Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm mạch in tại gia

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bài của bạn hòa vậy là quá ổn

Comment

• mà anh các anh oi em củng lam như vậy mà sao cái mạch của em khi rửa thuốc song và chà sạch sẽ thì thấy sao mạch có màu ngả như mau kim loại chay còn có chỗ thì loan lỗ mặc dù em diều bọc giấy điều và chỗ nào bị rách thì bôi mưc6 viết cd kĩ mà sao kì vậy

Comment

• Mạch của bạn bị như vậy là do khi bạn không rửa mạch kỹ. Nên rửa mạch thật kỹ dưới vòi nước chảy trước khi đánh sạch mực in sau khi an mòn. Khi đánh sạch mực in xong thì lại dửa sạch mạch lại một lần nữa để tránh dung dịch ngâm còn bám lại trên mạch sẽ làm ố hoặc xỉn mạch in.
        Mình xin đóng góp thêm một kinh nghiệm nữa, nếu đã có bạn nào nói rồi thì mình xin lỗi vì mình lười chỉ đọc được ở đầu và cuối của luồng này. Sau khi ăn mòn xong thì dùng dẻ lau khô mạch. sau đó dùng dung dịch pha nhựa thông với axeton quét vào mạch trước khi khoan lỗ và cắm linh kiện. Sau khi quét dung dịch song thì cần phơi nắng cho khô hoặc hơ qua bếp gas cho nhanh khô. Chú ý là vệc quét dung dịch nhựa thông pha axeton ngay sau khi ăn mòn xong có nhược điểm là thời gian đợi lớp bảo vệ khô sẽ lâu hơn nhưng lại có ưu điểm lớn là khi hàn mạch thiếc bám sẽ tốt hơn, chảy đều trên chân linh kiện hơn. tóm lại là mối hàn sẽ đẹp và chắc hơn. Nếu pha dung dịch nhựa thông tốt thì khi hoàn tất mạch sẽ rất bóng, đẹp như sơn phủ trong nhà máy. Một vài dòng chia sẻ mong được mọi người đóng góp ý kiến.
        Nguyên văn bởi datvo113 Xem bài viết
        mà anh các anh oi em củng lam như vậy mà sao cái mạch của em khi rửa thuốc song và chà sạch sẽ thì thấy sao mạch có màu ngả như mau kim loại chay còn có chỗ thì loan lỗ mặc dù em diều bọc giấy điều và chỗ nào bị rách thì bôi mưc6 viết cd kĩ mà sao kì vậy
        FPT Service bảo hành, sửa chữa dịch vụ UPS, các loại nguồn công suất.
        Mr Xô : Email :
        ĐT : 01674524129

Comment

• các bác cho em hỏi tý
          em mang ra tiệm in cái máy in canon của nó in mực mờ lắm lên nó toàn dùng máy photo để in nhưng mà em là nó toàn ko ăn vào boar
          còn nữa nếu mún in lụa phải in cái người ta gọi là fim em hỏi nó bảo in bằng file PDF không in đươc đườn mạch trắng xung quanh đen lên đành chịu chỉ in dược màu đen thui
          [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑] (¯`•♥(A-Ma-Tơ)♥•´¯) [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑]

Comment

• máy in ảo

đoc từ đầu tới h thấy các bác truy tìm máy in ảo e mạo muội post cái máy in ảo em vẫn dùng lên đây cho các bác ai cần thỳ down về mà xài
            Free Cloud Storage - MediaFire
            pass download " dientuvietnam.net" xin lỗi về sự bất tiện để tránh mediafire delete file
            bác nào pro thỳ khỏi cần hướng dẫn
            các bác giải nén cài đặt = file nitro_pdf_p...
            sau đó chạy update xong coppy file filechck
            vào thư mục gốc trên ổ :C:\Program Files\Nitro PDF\Professional 7
            ok < nhớ chọn ghi đè nha >
            Các bác cứ việc commend !!
            các bác thông cảm em đang làm cái hướng đẫn = hình ảnh
            các mod đừng bannick em vì tội sai luồng nha
            -- có bác nào ở Hải Phòng biết chỗ bán đồ in lua bảo em vs nha
            Thank's các bác nhìu !!

Chúc Vui !

Comment

• mình in ra giấy à được không bạn

email:kakaducsy@gmail.com

Comment

• Nguyên văn bởi Đức Sỹ Xem bài viết
                mình in ra giấy à được không bạn
                Được nhưng khó lột giấy lắm đường mạch dễ bị rỗ. Mua giấy in ảnh về làm cho dễ đi bạn. Là và lột( mất khoảng 5 phút) thôi ko phải ngâm nước, đường mạch nói chung là đẹp

Comment

• Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
                  Được nhưng khó lột giấy lắm đường mạch dễ bị rỗ. Mua giấy in ảnh về làm cho dễ đi bạn. Là và lột( mất khoảng 5 phút) thôi ko phải ngâm nước, đường mạch nói chung là đẹp
                  nhưng hình như máy in lazer không in được loại giấy này
                  vì nó dày và bóng mình nhờ nó in cho nó toàn đưa vào máy scan để in

Comment

• Nguyên văn bởi tuananh_1985 Xem bài viết
                    nhưng hình như máy in lazer không in được loại giấy này
                    vì nó dày và bóng mình nhờ nó in cho nó toàn đưa vào máy scan để in
                    In đẹp luôn. Mình làm rồi

Comment

• Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
                      em đang làm cái mạch kick thước 163x100mm, làm = giấy in ảnh mỏng vài lần đều ko được. Nhưng nếu làm cái mạch kích thước nhỏ thì dc. Là mãi mà mực nó ko đổ ra hết, toàn đứt mạch. Hay giấy in ảnh có nhiều loại?
                      Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

• Nguyên văn bởi vanhai0303 Xem bài viết
                        em đang làm cái mạch kick thước 163x100mm, làm = giấy in ảnh mỏng vài lần đều ko được. Nhưng nếu làm cái mạch kích thước nhỏ thì dc. Là mãi mà mực nó ko đổ ra hết, toàn đứt mạch. Hay giấy in ảnh có nhiều loại?
                        Giấy mình làm là loại thường dùng để in ảnh, chắc là loại dày. Mình làm thì nhiệt độ để mức nóng nhất,sau khi là đè vài quyển sách lên, chờ nguội rồi lột. Bạn thử làm vậy xem sao

Comment

• Bạn lấy một ít sắt pha với nước tốt nhất là nước sôi. Pha đến khi nó bão hòa
                          Cho mình hỏi pha kiểu này là pha làm sao ?

Dạo này đặt mạch in mắc quá

Comment

• Nguyên văn bởi hoangtien11 Xem bài viết

trước h chưa thấy có bài nào viết rõ tỉ lệ là bao nhiêu
                            còn như mình hay làm thì cứ pha với nc ấm đến khi nào thấy nước đen là được

pha 1 vài lần là kinh nguyệt nay ấy mà

Comment

• Nguyên văn bởi hoangtien11 Xem bài viết

bác pha vừa thôi cũng được,lấy nước càng nóng càng tốt,em lấy nước sôi sùng sục ,ăn mòn mấy mạch to to cũng chỉ 3 phút thôi ạ
                              Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                              Keep moving forward...

Comment

• Các bác cho em hỏi là sao em làm hướng dẫn y như các bác mà không ăn mòn được mạch với ạ.
                                Lúc đầu em cho nước ra trước sau đó đổ bột sắt vào, ngâm mạch mãi mà không được, em mới sợ là nồng độ không đủ. Em liền đổ bột sắt ra trước rồi chế ít nước sôi vào sao cho vừa đủ tan bột sắt thì dừng. Sau khi làm như thế, em ngâm mạch qua đêm mà lớp đồng vẫn còn
                                Các cao thủ vào chỉ giáo cho em với ạ
                                Bột sắt và phíp đồng em mua ở chợ giời. Không hiểu có phải là do bột sắt hay là phíp đồng em mua không phù hợp không nhỉ

Comment

Về tác giả

Collapse

phamthaihoa Tìm hiểu thêm về phamthaihoa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X