Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Altium Designer 6 & DXP tutorial - PCB

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho mình hỏi làm sao bỏ Online DRC check? Nếu bỏ đi có lẽ máy sẽ chạy ổn hơn. Máy em penD mà chạy cái này sao thấy giật quá. Hoặc không, có những thao tác nào của Altium mà có thể bỏ được (Các thao tác tự động là mặc định của Altium ý)

Comment

• Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
      Cho mình hỏi làm sao bỏ Online DRC check? Nếu bỏ đi có lẽ máy sẽ chạy ổn hơn. Máy em penD mà chạy cái này sao thấy giật quá. Hoặc không, có những thao tác nào của Altium mà có thể bỏ được (Các thao tác tự động là mặc định của Altium ý)
      Bạn vào DXP>Preferences vào mục PCB Editor > General cái option Online DRC ở ngay đầu tiên.

Comment

• Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
        Cho mình hỏi làm sao bỏ Online DRC check? Nếu bỏ đi có lẽ máy sẽ chạy ổn hơn. Máy em penD mà chạy cái này sao thấy giật quá. Hoặc không, có những thao tác nào của Altium mà có thể bỏ được (Các thao tác tự động là mặc định của Altium ý)
        bỏ đi làm gì. cứ để nó đấy đi dây cho an toàn
        còn nếu cố bỏ thì vào chỗ này.cảnh báo bỏ đi thì máy cũng kô cải thiện mấy đâu

Comment

• có bạn nào biết cách đặt luật(RULER) cho lớp polygon kô.
          giờ mình muốn các dây cách nhau 1 khoảng là 20mil. nhưng riêng lớp phủ đất thì phải cách ra 1 khoảng là 30mil.
          vậy phải đặt luật như thế nào.

Comment

• Nguyên văn bởi rongconn2t Xem bài viết
            có bạn nào biết cách đặt luật(RULER) cho lớp polygon kô.
            giờ mình muốn các dây cách nhau 1 khoảng là 20mil. nhưng riêng lớp phủ đất thì phải cách ra 1 khoảng là 30mil.
            vậy phải đặt luật như thế nào.
            Tạo rule mới trong phần Clearance chọn vào Query Builder Chọn Object Type is Poly sau đó sửa IsPolygon thành InPolygon. Mình nhớ mình nói cái này một lần rồi mà.

Comment

• khi xắp xếp,bố trí linh kiện chắc chắn sẽ có trường hợp con này nằm ở dưới bụng con kia so mình con kia qua to lại rỗng giữa như con CHIP khi lắp đế ta để thạch anh và tụ , trở linh tinh nằm trong bụng nó
              nhưng vướng phải nỗi là khi đặt như vậy sẽ gây ra cảnh báo lỗi bố trí linh kiện
              vậy có cách nào tắt được cái cảnh báo này kô,chỉ nó thôi nhé còn cảnh báo đi dây sai hoặc đè dây... thì vẫn phải có nhé

thanks alot

Comment

khi xắp xếp,bố trí linh kiện chắc chắn sẽ có trường hợp con này nằm ở dưới bụng con kia so mình con kia qua to lại rỗng giữa như con CHIP khi lắp đế ta để thạch anh và tụ , trở linh tinh nằm trong bụng nó
                nhưng vướng phải nỗi là khi đặt như vậy sẽ gây ra cảnh báo lỗi bố trí linh kiện
                vậy có cách nào tắt được cái cảnh báo này kô,chỉ nó thôi nhé còn cảnh báo đi dây sai hoặc đè dây... thì vẫn phải có nhé

thanks alot
                Mình vẫn đặt như vậy nhưng có thấy báo lỗi gì đâu nhỉ?
                Bạn post cái lỗi ấy nên (có ảnh càng tốt) để mình xem với.
                Thanks!
                123...

Comment

• Nguyên văn bởi nbb3i Xem bài viết
                  Mình vẫn đặt như vậy nhưng có thấy báo lỗi gì đâu nhỉ?
                  Bạn post cái lỗi ấy nên (có ảnh càng tốt) để mình xem với.
                  Thanks!
                  cái này phải nhờ đến bác rồi.
                  đây có ngay ảnh về lỗi đó.
                  ảnh thứ nhất là khi đặt linh kiện kô có phần nào chồng lên nhau. 2 linh kiện đều kô báo lỗi ( hiện màu xanh )

ảnh thứ 2 là khi đặt con nọ dứoi con kia.tức là để dưới gầm con khác đó.trên này em dùng 1 con hơi nhỏ để tượng trưng thôi.

bác cho em hỏi luôn. làm thế nào để các vị trí lỗi màu xanh khi đi dây nó tối lại kô.em cài bản altium 6.9 ở nhà,cứ đi dây là những chỗ nào báo lỗi màu xanh là nó cũng sáng lên cùng với các net được đi,không biết chỉnh ở chỗ nào nữa.

Comment

• có bác nào biết cách vẽ 2 mạch in,2 schematice trong 1 project kô.
                    em làm nhưng mỗi khi update xong thì nó cứ update cả 2 schematice vào trong pcb mà mình vừa update.toàn phải xóa đi thôi.lắm lúc ức chế lắm.

Comment

cái này phải nhờ đến bác rồi.
                      đây có ngay ảnh về lỗi đó.
                      ảnh thứ nhất là khi đặt linh kiện kô có phần nào chồng lên nhau. 2 linh kiện đều kô báo lỗi ( hiện màu xanh )
                      ảnh thứ 2 là khi đặt con nọ dứoi con kia.tức là để dưới gầm con khác đó.trên này em dùng 1 con hơi nhỏ để tượng trưng thôi.
                      bác cho em hỏi luôn. làm thế nào để các vị trí lỗi màu xanh khi đi dây nó tối lại kô.em cài bản altium 6.9 ở nhà,cứ đi dây là những chỗ nào báo lỗi màu xanh là nó cũng sáng lên cùng với các net được đi,không biết chỉnh ở chỗ nào nữa.
                      hóa ra từ trc giờ mình để xanh lè mà chả để ý. Tóm lại vẫn vẽ được mà. Khi đi dây bạn nhấn phím [ hoặc ] để thay đổi độ tương phải giữa cái dây đang tương tác với những linh kiện, dây... ko tương tác
                      123...

Comment

có bác nào biết cách vẽ 2 mạch in,2 schematice trong 1 project kô.
                        em làm nhưng mỗi khi update xong thì nó cứ update cả 2 schematice vào trong pcb mà mình vừa update.toàn phải xóa đi thôi.lắm lúc ức chế lắm.
                        Để vẽ được nhiều schematic và pcb trong cùng 1 project thì bạn tạo cho nó cái subsheet ấy. Mỗi 1 ô màu xanh như trên hình vẽ sẽ tương đương với 1 cái subsheet (là 1 file schematic riêng biệt). Khi bạn chuyển từ schematic sang pcb thì nó sẽ nhóm các linh kiện cùng 1 subsheet ra thành 1 nhóm riêng biệt. Cần update cái nào chỉ việc vào file của cái đó để update thôi.
                        Có vấn đề j ko rõ cứ hỏi nhé. nếu biết mình sẽ trả lời.

Attached Files
                        123...

Comment

hóa ra từ trc giờ mình để xanh lè mà chả để ý. Tóm lại vẫn vẽ được mà. Khi đi dây bạn nhấn phím [ hoặc ] để thay đổi độ tương phải giữa cái dây đang tương tác với những linh kiện, dây... ko tương tác
                          cái máy của mình dở hơi lắm.cài altium khác hẳn các máy khác và chả giống máy nào cả
                          khi đi dây mà nó check drc (linh kiện nào bị lỗi màu xanh) thì nó cứ sáng hết tất cả các chân của nó lên.khó chịu lắm. mà cũng chả hiểu đc, chỉ cài mỗi máy của mình mới bị thôi còn các máy khác chả sao cả .cùng 1 bộ cài ,cùng 1 người cài , cùng 1 bộ *****. thế mà mặc dù mình đã format ổ của mình đến cả chục lần rồi mà vẫn vậy.thôi đành cam chịu
                          bạn có dùng altium bản summer or winter 09 chưa.mình thấy nó thiếu mất công cụ Smart Interactive Routing kô biết máy khác dùng có kô nhỉ

Comment

bạn có dùng altium bản summer or winter 09 chưa.mình thấy nó thiếu mất công cụ Smart Interactive Routing kô biết máy khác dùng có kô nhỉ
                            Trước đây mình cũng cài thử bản 08 và 09 rồi nhưng ko để ý cái chức năng đó. Hiện tại đang dùng 6.9 và chức năng Smart... dùng bình thường
                            123...

Comment

Trước đây mình cũng cài thử bản 08 và 09 rồi nhưng ko để ý cái chức năng đó. Hiện tại đang dùng 6.9 và chức năng Smart... dùng bình thường
                              mình giờ cũng đang dùng bản 6.9 bởi lẽ mấy bản kia hay hơn thật nhưng mình không ***** đc
                              có điều mình hơi thắc mắc.tại sao mình chuyển sang chế độ xem 3D(3d view ) thì không tài nào mở được. nó cứ đòi derect 9.0 . mình check bản derect của mình đúng là 9.0 rồi không hiểu tại sao không mở được
                              cái này mình thấy rất hay.không biết đã ai dùng chưa.

Comment

mình giờ cũng đang dùng bản 6.9 bởi lẽ mấy bản kia hay hơn thật nhưng mình không ***** đc
                                có điều mình hơi thắc mắc.tại sao mình chuyển sang chế độ xem 3D(3d view ) thì không tài nào mở được. nó cứ đòi derect 9.0 . mình check bản derect của mình đúng là 9.0 rồi không hiểu tại sao không mở được
                                cái này mình thấy rất hay.không biết đã ai dùng chưa.
                                Nó đòi Direct3D cơ. Cái này phần cứng phải hỗ trợ mới chạy được. Hầu hết chipset VGA onboard ko hỗ trợ Direct3D.
                                123...

Comment

Về tác giả

Collapse

bxngoc Nothing to reveal Tìm hiểu thêm về bxngoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X