Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Pan đặc chủng trong sửa chữa tivi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

JVC Lỗi nặng
    Em có con JVC 16N83 bị lỗi như sau :
    Khi bật máy hoặc chuyển kênh trên hình báo chữ " Tăng độ nhạy mức cao" sau đó màn hình sáng xanh chứng sáo không có hình hiển thị vẫn bình thường chuyển TV và AV là như nhau, tiếng nổ lẹt xẹt
    Em đã nạp lại ROM nhưng chắc là không chuẩn nên vẫn chưa giải quyết được ? Mong chỉ giáo ?
    Kiến thức khoa học của nhân loại là bao la
    Kiến thức trong mỗi người luôn nhỏ bé

Comment

Nguyên văn bởi quandtth Xem bài viết
      JVC Lỗi nặng
      Khi bật máy hoặc chuyển kênh trên hình báo chữ " Tăng độ nhạy mức cao" sau đó màn hình sáng xanh chứng sáo không có hình hiển thị vẫn bình thường chuyển TV và AV là như nhau, tiếng nổ lẹt xẹt
      Em đã nạp lại ROM nhưng chắc là không chuẩn nên vẫn chưa giải quyết được ? Mong chỉ giáo ?
      Mình nghĩ chữ "Tăng độ nhạy mức cao "là do máy tự động điều chỉnh theo cảm biến ánh sáng ,ko ảnh hưởng tới vụ mất Y .Bạn kiềm tra đường ABL xem sao , có con diod hay bị rỉ chạm lắm đó .Chúc bạn thành công .

Comment

em mới vào diễn đàn mong các bác giúp đỡ nhìu
        cho em hỏi chút em đang có con ti vi lg 29 phẳng xem dc khoảng 15-20' thì ngắt em đã kiểm tra nguồn ,dong và áp ABL .... nhưng vẫn ko dc vậy mong các bác chỉ giáo cho ah
        em xin cảm ơn nhìu

Comment

Nguyên văn bởi quandtth Xem bài viết
          JVC Lỗi nặng
          Máy hiện thị chữ "tăng đô nhạy mức cao " là bình thường ở TV JVC .Bạn có thể tắt chức năng này bằng remote .
          Máy chỉ có màn hình xanh là do không nhận được tín hiệu hình . (Không có xung đồng bộ nên tự động chuyển sang chế độ màn hình xanh.)
          Bạn thử đưa tín hiệu hình từ bên ngoài (có thể từ đầu đĩa hoặc từ TV khác ) vào ngõ Video In để k/tra:
          Nếu có hình , hư hỏng ở trung tần đến tuner hoặc ngay mạch chuyển đổi TV/AV (các IC công tắc). TV JVC rất hay hư tuner
          Nếu vẫn không hình , hư hỏng nằm ở mạch chuyển đổi TV/AV hoặc các tầng phía sau nữa .

Bạn cũng cần để ý kỹ xem khi màn hình xanh có quá sáng không và đồng thời nổi đường hồi . Nếu vậy thì là một pan khác đó .
          Tóm lại máy vẫn điều khiển b/thường thì mạch vi xử lý và memory(ROM) không hư đâu
          phần chói (Y) cũng không hư (nếu hư mất luôn hiện thị ,màn hình tối đen hoặc rất sáng và nổi đường hồi.) .Chỉ là do không có tín hiệu đến mạch K Đ.

Comment

Nguyên văn bởi conkhisat126 Xem bài viết
            cho em hỏi chút em đang có con ti vi lg 29 phẳng xem dc khoảng 15-20' thì ngắt em đã kiểm tra nguồn ,dong và áp ABL .... nhưng vẫn ko dc vậy mong các bác chỉ giáo cho ah
            em xin cảm ơn nhìu
            K/tra các mạch protect (bảo vệ)

Comment

Nguyên văn bởi 4893 Xem bài viết
              Betraihn cho hỏi , 2 điện trở này có phải ở mạch gắn vào đuôi đèn hình không ?, chiết áp ở đây vẫn có tác dụng, ý tôi muốn hỏi là nút screen ở phần cao áp không có tác dụng thì phải làm sao ? Xin chỉ giúp , cám ơn .
              nhiều con sony cuộn cao áp có thiết kế nhưng nó ko dùng mà chia ngay tại vỉ đuôi đèn
              Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
              Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

Nguyên văn bởi 4893 Xem bài viết
                Mình đã kiểm tra lại chân G2 : Khi chỉnh về min (về R680K) là 247V, hình ảnh toàn là màu đỏ (cả vùng tối lẫn vùng sáng), KR=28V,KG=106V,KB=109V.
                Khi chỉnh sang max thì G2= 890V, hình ảnh có đủ 3 màu, KR=193V,KG=193V,KB=203V. (ĐƯỜNG VÀO :R IN ,G IN, B IN đều khoản 1,2V).
                Chân G2 khi giảm xuồng thấp hơn 715V thì hình ảnh bắt đầu chỉ có 1 màu đỏ như trên. (ĐƯỜNG VÀO :R IN=5,8V,G IN=3,3V,B IN=3,38V).
                Dù chỉnh về min hoặc max thì vẫn có tia quét ngược.
                phiền các Bác giúp thêm ti nhé, Cám ơn .
                Hình : http://www.mediafire.com/myfiles.php
                một số đời máy mới việc cân bằng trắng mang tính bán tự động, người dùng có thể cân bằng trắng thông qua sevice của máy đó. bạn để ý là từ vỉ đuôi đèn tại jac RGB... từ IC giả mã đi lên có 1 đường là (IK), đường này kiểm soát độ phát xạ đèn hình và đưa về IC mã, giúp IC mã cần bằng lại chế độ đèn hình, giúp đèn hình làm việc ổn định về màu sắc và cả sáng tối. Vì vậy khi bạn chỉnh G2 cũng là thay đổi sự phát xạ đèn hình=> IC mã thay đổi chế độ cấp tia. Theo tôi có thể cái đèn SONY của bạn đã bị già lệch tia, bạn nên kiểm tra phát xạ đèn hình đi xem có đều tia ko?
                2 là có thể trên vỉ đế bị bệnh, bạn nên kiểm tra thật kỹ từng trasistor và các trở gánh từ +B 200v tới C sò công suất sắc...
                chúc bạn thành công!

Comment

Nguyên văn bởi Liar Xem bài viết
                  Giả bộ chia sẻ chứ có chút kinh nghiệm nào đâu.giờ bỏ nghề scdt rồi,chuyển qua làm Led quảng cáo.Nhưng vẫn thick vào đây xem ace trao đổi...
                  Hi hi! giờ mình cũng bỏ LED rồi chuyển qua làm bảo vệ trường tiểu học cho nhàn

Comment

cám ơn bác Tuanhonglac đã chỉ bảo nhưng bác có thể nói rõ hơn dc ko ah
                    pan này em gặp lần thứ 2 mà ko làm nổi mong bác giúp đỡ ah
                    máy của em la 29FX5BKE mong dc hồi âm thank !

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
                      rích:
                      em xin cảm ơn nhìu
                      Tuanhonglac is offline Báo nội dung xấu Reply With Quote
                      mong bác chỉ giáo cụ thể ah
                      thank !

Comment

rích:
                        em xin cảm ơn nhìu
                        Tuanhonglac is offline Báo nội dung xấu Reply With Quote
                        mong bác chỉ giáo cụ thể ah
                        thank !
                        Bạn kiểm tra:Nếu mà nóng sò ngang thì chắc chắn do 2 nguyên nhân sau:

1)do con tụ lọc đường nguồn cấp cho biến áp kích bị khô.
                        2)do con diode zene24v nối song song với con R405/820om cấp nguồn cho tầng kích bị dò.

-cả 2 nguyên nhân trên mình đã gặp và khắc phục thành công.hiện tượng của cả 2 nguyên nhân trên đều dẫn tới bệnh chạy 1 lúc là ngắt về trạng thái stanby hoặc hỏng sò ngang.%

Comment

Nguyên văn bởi phumanhtoko Xem bài viết
                          cách 1: Bạn thay 1 con Rom 24c08 khác vào
                          cách 2: Bạn nạp lại chuong trình cho con rom đó là ok
                          bam va giu nut dislay tren remote khaong vai giay.khi nao mat hinh cai khoa thi thui>than

Comment

tui vua gap pan tivi VTB bat may chay 1 s la tat ngay>n/n la thay tu loc nguon am tu flybach cap cho ic doc la ok.nho thay tu co tri so nho hon tu rin nha cac ban.

Comment

*tivi jvc c1480,1490,2180,2190. hiện tượng không hình anh,chình triết áp g2 giăng hồi, có tiếng, là do tụ trên board secam(17 chân) bị rỉ làm đứt mạch cấp nguồn board secam.
                              -hiện tương: nguồn b+ có nhưng không mở power: do hỏng thạch anh dao động trên board khiển, hoặc mất nguồn 5V chân 29 board khiển.
                              *tivi samsung đời màng hình cong vỏ đen: thường hay bị mất hình, có âm thanh: do hỏng điện trở mồi đường 180V qua chân ABL của FBT.
                              *tivi samsung vỏ đen đích lép: hiện tường hình bị méo gối:do hỏng các tụ liên lạc ở phần yoke ngang qua méo gối.
                              *ti vi trung quốc sử dụng giải mã la76810/18:
                              -nguồn ra cao: do hỏng điện trở 1K ở phần sơ cấp hay một số diode 1n4148 ở phần sơ cấp.
                              -không mở power: do hỏng thạch anh hay ic khiển.
                              - nguồn thường bị chết nhiều lần: khắc phục thay sò nguồn lớn BU của monitor.

Comment

ti vi tàu :
                                chết nguồn bạn thay con sò công xuất bằng C5244A không bao giờ chết lại nữa
                                trên màn hình xanh , hay VIdeo có thấy nhiẽu kiẻu đèn típ , màn ình có kênh thâá hình ảnh không bình thường
                                là đứt chân tụ , thối tụ 22uf/250v lọc nguồn 180v

vi sử lý không chạy sấy nóng chạy ,.mạch in xung quanh thạch anh bị rò điện
                                bạn lấy lữoi dao cạo nó đi để cách ly có thể thay thạch anh anh 32khz hay R 390k cũng khỏi

các IC có tên là LC 86XX của ti vi tàu thay tất cả cho nhau , bạn tìm xem nó khác vị trí chân mở nguồn
                                và khác nhau về Ver thôi
                                http://baohanhbeptu.vn
                                Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                                Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                                ĐT: 0967 403 123

Comment

Về tác giả

Collapse

Liar Tìm hiểu thêm về Liar

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X