Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp chế role kích bằng tín hiệu AV video

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
    Em mời Bác chén trà ạ , thôi Bác ạ ,đừng bận tâm chuyện vặt ấy mà . Bác và em nên dừng đúng lúc , kẻo cán đinh hỏng lốp xe mình .
    Cám ơn bác, trà Thái Nguyên của bác ngon lắm.

Comment

đây , táo của bạn đây , đã kiểm tra kỹ không độc hại , không thuốc trừ sâu , và ngon cực kỳ nếu bạn biết cách bổ nó ra đúng cách [ATTACH=CONFIG]n1683868[/ATTACH]
      Em vừa làm xong, sao em mới đưa âm dương vào là role đã nhảy rồi, chưa cấm av hình. Mà cấm av hình vào là bị nhiễu hình

Comment

• Nguyên văn bởi Infinity Xem bài viết

Em vừa làm xong, sao em mới đưa âm dương vào là role đã nhảy rồi, chưa cấm av hình. Mà cấm av hình vào là bị nhiễu hình
        bạn kiểm tra lại kỹ xem có ráp đúng không , chứ mạch đó tôi test kỹ và không ảnh hưởng đến tín hiệu cho màn hình đâu .

Comment

• Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết

Nguyên văn bởi dinhthuong80

Ý này chưa chính xác ạ, vì mạch tải cực E dùng chính Vc phân cực thì tuy BJT không thể đi vào trạng thái bão hòa được như nó vẫn dẫn điện bằng dòng Ic bình thường, và Ic=hfe x Ib, mạch này luôn ở dạng khuếch đại vẫn là trandito chứ không phải là diode. Tất nhiên là phải có trở Rb, không có nó thì mới là dạng bù nhiệt như bác nói...
          Ý của tôi:

- Nếu dùng chính V+ để phân cực cho chân B thì chỉ có dòng chảy qua B-E ..., transistor trở thành 1 cái diode.
          Giống như trong sơ đồ các mạch khuếch đại thuật toán vẫn dùng diode kiểu này để bù nhiệt, ổn dòng...
          Hai câu này cùng 1 mệnh đề.
          có nghĩa là không có Rb. Còn bắt bẻ gì nữa ?
          Rb bằng 0 thì vẫn có dòng Ic chứ bác

Comment

bạn kiểm tra lại kỹ xem có ráp đúng không , chứ mạch đó tôi test kỹ và không ảnh hưởng đến tín hiệu cho màn hình đâu .
            Anh vẽ rõ chi tiết dùm em đi. Trong hình đoạn đầu tín hiệu av vào em ko nhìn rõ lắm. Please

Comment

Anh vẽ rõ chi tiết dùm em đi. Trong hình đoạn đầu tín hiệu av vào em ko nhìn rõ lắm. Please
              ,mạch vậy mà nhìn chưa rõ thì sao mà làm cho đúng được , bạn đưa hình đó vào windown picture rồi phóng to lên là thấy rõ mà

Comment

• Đúng là hình của bác ấy hơi mờ, hình như cầu phân cực cho trans đầu đều 100K, thế thì mới cấp điện trans đã dẫn, rơle đã đóng là phải rồi. Bạn úp hình mạch bạn ráp lên xem nào.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                  Đúng là hình của bác ấy hơi mờ, hình như cầu phân cực cho trans đầu đều 100K, thế thì mới cấp điện trans đã dẫn, rơle đã đóng là phải rồi. Bạn úp hình mạch bạn ráp lên xem nào.
                  Đấy là mạch đầu mạch sau ở # 182 cơ

Comment

• Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết

Rb bằng 0 thì vẫn có dòng Ic chứ bác
                    Ừ nhỉ, dù Rb=0 thì khi đó dòng Ie cũng vẫn chủ yếu từ dòng Ic, Ib không đáng kể, BJT vẫn dẫn ở trạng thái khuếch đại. Chỉ khi hở cực C thì Ie=Ib. Đúng là lí thuyết nhiều khi không bằng thực tế.

Comment

• chủ đề này ngó bộ cũng dài rồi nhỉ
                      chỉ biết hóng thôi ko có ý kiến ý cò gì hết

Comment

• Anh cho em hỏi tí. Đoạn đầu tín hiệu av vào, qua điện trở rồi đến tụ 100uf... tụ điện 100uf đó chân GND bắt vào đâu? Hay bắt nối tiếp hả anh?

Comment

Anh cho em hỏi tí. Đoạn đầu tín hiệu av vào, qua điện trở rồi đến tụ 100uf... tụ điện 100uf đó chân GND bắt vào đâu? Hay bắt nối tiếp hả anh?
                          Ôi Chúa tôi ,Bạn có đọc được sơ đồ mạch không đấy !!! và phân biệt được linh kiện chưa .thế này thì chưa đóng điện có thể eơ le cũng nhảy rồi không chừng .tín hiệu AV vào thì qua tụ 10uF rồi đến chân B transistor , chứ đâu có qua con trở nào , chỉ có trở 75 ohm nối xuống mass , còn tụ 100uF là tụ lọc nguồn , một đầu vào dương 12v đầu âm tụ nối xuống mass chứ ... ui cha , quả này, táo còn xanh rồi , chưa ăn được đâu

Comment

Anh cho em hỏi tí. Đoạn đầu tín hiệu av vào, qua điện trở rồi đến tụ 100uf... tụ điện 100uf đó chân GND bắt vào đâu? Hay bắt nối tiếp hả anh?
                            Trời ơi sao nhìn sơ đồ mà ko biết hàn theo là sao?

Comment

Ôi Chúa tôi ,Bạn có đọc được sơ đồ mạch không đấy !!! và phân biệt được linh kiện chưa .thế này thì chưa đóng điện có thể eơ le cũng nhảy rồi không chừng .tín hiệu AV vào thì qua tụ 10uF rồi đến chân B transistor , chứ đâu có qua con trở nào , chỉ có trở 75 ohm nối xuống mass , còn tụ 100uF là tụ lọc nguồn , một đầu vào dương 12v đầu âm tụ nối xuống mass chứ ... ui cha , quả này, táo còn xanh rồi , chưa ăn được đâu
                              Ok anh. Em đọc được mà. Có chỗ đó em ko hiểu thôi

Comment

• Chủ đề này cũng khá dài rồi mà chưa đi đến đâu, người hỏi cũng chưa ráp được mạch chạy, thôi thì bác nào đó hãy thiết kế cho bạn này một mạch khác đơn giản hơn, đó là dùng IC so sánh LM358/393: cứ có tín hiệu DC>=0.3V thì out=1 và rơ le đóng, thế có phải đơn giản, dễ thành công và không ảnh hưởng đến tín hiệu video vì trở vào opam lớn không nào.

Chứ về vấn đề đang tranh cãi thì chả biết sao nữa, bởi em mới test thử với rơle 6V/80mA cùng trans 9013 thì với nguồn Vc=6.54V, thế phân cực 13.4V qua trở 98 ôm cấp cho cực B thì kết quả khá bất ngờ thú vị: khi hở tải ở cực E thì Ib đi qua nối BC, khi có tải thì Ib=62.5mA, Ic=24.5mA và Ie=Ib+Ic=87mA cùng với Vce=0.03V, Vbc=0.81V và Vbe=0.85V. Như vậy tuy áp cấp Vb khá lớn hơn Vc và mối BC bị phân cực thuận với áp Vbc=0.81V thì trans vẫn chạy bình thường ( có Ic) mà không có dòng ngược qua B-C.
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

Infinity Tìm hiểu thêm về Infinity

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X