Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp chế role kích bằng tín hiệu AV video

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bạn quoc... nghĩ tiêu cực ghê. các bạn ấy đang bày tỏ tư tưởng khác nhau về 1 vấn đề thui mà. bạn vi... có quan điểm khác với đa số còn lại với cả hơi nóng tính nữa lên bị nhìu thành viên phản biện hay đả kích gì đó vì các bạn ấy từng bị ấm ức là điều hết sức bình thường. dù bạn ấy có diễn giải được cho mọi người hay ko thì cũng hông có gì nghiêm trọng cả. bạn ấy vẫn là thành viên có nhìu đóng góp được tôn trọng với đầy rẫy những bài viết hữu ích tận tình. hãy nhìn vấn đề tích cực xíu lên các bạn nhé. đề nghị bạn keodinh... diễn giải quan điểm kỹ thuật của bạn hay viết vài lời thể hiện tinh thần xây dựng thay vì những thứ kiểu như dùng đòn tâm lý nâng cao quan điểm khiến mọi việc giống như tất cả đang ghét bỏ bạn vi... ấy...

Comment

• Đây là bài tập của trường đh bk HCM cho sinh viên điện tử:
      Cho mạch điện transistor trong đó đèn LED (Light - Emitting Diode) là diode
      phát quang khi được phân cực thuận và sẽ không phát sáng khi phân cực nghịch hoặc không được
      phân cực.
      Cho dòng điện qua LED khi phát sáng là 30mA. Áp cấp vào cực nền có dạng xung chữ nhựt.
      Biết: Vcc = 9 V ; CE SAT = 0,3V ; R C= 270 ohm ;
      R B =3,3k ; hskđ DC = 50 .
      Xác định biên độ của sóng xung chữ nhựt đủ để transistor bảo hòa. Khi tính toán chọn dòng
      điện qua cực nền bằng 2 lần giá trị Bmin.
      Đáp số của các thánh diễn đàn điện tử : Cứ cho Vphân cực cao hơn 9volt là được.

Comment

• Đề bài thiếu hình, thiếu Vf của LED, thiếu Vbe của trans làm sao giải được? Thí dụ đáp án là biên độ xung =5V. Nếu ta cho xung 10V vô thì trans bão hoà sâu hơn thôi. Làm gì có rào cản electron làm trans ngưng dẫn.
        sau.ph

Comment

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
          Đề bài thiếu hình, thiếu Vf của LED, thiếu Vbe của trans làm sao giải được? Thí dụ đáp án là biên độ xung =5V. Nếu ta cho xung 10V vô thì trans bão hoà sâu hơn thôi. Làm gì có rào cản electron làm trans ngưng dẫn.
          Nguyên văn đề bài chỉ thiếu hình, tôi không copy image vì thấy không quan trọng. Chủ yếu là biết cái sai khi thiết kế mạch bảo hòa không tính tóan, nhất là lấy Vphân cực > VC.
          Chính là vì "vô sâu lút cán" khó rút ra nên khi tải tần số cao sẽ bị lỗi, đó chỉ là 1 cái lỗi kỹ thuật đơn giản.
          Còn rào cản electron làm trans ngưng dẫn, đó là lỗi hư trans sau 1 thời gian sử dụng (kiểu của các thánh) khi đo kiểm tra mối nối con trans thấy bình thường, nhưng không họat động.

Thánh TLM chưa thấy trường hợp này nên tôi đã nói ra mà như vịt nghe sấm, cãi nhau "chí chóe"

Comment

• Thực tình ngày xưa khi học về bán dẫn và transistor BJT các thày không ai nói đến vấn đề bác vi van pham đề cập cả, không biết có phải các thày cũng không quan tâm hay không, nhưng quả thật đúng như bác nói thì đây là vấn đề lớn mà nhà trường bỏ sót, nhiều khi biết là không đúng nhưng vẫn không chịu đính chính, cũng như cơ chế phát ra tia X khi điện tử đập vào nhân nguyên tử như giải thích trong các sách giáo khoa vật lý 12 xuất bản từ năm 1998 trở về trước là không đúng nhưng chả biết hiện giờ đã đính chính lại cho đúng chưa nữa.

Mà đa số chúng ta hiện giờ theo quan điểm BJT dẫn chỉ do dòng Ib chứ không quan tâm vấn đề khác, và thông thường điện áp phân cực gần như luôn luôn bằng hoặc nhỏ hơn Vcc cấp cho cực C rồi bởi dòng phân cực chỉ cần rất nhỏ so với Ic thì cũng không ai quan tâm hay lấy áp ngoài lớn hơn Vcc để phân cực nó ( cũng có thể chính điều này gần như hiển nhiên nên không ai quan tâm Vb<Vc) nên thày dạy không đề cập.

Vì vậy chúng ta cần tranh luận thêm một cách tích cực để làm sáng tỏ vấn đề, không nên tiêu cực làm gì vì kiến thức rất giá trị. Mong sao bác vi van pham bớt giận giữ, có thể đưa ra bằng chứng thực tế để mọi người tâm phục khẩu phục, và giúp chúng ta hiểu vấn đề chính xác hơn ( ngày xưa ai ai cũng nói Mặt trời quay quanh Trái đất duy chỉ một người cho rằng ngược lại thì vẫn đúng đó thôi!). (hình như cũng có lần mình gặp con BJT 2 mối P-N vẫn còn mà không chiu dẫn điện, không biết có phải là con BJT của bác ...vi van pham không!!!)

//cảm ơn bạn chủ thớt đã đưa ra đề tài để phát sinh vấn đề này. Bạn đã ráp thử chưa, mạch chạy ổn không, cần mọi người giúp gì nữa không?

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
              Thực tình ngày xưa khi học về bán dẫn và transistor BJT các thày không ai nói đến vấn đề bác vi van pham đề cập cả, không biết có phải các thày cũng không quan tâm hay không, nhưng quả thật đúng như bác nói thì đây là vấn đề lớn mà nhà trường bỏ sót, nhiều khi biết là không đúng nhưng vẫn không chịu đính chính, cũng như cơ chế phát ra tia X khi điện tử đập vào nhân nguyên tử như giải thích trong các sách giáo khoa vật lý 12 xuất bản từ năm 1998 trở về trước là không đúng nhưng chả biết hiện giờ đã đính chính lại cho đúng chưa nữa.

Mà đa số chúng ta hiện giờ theo quan điểm BJT dẫn chỉ do dòng Ib chứ không quan tâm vấn đề khác, và thông thường điện áp phân cực gần như luôn luôn bằnghoặc nhỏ hơn Vcc cấp cho cực C rồi bởi dòng phân cực chỉ cần rất nhỏ so với Ic thì cũng không ai quan tâm hay lấy áp ngoài lớn hơn Vcc để phân cực nó ( cũng có thể chính điều này gần như hiển nhiên nên không ai quan tâm Vb<Vc) nên thày dạy không đề cập.

Vì vậy chúng ta cần tranh luận thêm một cách tích cực để làm sáng tỏ vấn đề, không nên tiêu cực làm gì vì kiến thức rất giá trị. Mong sao bác vi van pham bớt giận giữ, có thể đưa ra bằng chứng thực tế để mọi người tâm phục khẩu phục, và giúp chúng ta hiểu vấn đề chính xác hơn ( ngày xưa ai ai cũng nói Mặt trời quay quanh Trái đất duy chỉ một người cho rằng ngược lại thì vẫn đúng đó thôi!). (hình như cũng có lần mình gặp con BJT 2 mối P-N vẫn còn mà không chiu dẫn điện, không biết có phải là con BJT của bác ...vi van pham không!!!)

//cảm ơn bạn chủ thớt đã đưa ra đề tài để phát sinh vấn đề này. Bạn đã ráp thử chưa, mạch chạy ổn không, cần mọi người giúp gì nữa không?
              Tài liệu nào cũng nói điện thế phân cực bắt buộc phải nhỏ hơn điện thế nguồn, chỉ bởi con người thích thể hiện cái tôi mới cãi mà thôi. Tài liệu tôi post lên nói rõ điều này tại cuối trang 11, mục The Base-collector diode. Tôi hướng dẫn vấn đề liên quan thì lại nói tôi đánh trống lãng, thí dụ hãy tìm hiểu tụ BC trong trường hợp này..

Môi trường chuyên nghiệp khác với môi trường phổ thông, thí dụ nhà trường dạy kiểm tra trans đo phân cực mối nối, xuôi , ngược. Đo FET thì kích GS,GD bằng điện thế +, rồi lại kích bằng điện thế -. Trong môi trường chuyên nghiệp không ai đo như thế, chỉ 1 động tác là biết trans tốt , xấu.

Nói kỹ thuật này ra các thánh thấy lạ quá, đâm hơi, cãi nhau tổ mệt, chẳng ích lợi gì, hơn nữa có người cũng nói tốn tài nguyên diễn đàn.

Comment

• Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Tài liệu nào cũng nói điện thế phân cực bắt buộc phải nhỏ hơn điện thế nguồn, chỉ bởi con người thích thể hiện cái tôi mới cãi mà thôi. Tài liệu tôi post lên nói rõ điều này tại cuối trang 11, mục The Base-collector diode. Tôi hướng dẫn vấn đề liên quan thì lại nói tôi đánh trống lãng, thí dụ hãy tìm hiểu tụ BC trong trường hợp này..

Môi trường chuyên nghiệp khác với môi trường phổ thông, thí dụ nhà trường dạy kiểm tra trans đo phân cực mối nối, xuôi , ngược. Đo FET thì kích GS,GD bằng điện thế +, rồi lại kích bằng điện thế -. Trong môi trường chuyên nghiệp không ai đo như thế, chỉ 1 động tác là biết trans tốt , xấu.

Nói kỹ thuật này ra các thánh thấy lạ quá, đâm hơi, cãi nhau tổ mệt, chẳng ích lợi gì, hơn nữa có người cũng nói tốn tài nguyên diễn đàn.
                Vậy bác và mọi người cho cháu hỏi khi dẫn bão hòa có phải vB>vC(npn) hoặc vB

Comment

• là bạn quoc... bảo tốn tài nguyên diễn đàn chứ còn ai nữa. cách có vài bài thui mà ai chẳng biết. ý bạn ấy muốn stop luồng vì sợ mọi người cãi nhau to sứt đầu mẻ trán ấy. thực ra tiếng việt nhìu cách hiểu nhìu hàm ý lên mọi người cứ tích cực hóa vấn đề 1 xíu là ổn thui mà. mạng ảo mọi người đều vui vẻ có phải tốt hông nào. thế bạn quoc... thấy tớ nói có đúng tim hông nào hay chỉ là ngụy biện để dỗ cho bạn vi... bớt giận...

Comment

• Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                    là bạn quoc... bảo tốn tài nguyên diễn đàn chứ còn ai nữa. cách có vài bài thui mà ai chẳng biết. ý bạn ấy muốn stop luồng vì sợ mọi người cãi nhau to sứt đầu mẻ trán ấy. thực ra tiếng việt nhìu cách hiểu nhìu hàm ý lên mọi người cứ tích cực hóa vấn đề 1 xíu là ổn thui mà. mạng ảo mọi người đều vui vẻ có phải tốt hông nào. thế bạn quoc... thấy tớ nói có đúng tim hông nào hay chỉ là ngụy biện để dỗ cho bạn vi... bớt giận...
                    Bạn mèo nói đúng đó , tôi cũng chẳng sợ ai đó sứt mẻ gì đâu ,mà luồng có dừng hay không cũng chẳng quan trọng ,diễn đàn này đã xảy ra nhiều vụ như vậy rồi , tranh cãi chẳng đi đến đâu , mất công Admin sau này lại phải dọn dẹp rút bớt lại bài viết thôi, luồng này cũng vậy thôi ,nhiều người dẫn chứng ra mà có mấy ai kiểm chứng là đúng hay không ( ráp mạch mẫu , đo đạc rồi phản biện) toàn là phát biểu rồi bêu riếu này nọ , kiến thức vốn là cái vô hạn , người khôn thì biết cách lọc lấy cái tinh túy để thừa hưởng kiến thức . phản biện thì phải có cơ sở đúng để nói , hãy ráp cái mạch mà họ nói đó , rồi tính toán đo xem , các điều kiện như vậy có đúng không , thỏa mãn các dữ liệu đã cho hay không , hay là làm biếng rồi cứ phán theo cảm tính .có vài người không viết bài ở trong luồng này , nhưng họ cũng biết mạch điện đưa lên là áp dụng được , mặc dù lý thuyết họ chưa rành , họ không cần tranh cãi , và họ đã thu thập được kiến thức , có 2 cái tiếp giáp PN ,thếm 3 cái chân , 6 cái ký tự V/I- EBC , người ta đã nói đến nó 50 năm rồi , thế mà giờ vẫn có người tranh cãi này nọ !!! thế mới biết là kiến thức đi vào trí não mỗi người một khác nhau .

Comment

• bạn quoc... dội gáo nước to quá tớ cũng bị ướt nữa rét ghê. thế này thì các bên tham dự lẫn khán giả chạy mất dép hết rùi...

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                        Bạn mèo nói đúng đó , tôi cũng chẳng sợ ai đó sứt mẻ gì đâu , , tranh cãi chẳng đi đến đâu , mất công Admin sau này lại phải dọn dẹp rút bớt lại bài viết thôi, luồng này cũng vậy thôi ,nhiều người dẫn chứng ra mà có mấy ai kiểm chứng là đúng hay không ( ráp mạch mẫu , đo đạc rồi phản biện) toàn là phát biểu rồi bêu riếu này nọ , kiến thức vốn là cái vô hạn , người khôn thì biết cách lọc lấy cái tinh túy để thừa hưởng kiến thức . phản biện thì phải có cơ sở đúng để nói , hãy ráp cái mạch mà họ nói đó , rồi tính toán đo xem , các điều kiện như vậy có đúng không , thỏa mãn các dữ liệu đã cho hay không , hay là làm biếng rồi cứ phán theo cảm tính .có vài người không viết bài ở trong luồng này , nhưng họ cũng biết mạch điện đưa lên là áp dụng được , mặc dù lý thuyết họ chưa rành , họ không cần tranh cãi , và họ đã thu thập được kiến thức , có 2 cái tiếp giáp PN ,thếm 3 cái chân , 6 cái ký tự V/I- EBC , người ta đã nói đến nó 50 năm rồi , thế mà giờ vẫn có người tranh cãi này nọ !!! thế mới biết là kiến thức đi vào trí não mỗi người một khác nhau .
                        Thế bác (và các bác có nhiều kinh nghiệm, hiểu biết) có thể cho mọi người biết về quan điểm của mình về vấn đề tranh cãi này không? Một người biết hai bên tranh cãi nhiều mà chưa đi đến đâu hẳn sẽ rõ đâu hợp lí và đâu chưa hợp lí, giúp họ nhìn ra chân lí chứ bác nói như vậy có vẻ cũng chưa hợp lí vì mọi người tranh cãi cũng là vì cho kiến thức, cho hiểu biết của mình và mọi người thôi chứ không hoàn toàn là vô ích đâu.

Em biết mình hạn hẹp, nhưng cũng bắt tay ráp thử 1 mạch thực tế đàng hoàng, có đo đạc cụ thể hẳn hoi (có quay video nhưng không up được), nhưng có thể cái mạch của em nó chỉ chạy được với linh kiện cụ thể của em nhưng vì kiến thức có hạn nên em quy cho là mọi mạch như thế đều chạy tốt, điều đó cũng không sai khi bác chưa chỉ cho em một mạch cụ thể khác phản biện lại. Thế mà bác vội nhận xét như trên thì hơi tội nghiệp em, bởi em và mọi người lên cãi cọ tranh luận chỉ mong tìm ra chân lí thôi mà. Rất mong bác Quocthaibmt giúp đỡ em ngộ ra lẽ phải ạ.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                          Thế bác (và các bác có nhiều kinh nghiệm, hiểu biết) có thể cho mọi người biết về quan điểm của mình về vấn đề tranh cãi này không? Một người biết hai bên tranh cãi nhiều mà chưa đi đến đâu hẳn sẽ rõ đâu hợp lí và đâu chưa hợp lí, giúp họ nhìn ra chân lí chứ bác nói như vậy có vẻ cũng chưa hợp lí vì mọi người tranh cãi cũng là vì cho kiến thức, cho hiểu biết của mình và mọi người thôi chứ không hoàn toàn là vô ích đâu.

Em biết mình hạn hẹp, nhưng cũng bắt tay ráp thử 1 mạch thực tế đàng hoàng, có đo đạc cụ thể hẳn hoi (có quay video nhưng không up được), nhưng có thể cái mạch của em nó chỉ chạy được với linh kiện cụ thể của em nhưng vì kiến thức có hạn nên em quy cho là mọi mạch như thế đều chạy tốt, điều đó cũng không sai khi bác chưa chỉ cho em một mạch cụ thể khác phản biện lại. Thế mà bác vội nhận xét như trên thì hơi tội nghiệp em, bởi em và mọi người lên cãi cọ tranh luận chỉ mong tìm ra chân lí thôi mà. Rất mong bác Quocthaibmt giúp đỡ em ngộ ra lẽ phải ạ.
                          thực ra thì tôi cũng không phê phán trực tiếp gì bạn đâu , mà tôi chỉ nói chung chung , tranh luận và tranh cãi khác nhau , tranh luận đàng hoàng , tôn trọng nhau thì tốt , mà tranh cãi , xúc xiểm nhau thì lại khác đi . Riêng bạn thì không có gì để phàn nàn cả , bài viết #217 của bạn trình bày thể hiện sự quan tâm của bạn đến vấn đề của luồng ,riêng bài #210 của bạn thì khác rồi , dù đó là bạn trình bày đúng vấn đề của mạch điện đó.. Nói đến kỹ thuật thì cần cụ thể , có sơ đồ mạch , sự vận hành mạch thì mới trình bày được , đôi khi có câu hỏi , nhưng lại không thể trả lời được , vì thiếu dữ liệu , nên tránh những vấn đề ngoài luồng nêu ra .kiến thức thì ai cũng có hạn cả , chẳng mấy ai toàn mỹ đâu bạn ơi , chẳng hạn trong luồng tôi có đưa lên một mạch cho chủ thớt , nhưng chắc họ cũng chẳng làm và cũng không ai làm thử cả , nên tôi cũng không thảo luận luôn , nên đứng xem 2 người thảo luận một vấn đề thì tốt hơn là đứng xem 2 người tranh cãi một vấn đề .

Comment

• cho e hỏi ngoài lề một chức là cái mạch giảm tốc từ 220v xuống 110vac để xài cho động cơ 100v 110v thì liệu có ổn không tại vì phải mất tài vào dần biến trở đến giá trị cần thiết mới được và vấn đề là nếu TRIAC bị bứt đi thì đều gì sẽ xảy ra?

Comment

• Bác quocthai cho là kiến thức đi vào trí não mỗi người khác nhau đúng lắm. Bất cứ tài liệu giảng dạy cách phân cực nào cũng ghi rõ ràng điện thế phân cực < điện thế vc thế mà vẫn nhiều người cãi cố.

Chỉ có 2 cái tiếp giáp PN, ngừoi ta đã nói đến trên 50 năm, thế mà bây giờ lắm người còn đo thuận nghịch mối nối PN để xác định trans tốt xấu, họ không biết cách đo nào khác. Nếu nói đo trans bằng cách đo giá trị tổng tụ BE và BC e rằng bể cái diễn đàn này. Nếu họ được đào tạo chuyên sâu chắc chắn họ có cách nhìn khác.

Thôi thì người nào được đào tạo bài bản, lỡ quên tính chất bảo hòa của trans qua luồng này có dịp ôn lại, còn người nào thấy luồng này cãi nhau vớ vẫn trans bảo hòa cuối cùng cũng sẽ có VB>VC thì tranh kuận hay cãi nhau chỉ làm hao tổn tài nguyên diễn đàn phải không bác?

Comment

• Nguyên văn bởi Thanhvu93 Xem bài viết
                                cho e hỏi ngoài lề một chức là cái mạch giảm tốc từ 220v xuống 110vac để xài cho động cơ 100v 110v thì liệu có ổn không tại vì phải mất tài vào dần biến trở đến giá trị cần thiết mới được và vấn đề là nếu TRIAC bị bứt đi thì đều gì sẽ xảy ra?
                                Theo hình vẽ đây là mạch giảm áp , không phải mất điện thế vào biến trở như em đã nói.
                                Biến trở này thay đổi góc dịch pha của tụ để thay đổi áp ra. Nếu TRIAC hư dạng nối tắt thì điện áp ra sẽ là 220volt. Nếu TRIAC hư dạng đứt mạch thì không có điện thế ra. Trong hình vẽ thiếu tụ và trở dập xung ngược khi tải là động cơ sẽ làm TRIAC tự kích dẫn.

Comment

Về tác giả

Collapse

Infinity Tìm hiểu thêm về Infinity

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X