều ok. bác nào có kế gì hay xin chỉ giáo giúp ạ

Comment

• Nguyên văn bởi meoa4land Xem bài viết
                            em có cái bếp kangaru đơn bị lỗi bật lên bếp chỉ hơi phát xung tý rồi ngắt và cứ lặp lại liên tục như vậy. e kiểm tra tất cả trở rồi đều bình thường, thay hết ba con tụ rồi, thay hết cả hai con cảm biến nhiệt rồi, thay cả IGBT rồi. tóm lại bệnh vẫn vậy, các mức nguồn đều ok. bác nào có kế gì hay xin chỉ giáo giúp ạ
                            kiểm tra kỹ đường lấy xung cao áp nhé

Comment

nói gì thì gốc của vấn đề là bếp quá nóng do con BTA chảy mạnh nên bạn kiểm tra đường xung cấp vào chân G xem như thế nào là đúng rồi.dẫu sao thì nó vẫn phải có cảm biến nhiệt ở mâm đun cơ mà?kiểm tra đường này nữa nhé!
                              mình rã xác con này rồi BAOLOAN ạ. Cám ơn nhiều nhé. Khi nào gặp pan khó lại xin chỉ giáo .

Comment

• Các bác cho e hỏi nồi cơm điện IH nội địa Zojisuhi báo lỗi H17 là lỗi gì vậy?

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X