Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp chế role kích bằng tín hiệu AV video

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mấy anh tranh luận căng thẳng quá.
    Chuyện của em thì ko chỉ dùm em. Bây giờ từng anh chỉ đi. Em làm theo anh nào chỉ trước, cách anh nào được thì em chụp hình gửi lên.

Comment

Cái mạch đơn giản mà hay.
      Cao thủ tranh luận vài ngày chưa xong.
      Ráp thử mấy phút phải ko.
      Đỡ phải tranh luận lòng vòng mấy trang.
      Nhỡ mạch chớp led một trans.
      Cứ ngồi gõ phím mấy trang cho vừa..
      .
      .
      Thấy có bác bảo vB >vCc thì có dòng thuận BC. Nhưng liệu cái lớn hơn đấy đã đủ áp phân cực thuận chưa

Comment

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
        Cái mạch đơn giản mà hay.
        Cao thủ tranh luận vài ngày chưa xong.
        Ráp thử mấy phút phải ko.
        Đỡ phải tranh luận lòng vòng mấy trang.
        Nhỡ mạch chớp led một trans.
        Cứ ngồi gõ phím mấy trang cho vừa..
        .
        .
        Thấy có bác bảo vB >vCc thì có dòng thuận BC. Nhưng liệu cái lớn hơn đấy đã đủ áp phân cực thuận chưa
        Chẳng cần đủ dòng phân cực BC thì transistor cũng không dẫn cho relay ON được.
        Nên về học lại cách phân cực transistor xem có khi nào VB >= VC không?

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Chẳng cần đủ dòng phân cực BC thì transistor cũng không dẫn cho relay ON được.
          Nên về học lại cách phân cực transistor xem có khi nào VB >= VC không?
          Về lý thuyết bác cho là ko đúng nhưng cháu thấy chẳng có gì sai cả(ko tính đến nên mắc hay ko mắc như thế)
          Còn về thực tế có meocon nhận làm clip rồi. Bác sợ cắt ghép thì có thể quay clip cminh nó ko hoạt động đưa lên. Clip chắc ko quá một phút cả làm cả đăng chắc ko quá 10 phút. Đỡ tốn tgian tranh luận suông

Comment

Khi trans ở trạng thái bão hoà thì Vb có thể lớn hơn Vc. Sách nào cũng nói vậy.

Mạch của bác mèo mướp quá đơn giản, có thể gọi là cùi bắp, nhưng không sai.

sau.ph

Comment

Mèo ơi cái đầu của thớt khác cái đầu của mèo thì làm sao chạy được với mạch 1 trans của mèo , thớt kêu nó ra 0,9 volt mà không chạy được thì mèo phải bày cho thớt cách đôn cái 0,9 volt đó lên để kích được rờ le đi thớt mà làm được thì còn hơn cả up 100 cái clip . Nhà tui có 2 con mướp đuôi cụt chánh gốc lại thường cho ăn cá nên chắc đủ để yêu cầu mèo úp clip rồi nhưng tui chỉ muốn mèo bày cho thớt cách đôn cái 0,9 volt kia lên đủ để kích rờ le hơn .

Comment

tớ cược chủ yếu để trêu bạn ht... với bạn vi... thui. tại các bạn ấy cứ ngồi ấy bảo hông tin cái mạch tớ làm sờ sờ trước mặt tớ nó hông chạy trong khi đã nghịch chán lại còn đem thử dùng chung với màn tivi xem có nhiễu ko nữa rùi mới bảo chủ thớt làm... thực ra tớ nghĩ do đồng hồ đo của chủ thớt với tớ có sai số thui chứ 0,9 với 1v lệch hông nhiều. bạn nói đúng. giúp được chủ thớt là quan trọng và thực tế nhất trong vụ này. nếu vachh lý thuyết dễ ẹc chỉ cần thêm 1 tran nữa hay là câu biến trở lấy thêm xíu dòng từ dương nguồn 12 vôn sang... và tất nhiên khi ấy chủ thớt sẽ thực sự thành chuột bạch vì tớ hông có cái dvd giống để thưd. ấy là điều tớ hông thích nhưng chắc là sẽ làm...

Comment

Hồi xưa có mạch AV cách ly dùng để gắn thêm đường AV cho tivi JVC C140 ME trên mạch có con opto vidieo nó tên gì quên mất rồi có con này làm mạch kích rờ le gọn mà đỡ lo nhiễu .

Comment

Thêm mạch cho chủ thớt. Mạch này tớ chưa thử. Bạn kiếm thêm 1 con đi ốt cao tần hay đi ốt xung nho nhỏ nối vô như sơ đồ cho an tâm. Cứ ra chỗ sửa tivi đầy ra ấy. Hoặc trong củ sạc đt cũng có 1 con bên thứ cấp 5v ấy. Lắp nói mạch Sau đó chỉnh biến trở để được giá trị phù hợp. Hân hạnh mời tất cả các bạn cùng góp ý về sơ đồ mới này của tớ nào....
                    http://www.upsieutoc.com/image/cxq4FE

Comment

• Xin lỗi bạn Meo Muop, mình mới check lại, mình thấy mạch của bạn chỉ cần có 1 mạch kích okie lên tầm 12V thì sẽ chạy đc. Vì mạch sau kích là emitter follower nên BE hơn kém nhau 0.7V, CE khi trans dẫn chỉ là nguồn dòng, cung cấp thêm dòng chứ áp E lúc nào cũng là Vb - Ve. Nên thật sự chỉ cần 1 mạch kích okie sẽ chạy đc.

Comment

• Thấy mèo thiết kế mạch điện nghiệp dư ráp tải vào chân E, lại có quá nhiều người bênh vực bạn ấy và chấp nhận lỗi kỹ thuật do cách ráp này gây ra. Không còn ý kiến nữa.
                        Last edited by vi van pham; 12-04-2017, 17:39.

Comment

• Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                          Thấy mèo thiết kế mạch điện nghiệp dư ráp tải vào chân E, lại có quá nhiều người bênh vực bạn ấy và chấp nhận lỗi kỹ thuật do cách ráp này gây ra. Không còn ý kiến nữa.
                          Lỗi kỹ thuật thì chắc ko có nhưng nghiệp dư thì đúng.
                          Có điều mèo chỉ nói là chạy đc. Yêu cầu chỉ là chạy đc thì nghiệp dư hay ko bác vvp nên du di.

Comment

• Nguyên văn bởi htc2k14 Xem bài viết

Lỗi kỹ thuật thì chắc ko có nhưng nghiệp dư thì đúng.
                            Có điều mèo chỉ nói là chạy đc. Yêu cầu chỉ là chạy đc thì nghiệp dư hay ko bác vvp nên du di.
                            Cháu không có học khuyết điểm khi ráp tải chân E à? tôi chỉ nói 2 khuyết điểm của mạch này:

1- nếu ráp GND của nguồn phân cực vào GND của mạch, dòng phân cực chạy qua tải, có lẽ 1 volt không đủ kích transistor bảo hòa nên mèo mới chuyển GND sang cực E.

2-Nếu ráp GND tại cưc E, khi transistor bảo hòa sẽ có VB>VC, từ bảo hòa chuyển trang thái chậm hơn bình thường, điều này khi dùng khuyếch đại tín hiệu thấy rất rõ.(Ở đây mèo dùng điều khiển relay ).

3-........

Vì những lý do này không ai ráp tải cực E như mèo cả.
                            Last edited by vi van pham; 12-04-2017, 20:13.

Comment

• 1. Khuyết điểm này đã được bác mèo mướp khắc phục, dù cách làm hơi lạ.

2. Bão hòa hay không là do dòng Ib, tức là phụ thuộc vào mức tín hiệu video và Rb. Không phụ thuộc vào cách mắc rờle ở C hay E. Nói cách khác: [Trans + rơle + nguồn 12V] mắc nối tiếp nhau thành một vòng tròn nên thứ tự không quan trọng.

3. ???
                              sau.ph

Comment

• Vậy cuối cùng là cách nào mấy anh???

Comment

Về tác giả

Collapse

Infinity Tìm hiểu thêm về Infinity

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X