Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp chế role kích bằng tín hiệu AV video

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
    Tán thành ý kiến này , lắp thêm đi ốt thành mạch nắn bội áp , sẽ nhận được điện áp DC cao hơn ....
    KO phải bội áp mà để nó nạp xả thôi chứ nạp đầy mà ko xả thì sao cho dòng qua đc nữa
    @vvp: cháu học dốt, tiếng Anh càng dốt hơn nên chỉ hỏi có phải ý bác là "cái mạch ở #168 ko thể chạy đc"

Comment

• Nguyên văn bởi Infinity Xem bài viết
      . Để em châm trà cho mấy bục bàn luận tiếp tập hai.

Giờ anh nào vẽ hình chỉ dùm em đi. Please
      đây , táo của bạn đây , đã kiểm tra kỹ không độc hại , không thuốc trừ sâu , và ngon cực kỳ nếu bạn biết cách bổ nó ra đúng cách Click image for larger version

Name:	IMG_20170415_065935.jpg
Views:	924
Size:	108.1 KB
ID:	1683868

Comment

• Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
        Tán thành ý kiến này , lắp thêm đi ốt thành mạch nắn bội áp , sẽ nhận được điện áp DC cao hơn ....
        Ở đó xung có điện áp cao rồi, mà là xung vuông bạn à.
        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

• Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
          Ở đó xung có điện áp cao rồi, mà là xung vuông bạn à.
          Có bác nào đó nói là xung đồng bộ thì luôn có nhưng biên độ chỉ 0,3V nhưng như thế thì ko đủ kích trans, còn điện áp 1V chỉ đạt được khi hình ảnh có rất nhiều màu trắng. Vậy nắn bội áp là giải pháp ko tồi.

Comment

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
            bác nào đó nói là xung đồng bộ thì luôn có nhưng biên độ chỉ 0,3V nhưng như thế thì ko đủ kích trans, còn điện áp 1V chỉ đạt được khi hình ảnh có rất nhiều màu trắng. Vậy nắn bội áp là giải pháp ko tồi.
            1/. "Bác nào đó" nói xung đồng bộ chỉ có biên độ 0,3V. Đó là biên độ tại Video out có biên độ cực đại là 1Vpp. Xem #66 thì thấy điều đó.
            Mạch này làm nhiệm vụ cắt xung đồng bộ (Synchro Separator). Transistor làm nhiệm vụ hạn biên, nó loại bỏ phần tín hiệu vào có biên độ > 0,2 - 0,3 V, chỉ giữ lại những tín hiệu có biên độ dưới mức đó. Mà ở vùng biên độ đó thì chỉ có xung đồng bộ.
            Và với nguyên tắc làm việc như vậy thì tại C của transistor (trên điện trở 2.7k) là các xung vuông, biên độ lớn có thể đến 10V.
            Bạn phân tích kỹ hoạt động của mạch sẽ rõ.

2/. Bạn nghĩ rằng lấy tín hiệu có điện áp 0,3V để nắn, mà ở đây dùng diode 1N4148 là diode Silicium có sụt áp thuận 0,7V thì nắn như thế nào ? Vậy thì nắn bội để làm gì ? Vì khi biên độ tín hiệu nhỏ hơn sụt áp của diode thì ở đầu ra của diode chẳng có cái gì cả !
            Sau khi transistor cắt xung đồng bộ, trên điện trở 2,7k có xung vuông với biên độ khá lớn (có thể tới 10V), nhưng duty lại nhỏ (thời lượng 5us trên tổng thời gian 64us) ... do đó, nếu có tải, sau diode có thể chỉ nhận được điện áp chỉ khoảng 1V DC thôi. Nếu bạn đã từng làm TV nội địa, nắn xung FBT để nuôi mạch AV cách ly, bạn sẽ biết điều này.
            Ở đây diode không hẳn đóng vai trò nắn điện mà có tác dụng tương tự trong mạch PWM...
            Last edited by HTTTTH; 15-04-2017, 11:38.
            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Tôi đang nghĩ bỏ con 1uF đi thì có lý hơn. Hoặc lắp song song với tụ 5uF một cái điện trở vài k.
              Bác cứ đùa. Bỏ đi thì con 4.7muy lúc nào cũng có áp mất. Cái mạch bác quocthai mới đăng thấy cũng hay chỉ thắc mắc sao bác ấy cho con 75ohm đầu vào ko biết có suy giảm tín hiệu video ko

Comment

• Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết

Bác cứ đùa. Bỏ đi thì con 4.7muy lúc nào cũng có áp mất. Cái mạch bác quocthai mới đăng thấy cũng hay chỉ thắc mắc sao bác ấy cho con 75ohm đầu vào ko biết có suy giảm tín hiệu video ko
                ngõ vào và ra của tín hiệu video thường phải có con trở này , bỏ đi cũng được , nhưng sẽ làm nhiễu hình ảnh , mạch đó đã được lắp ráp chạy chuẩn rồi mới post lên đó bạn à .

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                  ngõ vào và ra của tín hiệu video thường phải có con trở này , bỏ đi cũng được , nhưng sẽ làm nhiễu hình ảnh , mạch đó đã được lắp ráp chạy chuẩn rồi mới post lên đó bạn à .
                  Vâng, nhìn vào cháu cũng đoán là chạy đc chỉ là cháu ko biết nội trở nguồn phát có nhỏ ko nên mới thắc mắc thôi. Nó cũng kiểu mạch mở ampli khi có điện mà

Comment

Vâng, nhìn vào cháu cũng đoán là chạy đc chỉ là cháu ko biết nội trở nguồn phát có nhỏ ko nên mới thắc mắc thôi. Nó cũng kiểu mạch mở ampli khi có điện mà
                    vì tần số tín hiệu video khá cao trên 1,3Mhz nên con trở đó không có làm giảm tín hiệu đâu ,

Comment

đây , táo của bạn đây , đã kiểm tra kỹ không độc hại , không thuốc trừ sâu , và ngon cực kỳ nếu bạn biết cách bổ nó ra đúng cách [ATTACH=CONFIG]n1683868[/ATTACH]
                      cám ơn anh. Để em làm thử.. mà C1815 * 3 là sao anh?

Comment

• [QUOTE=Infinity;n1683901]

cám ơn anh. Để em làm thử.. mà C1815 * 3 là sao anh?[/QUOTE
                        chết thiệt , là 3 con transistor C1815 đó , còn diode là 1N4148

Comment

2/. Bạn nghĩ rằng lấy tín hiệu có điện áp 0,3V để nắn, mà ở đây dùng diode 1N4148 là diode Silicium có sụt áp thuận 0,7V thì nắn như thế nào ? Vậy thì nắn bội để làm gì ? Vì khi biên độ tín hiệu nhỏ hơn sụt áp của diode thì ở đầu ra của diode chẳng có cái gì cả !
                          Sau khi transistor cắt xung đồng bộ, trên điện trở 2,7k có xung vuông với biên độ khá lớn (có thể tới 10V), nhưng duty lại nhỏ (thời lượng 5us trên tổng thời gian 64us) ... do đó, nếu có tải, sau diode có thể chỉ nhận được điện áp chỉ khoảng 1V DC thôi. Nếu bạn đã từng làm TV nội địa, nắn xung FBT để nuôi mạch AV cách ly, bạn sẽ biết điều này.
                          Ở đây diode không hẳn đóng vai trò nắn điện mà có tác dụng tương tự trong mạch PWM...
                          Hehe quên mất 0,3V < 0,7V. Thanks you!

Comment

vì tần số tín hiệu video khá cao trên 1,3Mhz nên con trở đó không có làm giảm tín hiệu đâu ,
                            cháu tưởng điện trở vẫn ảnh hưởng chứ nhỉ có như cuộn cảm đâu. và ở mấy trang trước có bác vẫn lo suy giảm tín hiệu cơ mà trong khi trở vào của mạch hàng trăm ohm

Comment

• Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                              Các thánh nói điện áp phân cực > điện áp nguồn Vcc mạch chạy tốt.

Mời các thánh xem: https://www.pdx.edu/nanogroup/sites/...plifiers_1.pdf
                              Tìm mãi mới ra đoạn bác vi van pham nói: (đoạn thứ 3 trang 26)

Eventually, you may need to change the value of RC to have the voltage vout in the proper range (i.e. vout has to be greater than 0.7 volt, so it can allow ac variation without turning off the transistor.)

Tạm dịch là: Cần chọn giá trị điện trở Rc để cho tín hiệu V_out nằm trong khoảng thích hợp (nghĩa là V_out phải lớn hơn 0,7V để cho Transistor cho dòng AC đi qua mà không bị cắt).

Khi trans bão hoà, ngõ ra là 1 đường thẳng không có dòng AC , nhưng vẫn có dòng DC để đóng rờ le. Bác lấy bài viết về Transistor trong chế độ khuếch đại rồi chứng minh là trans bão hoà không chạy được đúng là lấy râu ông nọ cắm cằm bà kia.
                              sau.ph

Comment

cháu tưởng điện trở vẫn ảnh hưởng chứ nhỉ có như cuộn cảm đâu. và ở mấy trang trước có bác vẫn lo suy giảm tín hiệu cơ mà trong khi trở vào của mạch hàng trăm ohm
                                nếu nó có ảnh hưởng thì trong mạch sẽ không có nó , mạch điện dựa trên mạch cơ bản và mọi điều cần phải dự tính , sau khi kiểm nghiệm thực tế , thì ta bỏ bớt để xem có ảnh hưởng hay không rồi quyết định số phận con trở 75 ohm đó , với mạch dẫn khuếch đại thông thường thì con trở đó rất có tác dụng làm suy giảm biên độ vào tầng sau, nếu không có con tụ liên lạc chặn dòng DC thì hầu như con transistor sẽ bị ngắt bởi con trở này , nhưng trong mạch này thì con trở đó không làm suy giảm tín hiệu bao nhiêu , , thực tế thì tín hiệu video vẫn hoạt động bình thường cho 2 nguồn màn hình và mạch điều khiển rơ le này .con trở đó có hay không thì mạch vẫn bình thường , nhưng vẫn phải có nó để cân bằng trở kháng cho mạch tránh xung nhiễu cao làm cho màn hình lóe sáng quá nhiều hơn mức bình thường .mạch này khi ở mức đen thì tại ngõ ra sau diode có áp 2,8v , khi có tín hiệu chói cao nhất thì áp ra sẽ đạt 4,6v, không có tín hiệu thì ngõ ra 0,2v, đủ đáp ứng theo yêu cầu của chủ thớt .

Comment

Về tác giả

Collapse

Infinity Tìm hiểu thêm về Infinity

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X