Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng quan về tụ điện

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em chào cả nhà,
    Bác HTTTTH và các Bác có thể cho em hỏi một vấn đề được không ạ.
    Hiện tại em đang làm mạch tạo xung PWM bằng IC SG3525, nhưng đến chọn linh kiện dao động đó là Ct và Rt thì em không biết phải dùng loại tụ điện nào, điện trở nào? Em có xem trên một số trang Web bán linh kiện thì họ có tụ không phân cực: Gốm, Mica (màu xanh đậm).
    Em thấy một số loại kích điện tàu modify sine họ dùng tụ "giấy".
    Vậy các Bác có thể cho em lời khuyên dùng loại tụ nào để cho mạch phần dao động được không ạ.

Em cảm ơn ạ!!
    Click image for larger version

Name:	SG3525.png
Views:	1901
Size:	45.1 KB
ID:	1694296

Comment

• Tụ lọc nguồn, bypass thì nên dùng tụ gốm, gốm đa lớp, monolithic. Cảm kháng ký sinh thấp.

Tụ dao động thì nên dùng tụ milar, polyester. Độ ổn định điện dung cao.

Các loại tụ này có bán sẵn trên các site bán online, tên gọi thì ko thống nhất cho lắm. Nhưng ko khó để nhận biết qua hình dáng bên ngoài. Tìm kiếm hình ảnh với các từ khóa trên là bạn có thể phân biệt được rồi.

Trở ko có thì dùng loại thông thường màng than (carbon) 5% cũng được. Ngon hơn thì dùng màng kim loại 1%.

Màng than mã màu thân màu vàng, màng kim loại mã màu thân là màu xanh dương. 1% thì 5 vạch màu. 5% thì 4 vạch màu.

Trong 2 loại kia thì lại chia ra trở "đểu" chân bằng sắt mạ thiếc, dễ han gỉ. Trở "xịn" chân bằng đồng mạ thiếc, bền hơn.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
        Tụ lọc nguồn, bypass thì nên dùng tụ gốm, gốm đa lớp, monolithic. Cảm kháng ký sinh thấp.

Các loại tụ này có bán sẵn trên các site bán online, tên gọi thì ko thống nhất cho lắm. Nhưng ko khó để nhận biết qua hình dáng bên ngoài. Tìm kiếm hình ảnh với các từ khóa trên là bạn có thể phân biệt được rồi.

Trở ko có thì dùng loại thông thường màng than (carbon) 5% cũng được. Ngon hơn thì dùng màng kim loại 1%.

Màng than mã màu thân màu vàng, màng kim loại mã màu thân là màu xanh dương. 1% thì 5 vạch màu. 5% thì 4 vạch màu.

Trong 2 loại kia thì lại chia ra trở "đểu" chân bằng sắt mạ thiếc, dễ han gỉ. Trở "xịn" chân bằng đồng mạ thiếc, bền hơn.
        Hèn chi nam châm hút được chân linh kiện.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
          Tụ lọc nguồn, bypass thì nên dùng tụ gốm, gốm đa lớp, monolithic. Cảm kháng ký sinh thấp.

E cảm ơn Bác nhiều ạ.

Comment

• Xin chào các bác,em cần 3 con tụ như thế này. Xin hỏi các bác là thông số tụ là bao nhiêu ? Giá bao nhiêu tiền ? Em xin chân thành cảm ơn các bác !

Comment

• Nguyên văn bởi bongxu_79 Xem bài viết
              Xin chào các bác,em cần 3 con tụ như thế này. Xin hỏi các bác là thông số tụ là bao nhiêu ? Giá bao nhiêu tiền ? Em xin chân thành cảm ơn các bác !
              thông số tụ có ghi trên thân tụ đó ,chứ hình chụp có thấy đâu mà biết bạn ơi

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                thông số tụ có ghi trên thân tụ đó ,chứ hình chụp có thấy đâu mà biết bạn ơi
                Do mình không có kiến thức về điện tử nên mới nhờ mọi người giúp. Chỉ biết rằng tụ gốm này sử dụng để tăng cường độ dòng điện. Có thể là 15kv 1 cái hay 3 cái = 15kv. Nhờ mọi người giúp đỡ,xin chân thành cảm ơn

Comment

• Trị số 15KV có lẽ cần kiểm tra lại. 1,5kV có vẻ hợp lý hơn đó.

Comment

• Bongxu xem clip hướng dẫn làm kích điện hay gì đó có cái hình như trên thôi nên không có trị số tụ , hình ghi 15 kv = 3 thêm vài con loăng qoăng chắc là 3 con nối tiếp .

Comment

• Loại nhỏ như hình của bạn thì trị số chắc cũng chỉ tầm 102 = 1000p đổ về. Vì 103/2KV đường kính nó tầm đầu ngón tay rồi. Áp mấy con này max chỉ tầm 3KV/con thôi. Chứ tụ 15KV mình nó dày cỡ gần 1cm ấy chứ.

Comment

• Các bác cho em hỏi ké vấn đề về tụ luôn với ạ. Em tìm mà không có thông tin với không am hiểu nhiều thông số của tụ ạ.
                        Cho em hỏi các giá trị và cách phân biệt tụ chống sét là như thế nào? Và em có 2 mẫu tụ sau đây ai giúp em giải thích thông số với ạ và chức năng ứng dụng của mỗi tụ là gì ạ.
                        Em cảm ơn mọi người trước và chúc mọi người sức khỏe, làm việc tốt nhé!

Comment

• Hai con này thuộc loại điện trở đặc biệt mà, bạn hỏi ở đây là sai luồng rồi. Cứ google c890, s10k300 là ra datasheet của nó.
                          sau.ph

Comment

• Không biết con tụ này điện áp bao nhiêu nhỉ các bạn? Tra bảng mà không có mã tự W.
                            Click image for larger version

Name:	20190705_222927.jpg
Views:	1860
Size:	88.3 KB
ID:	1711172

Comment

• Loại này dùng không quá 250V thôi.

Comment

• The nominal capacitance is biased and the accuracy level corresponds to the tolerance. Generally, capacitors are commonly used in I, II, and III grades. Electrolytic capacitors use IV, V, and VI grades to indicate capacity accuracy, which are selected according to the application. The capacitance of an electrolytic capacitor depends on the impedance exhibited when operating at an AC voltage. As the operating frequency, temperature, voltage, and measurement method change, the capacitance changes. The unit of capacitance is F (method).
                                Capacitation definition

Comment

Về tác giả

Collapse

lanhuong Lan Hương's my small sister. I'm Huyền Trang, my husband's Dr.Kim.I love him Tìm hiểu thêm về lanhuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X