Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp IC TDA 8920 CTH

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết

Em ngắt loa ra rồi mà tháo tản nhiệt ra cho dễ kiểm tra ấy bác à. Mà mở nguồn lên là bị nóng luôn à. Chưa kịp kết nối âm thanh luôn ấy ạ. Lúc trước hiện tượng nó là mở nguồn lên là loa nó cứ kêu giật giật y như mình mở volum max và 2 đường dây in L và R bị chạm nhiễu vậy ấy. Nhưng em kiểm tra rồi không phải tại đường in audio mà do ic hoặc xung quanh nó thôi ạ. Thế nhưng em ngắt bỏ cách ly 3 đường out (chân 21, 22, 23) của kênh 2 của loa này thì lại không nóng nữa tuy nhiên không có âm ra loa.
    À em quên nữa, phần out kênh 1 và kênh 2 của loa này nó đi vào 2 đầu để xuất loa luôn các bác ạ, 2 đầu này nó tới 1 board gồm trở, tụ và cuộn dây để lọc đưa ra 3 loa tress, mid với củ loa 3 tấc luôn ạ
    Chết chết! Mỗi kênh chỉ có 1 chân OUT thôi mà bạn cách ly những 3 chân là sao? Đáng lẽ chỉ cách ly chân 16 (OUT1) và 21 (OUT2) thôi. Mà cách ly ra phải đo 2 chân đó có áp ko chứ, lý tưởng phải là 0V.

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
      Tôi đã gặp trường hợp : Sau cuộn dây ở đầu ra có cái tụ 470nF nối xuống đất . Tụ đó bị đứt ( đo bằng cầu đo LRC mới phát hiện được ) . Khi đó IC và các điện trở ở đầu ra rất nóng , có cả làn khói nhè nhẹ bay lên ....
      Bác cho em hỏi nếu trường hợp này thì không đo tụ bằng VOM được à. Mà nếu giả sử hư tụ lọc thì gỡ tụ ra nối tắt và thử vẫn được mà đúng không à. Bữa qua em bận quá chưa xem kỹ được nên chưa có thông tin mới.

Comment

Dạ bác @trthnguyen
        Tại em hàn để nhả 4 chân cuối thôi tại vị trí đó dễ làm, rồi em mới nạy cao chân lên và chấm hàn nổi để thử mà em quên chưa để ý chân 23. Còn 21, 22 thì em không rành về ý nghĩa nó cho lắm nên em cách ly luôn. Mà bác cho em hỏi đo áp giữa chân 16 và 21 so với GND của mạch hay với chân nào của ic à? Sơ đồ ic này em không rành bác ạ.
        Em cảm ơn các bác đã giúp đỡ nhé.

Comment

Dạ bác @trthnguyen
          Tại em hàn để nhả 4 chân cuối thôi tại vị trí đó dễ làm, rồi em mới nạy cao chân lên và chấm hàn nổi để thử mà em quên chưa để ý chân 23. Còn 21, 22 thì em không rành về ý nghĩa nó cho lắm nên em cách ly luôn. Mà bác cho em hỏi đo áp giữa chân 16 và 21 so với GND của mạch hay với chân nào của ic à? Sơ đồ ic này em không rành bác ạ.

Bác cứ đo nguồn nếu có đầy đủ thì ic tèo rồi thay con khác vào là chạy ngay. IC này ship china về, e tháo máy được mấy con thay cho con loa vi tính cả rồi

Comment

Bác cho em hỏi nếu trường hợp này thì không đo tụ bằng VOM được à. Mà nếu giả sử hư tụ lọc thì gỡ tụ ra nối tắt và thử vẫn được mà đúng không à. Bữa qua em bận quá chưa xem kỹ được nên chưa có thông tin mới.
            Nối tắt gì thế bạn? Đừng bảo là nối tắt 2 đầu tụ nhá

Comment

Dạ bác @trthnguyen
              Chắc bạn viết nhầm, 21 là OUT2 là chân xuất âm thanh ra loa của kênh 2 bạn biết rồi mà.
              22 là BOOT2, mình ko biết giải thích cụ thể thế nào nhưng có những con IC PWM dùng nguồn 5V, mà 5V thì ko đủ kích mở hoàn toàn cho mosfet, nhiệm vụ của chân BOOT sẽ nâng điện áp ở chân G của mosfet (mosfet nội hoặc mosfet rời bên ngoài IC). 8920 cũng ứng dụng PWM nên có chân BOOT là điều dễ hiểu, BOOT2 nghĩa là BOOT của kênh 2.
              23 là VDDP2 = Power VDD 2. Mà VDD cũng có ý nghĩa như VCC, power thì chắc ko phải giải thích, vậy VDDP2 là chân nguồn của kênh 2.
              Khi đo điện áp nếu ko có chú ý gì thêm thì ngầm hiểu là đo so với GND.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                Nối tắt gì thế bạn? Đừng bảo là nối tắt 2 đầu tụ nhá
                Hi thông tin bác trthnguyen giải thích chi tiết quá em cảm ơn nhé.
                Còn nối tắt ý em là lấy củ bass ra nối tắt với 2 đường out của mạch ấy ạ, dĩ nhiên loa mid và treb em không nối cùng và chỉ mở volume vừa phải để thử âm ra thôi bác ạ.
                Quả này có khi hư thật rồi.
                Loa của em nối loa kiểu BTL mà giả sử nó bị hư out2 thôi thì có cách nào bỏ out2 mà vẫn dùng được không ạ, ý em là kết hợp cái gì với out 1 để dùng ấy, ( nghe tạm trước cho đỡ buồn đã ạ hi) mà nếu cách ly bỏ out2 thì chân VDDP2 em bỏ trống không hàn dc k ạ

Comment

một lần nữa khuyên bác mua mạch làm sẵn về mà lắp vào cho nhanh.
                  Loa kéo toàn dân chợ tự ráp chứ có phải loa hãng gì đâu mà cần nguyên bản hả bác.
                  tpa3116d kéo đc 2 loa 30cm đấy bác ạ

Comment

Hi thông tin bác trthnguyen giải thích chi tiết quá em cảm ơn nhé.
                    Còn nối tắt ý em là lấy củ bass ra nối tắt với 2 đường out của mạch ấy ạ, dĩ nhiên loa mid và treb em không nối cùng và chỉ mở volume vừa phải để thử âm ra thôi bác ạ.
                    Quả này có khi hư thật rồi.
                    Loa của em nối loa kiểu BTL mà giả sử nó bị hư out2 thôi thì có cách nào bỏ out2 mà vẫn dùng được không ạ, ý em là kết hợp cái gì với out 1 để dùng ấy, ( nghe tạm trước cho đỡ buồn đã ạ hi) mà nếu cách ly bỏ out2 thì chân VDDP2 em bỏ trống không hàn dc k ạ
                    Cái đám tụ trở ở ngõ ra hình như là để lọc zobel, bạn có thể search tác dụng cũng như tác hại nếu ko dùng nó, mình ko rõ lắm. Ơ cơ mà ko nên bỏ luôn cuộn dây vì tần số siêu âm sẽ phi thẳng ra loa đó.
                    Còn việc chỉ dùng 1 ngõ OUT thì rất đơn giản

Cái hình này lấy từ datasheet, theo đó chỉ cần ngắt 1 dây loa ra khỏi cuộn dây OUT rồi nối xuống GND là xong (chú ý cái hình là loại IC 1 hàng chân nên số thứ tự của chân không giống của bạn).

Comment

Xin lưu ý bạn là trong sơ đồ ở datasheet , Lcl và Ccl là hai phần tử bắt buộc phải có ( và nó ảnh hưởng tới hiệu suất của mạch rất nhiều ) . Có nó thì mới là ClassD ....

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
                        Xin lưu ý bạn là trong sơ đồ ở datasheet , Lcl và Ccl là hai phần tử bắt buộc phải có ( và nó ảnh hưởng tới hiệu suất của mạch rất nhiều ) . Có nó thì mới là ClassD ....
                        Cái này là sao bác thetung em không rành loại này nên không hiểu mong bâc nói rõ ạ.

Comment

Bác trthnguyen em thử ngắt dây loa từ out 2 nối mass rồi mà vẫn không được, em thử từ hồi lúc đầu tiên cơ, cơ mà có khi không rành nên có chút sai sót gì đó. Để em thử lại xem.
                          Em cảm ơn bác nhé, rất nhiệt tình ạ

Comment

Bác trthnguyen em thử ngắt dây loa từ out 2 nối mass rồi mà vẫn không được, em thử từ hồi lúc đầu tiên cơ, cơ mà có khi không rành nên có chút sai sót gì đó. Để em thử lại xem.
                            Em cảm ơn bác nhé, rất nhiệt tình ạ
                            Không được là không có âm thanh hay không hết nóng?

Comment

Cái này là sao bác thetung em không rành loại này nên không hiểu mong bâc nói rõ ạ.
                              Thì class D ứng dụng PWM có tần số rất cao, gấp hàng chục lần so với 20kHz (là tần số cao nhất mà tai người nghe đc). Nếu ko có Llc (cuộn dây mắc nối tiếp loa ở ngõ OUT) và Clc (tụ mắc song song với loa) thì tần số cao sẽ không được lọc, nó phi thẳng ra loa làm phát sinh công suất hao phí. Nếu có 2 linh kiện đó thì cuộn dây sẽ có trở kháng lớn đối với tần số cao, còn tụ thì có trở kháng thấp nên tín hiệu tần số cao sau khi qua cuộn dây sẽ bị làm ngắn mạch bởi tụ, chỉ còn sót lại tín hiệu âm tần cho ta thưởng thức.

Comment

À thì ra Llc và clc là thế à, trong sơ đồ có mà em chưa hình dung ra được, giờ mới biết.
                                Em cảm ơn bác nhé, thông tin bổ ích lắm ạ. Hi

Còn việc em ngắt dây out 2 để thử với GND thì khi đó không có âm thanh bác ạ, vì kênh 2 lúc trước bị chạm nên em bỏ hết out2, vdd2 boot2 luôn ạ. Hi
                                Không biết vậy thử có đúng chưa, mà không biết liệu có bị hư chỗ ngõ ra nữa không nhỉ?
                                Em gửi các bác cái hình xem tạm nhé. ( thông cảm vì em đi làm sớm tới tối mới về nên mỗi ngày mò được 1 tí ạ)
                                Hi gà điện tử như em mà lại cứ thích nghịch đôi khi làm các bác phải bận công, em rất cảm ơn ạ.

Comment

Về tác giả

Collapse

Thangbpvn Tìm hiểu thêm về Thangbpvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X