Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp chế role kích bằng tín hiệu AV video

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
    1. Khuyết điểm này đã được bác mèo mướp khắc phục, dù cách làm hơi lạ.

2. Bão hòa hay không là do dòng Ib, tức là phụ thuộc vào mức tín hiệu video và Rb. Không phụ thuộc vào cách mắc rờle ở C hay E. Nói cách khác: [Trans + rơle + nguồn 12V] mắc nối tiếp nhau thành một vòng tròn nên thứ tự không quan trọng.

3. ???
    1. Lạ gì bác. Nó khác gì kích con trans trên trong cầu H bằng biến áp kích đâu
    2.Làm sao mà bão hòa được khi "trans ko dẫn cho relay ON được" Click image for larger version

Name:	Capture.PNG
Views:	746
Size:	86.7 KB
ID:	1683651

Comment

2. Bão hòa hay không là do dòng Ib, tức là phụ thuộc vào mức tín hiệu video và Rb. Không phụ thuộc vào cách mắc rờle ở C hay E. Nói cách khác: [Trans + rơle + nguồn 12V] mắc nối tiếp nhau thành một vòng tròn nên thứ tự không quan trọng.

3. ???
      1-Khuyết điểm này được sửa chữa kiểu nghiệp dư.
      2-Ai lại không biết bảo hòa do dòng Ib, nhưng nó có làm VB>VC không?
      3-TLM có nghe từ hàng rào cản electron chưa? TLM cứ tìm trên google khi VB>VC sẽ biết điều tôi muốn nói.

Chỉ có người không được đào tạo căn bản mới ráp tải cực E, điều cơ bản này không ngờ TLM cũng không biết.

Comment

• Nguyên văn bởi Infinity Xem bài viết
        Vậy cuối cùng là cách nào mấy anh???
        Click image for larger version

Name:	IMG_0971[1].JPG
Views:	824
Size:	64.1 KB
ID:	1683654

E thử cách này xem, mới ngồi rãnh vẽ ra, chưa tính giá trị cũng chưa mô phỏng thử nhưng chắc okie, có thể tín hiệu AV bị suy giảm nhưng tại trước h chưa có thử vs AV bao h. Vb của NPN chắc sẽ sụt giảm 1 chút, còn PNP e tính sao cho Ve >Vb là đc nhưng nhớ cho khoảng k ohm nhé, đừng thấp hơn. còn cái trở ở E PNP chắc ko cần vì sẽ làm giảm áp. Diode gắn vào cho an toàn khi đóng ngắt.

Comment

3. ???
          dòng thứ 2 bác lập luận sai rồi bác ạ .cách mắc rơ le ở 2 chân C hoặc E đều khác nhau về dòng khiển Ib của transistor trong trường hợp này , chứ không đơn giản là một vòng kín các thứ tự đâu

Comment

• Nguyên văn bởi Infinity Xem bài viết
            Vậy cuối cùng là cách nào mấy anh???
            Đưa rờle lên chân C. Mắc song song 1 tụ nhỏ với rờle.

Bỏ luôn điện trở 470, chỉ cần biến trở 10k là đủ rồi. Biến trở nhớ lấy 1 chân con chạy và 1 chân rìa.
            sau.ph

Comment

• Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
              1. Lạ gì bác. Nó khác gì kích con trans trên trong cầu H bằng biến áp kích đâu
              2.Làm sao mà bão hòa được khi "trans ko dẫn cho relay ON được"
              Bạn nói đúng. Hơi lạ ở chỗ mạch của bác mèo mướp không phải cầu H.
              sau.ph

Comment

• Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

1-Khuyết điểm này được sửa chữa kiểu nghiệp dư.
                2-Ai lại không biết bảo hòa do dòng Ib, nhưng nó có làm VB>VC không?
                3-TLM có nghe từ hàng rào cản electron chưa? TLM cứ tìm trên google khi VB>VC sẽ biết điều tôi muốn nói.

Chỉ có người không được đào tạo căn bản mới ráp tải cực E, điều cơ bản này không ngờ TLM cũng không biết.
                1. Thì cháu đã nói là mạch cùi bắp mà. Tuy cùi bắp nhưng nó chạy được, và phù hợp với newbie như chủ thớt. Còn bác nói "Trans không dẫn được" là sai rồi.

2. Vb>Vc là chuyện bình thường. Trong sách vẫn nói thế. Bác có cần cháu ráp mạch thật rồi đo cho bác xem không?

3. Sao bác không nói thẳng ra luôn còn vòng vo làm gì?

Theo bác mạch common Colector - Emitter follower tải không mắc ở cực E thì mắc ở đâu?
                sau.ph

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                  dòng thứ 2 bác lập luận sai rồi bác ạ .cách mắc rơ le ở 2 chân C hoặc E đều khác nhau về dòng khiển Ib của transistor trong trường hợp này , chứ không đơn giản là một vòng kín các thứ tự đâu
                  Em vẫn tin là em đúng bác ạ. Bác cần lưu ý là nguồn kích 1V là nguồn độc lập (cách ly với nguồn 12V). Và kích trực tiếp vào chân B & E qua biến trở 10K. Chứ không phải kích vào B & Gnd như thông thường.
                  sau.ph

Comment

Em vẫn tin là em đúng bác ạ. Bác cần lưu ý là nguồn kích 1V là nguồn độc lập (cách ly với nguồn 12V). Và kích trực tiếp vào chân B & E qua biến trở 10K. Chứ không phải kích vào B & Gnd như thông thường.
                    làm gì mà có chuyện nguồn kích độc lập 1v vào chân B , mà không nối mass GND bao giờ , và lại cách li với nguồn 12v nữa chứ !!! thế con transistor của bạn chắc 4 chân hả , 2 chân vào nguồn kích , còn 2 chân vào nguồn 12v chăng , trong mạch thực tế thì 2 đường mass đều phải nối với nhau , hoặc mass dây kích nối với nguồn dương , chứ không thể chỉ cho một dây kích vào B mà transistor chạy bão hòa được .

Comment

• Là mạch thế này nè bác Thái. 1V là nguồn tín hiệu video. 12V là nguồn rời bên ngoài
                      sau.ph

Comment

Là mạch thế này nè bác Thái. 1V là nguồn tín hiệu video. 12V là nguồn rời bên ngoài
                        Vẽ như TLM cũng ko hẳn là cách ly. Mình nghĩ nên hạn chế mạch thế này. Lý thuyết nói là ko có gì nhưng thực tế 2 mạch liên kết bằng GND của tín hiệu, dù ko cùng 1 hệ quy chiếu nhưng cũng ko biết đc mạch này tác động lên mạch kia thế nào vì mạch A nhìn mạch B như kiểu floating point.

Comment

• mạch của tớ nguồn nuôi rơ le và tín hiệu video độc lập hoàn toàn. cụ thể là cái đầu dvd dùng điện lưới và cái cục nguồn máy tính bàn. chẳng dính dáng chung đụng gì phần áp ra cả. tran nó cứ có dòng BE thì đặt áp vào CE là có dòng cái rờ le nối tiếp đâu chẳng được. chỉ có vậy là đủ cho nó đóng ngắt. còn của chủ thớt nếu chúng chung cực âm mà tải nối cực âm thì dòng sẽ ko qua tải. e từ cực âm nguồn 12v chạy sang cực âm tín hiệu vì chúng nối chung cũng chính là chân E và nhảy sang C.... ko có dòng qua rờ le lên ko nhảy nếu dùng cho trường hợp chung cực âm....

Comment

• Cái kiểu mắc như vậy ko nhầm ngay trong bài nói về cấu tạo hoạt động trans trong sgk vật lý cấp 3 thì phải, quá là bthường mà chẳng hiểu sao mấy bác lão thành lúc thì khăng khăng ko chạy sau thì ậm ờ chạy nhưng ko tối ưu

Comment

1. Thì cháu đã nói là mạch cùi bắp mà. Tuy cùi bắp nhưng nó chạy được, và phù hợp với newbie như chủ thớt. Còn bác nói "Trans không dẫn được" là sai rồi.

2. Vb>Vc là chuyện bình thường. Trong sách vẫn nói thế. Bác có cần cháu ráp mạch thật rồi đo cho bác xem không?

3. Sao bác không nói thẳng ra luôn còn vòng vo làm gì?

Theo bác mạch common Colector - Emitter follower tải không mắc ở cực E thì mắc ở đâu?
                              1. Biết sai nhưng cứ phải vòng vo ko nhận cơ. Trước nay vẫn vậy mà.
                              2.Clip thấy bảo cắt ghép này nọ ai tin hả bác. Tất cả chắc do cái 1. thôi chứ cho mấy đứa hoc cấp 3 nó viết 2 dòng cũng ra vB> vC khi trans bão hòa phải ko bác

Comment

• Em quên nói...
                                Tín hiệu av từ camera chứ ko phải DVD, chỉ có 0.9V và khi em chia ra làm hai nữa chỉ còn 0,75V thôi. 1 đường là vào màn hình còn lại là sử dụng mạch mấy anh đang chỉ em làm . Còn nguồn là dùng chung tất cả, vì em sử dụng trên xe
                                Cám ơn mấy anh nhiều

Mấy anh đừng nói nhau như thế. Bàn luận thôi chứ tranh cãi ai giỏi hơn ai làm gì. Em mở pic để xin ý kiến chỉ dạy chứ có phải để mấy anh chia rẽ nhau đâu ạh

Comment

Về tác giả

Collapse

Infinity Tìm hiểu thêm về Infinity

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X