Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về dòng sạc acquy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về dòng sạc acquy

Mọi người cho mình hỏi:
    1. Mình tìm hiểu và thấy nói rằng dòng để sạc cho acquy an toàn là khoảng 1/10 dòng của acquy. Có nghĩa là acquy 100ah thì dòng sạc an toàn để sạc là khoảng 10A. Điều này đúng ko ?
    2. Mình có acquy xe máy 9ah. Mình mới mua cái mạch sạc. Người bán nói là sạc được cho bình từ 20-200A. Và ko nên sạc bình nhỏ quá như của mình vì rất dễ gây cháy nổ. Mọi người cho mình xin ý kiến làm sao giảm dòng của mạch đã mua để sạc cho acquy 9ah của mình. Hoặc là phương án nào giải bài toán này?
    Cảm ơn mọi người!

Đúng rồi, dòng nạp an toàn đối với bình điện nói chung là C/10. Một số loại có thể nạp với dòng C/3 (bình nhỏ SLA dùng cho khởi động xe máy), nhưng khó đầy hẳn và ít nhiều vẫn ảnh hưởng tới tuổi thọ. Bình loại xả sâu (viễn thông / điện mặt trời ...) thì nên tuân thủ luật C/10.

Bình điện xe máy 9Ah có thể nạp với dòng gần 3A vì nó là bình SLA, nhưng nạp với mạch kể trên thì nguy hiểm thật. Nếu biết điện tử và có chút kinh nghiệm, có thể can thiệp vào phần ổn dòng để giảm giá trị hạn dòng xuống. Nếu là tay mơ thì đừng.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Bình điện xe máy 9Ah có thể nạp với dòng gần 3A vì nó là bình SLA, nhưng nạp với mạch kể trên thì nguy hiểm thật. Nếu biết điện tử và có chút kinh nghiệm, có thể can thiệp vào phần ổn dòng để giảm giá trị hạn dòng xuống. Nếu là tay mơ thì đừng.
      cảm ơn bạn!
      Hic. Mình ko biết nhiều về điện tử. Nhưng bạn có thể nói rõ hơn 1 chút xíu về việc can thiệp phần hạn dòng ko ?
      Kiểu này thì cái mạch sạc mới mua phí tiền rồi

Comment

Biết điện tử rồi mà ít kinh nghiệm thì cũng nên tránh. Không biết nhiều về điện tử thì ... quá khó. Trước tiên bạn thử vẽ lại mạch phần thứ cấp đưa ra bình thế nào.

Comment

Nguyên văn bởi tungcrs Xem bài viết
          Mọi người cho mình hỏi:
          1. Mình tìm hiểu và thấy nói rằng dòng để sạc cho acquy an toàn là khoảng 1/10 dòng của acquy. Có nghĩa là acquy 100ah thì dòng sạc an toàn để sạc là khoảng 10A. Điều này đúng ko ?
          2. Mình có acquy xe máy 9ah. Mình mới mua cái mạch sạc. Người bán nói là sạc được cho bình từ 20-200A. Và ko nên sạc bình nhỏ quá như của mình vì rất dễ gây cháy nổ. Mọi người cho mình xin ý kiến làm sao giảm dòng của mạch đã mua để sạc cho acquy 9ah của mình. Hoặc là phương án nào giải bài toán này?
          Cảm ơn mọi người!
          Bạn tham khảo mạch chỉnh dòng sạc
          Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi davidcopy Xem bài viết
            Bạn tham khảo mạch chỉnh dòng sạc
            Cảm ơn bạn. Mình sẽ tham khảo mạch này thử xem như thế nào

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
              Biết điện tử rồi mà ít kinh nghiệm thì cũng nên tránh. Không biết nhiều về điện tử thì ... quá khó. Trước tiên bạn thử vẽ lại mạch phần thứ cấp đưa ra bình thế nào.
              Vâng bạn. Mình chỉ biết chút xíu và cũng ko có kinh nghiệm.
              mình sẽ cố thử vẽ qua lại mạch đưa lên mọi người cùng nghiên cứu hộ.

Comment

vẽ được sơ đồ thì tốt, mọi người dễ chỉ bảo và thành công. không thì chụp hình rõ nét 2 mặt bo mạch cũng được.

Giải pháp cuối là mua cái nguồn xung 12V/1A hay sạc di động từ 800mA rồi thay 2-3 con linh kiện để có áp ra 14-15V là sạc tốt

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                  vẽ được sơ đồ thì tốt, mọi người dễ chỉ bảo và thành công. không thì chụp hình rõ nét 2 mặt bo mạch cũng được.

Giải pháp cuối là mua cái nguồn xung 12V/1A hay sạc di động từ 800mA rồi thay 2-3 con linh kiện để có áp ra 14-15V là sạc tốt
                  Hê, giải pháp thay nguồn xung để hạ dòng nghe có vẻ dễ thi công hơn. Nhưng liệu có đảm bảo ko bạn nhỉ

Comment

E chưa kịp vẽ lại mạch (mà sợ rằng vẽ chưa chắc được vì loằng ngoằng quá). Em chụp mặt trc và sau của board mạch sạc em mua lên các bác ngó qua và thử xem có phương án nào giúp em thay đổi dòng để sạc được những bình cỡ nhỏ ko
                    * với lại, em thấy trên mạng có chia sẻ vài mạch thay đổi dòng sạc như dùng irf3205 , hay dùng cặp trans 1815 và 1061 (của bạn davidcopy chia sẻ phía trên ) liệu có khả thi ko ạ? (Hình mạch thay đổi dòng em vẽ lại trên giấy và có ảnh đó)

Comment

Bạn xem con IC nguồn 5 chân mã là TOPxxx gì, biết data nó thì dẽ hơn nhiều. Trước mắt bạn thử thay con trở 0.15R/2W gần tụ hóa bằng con 0.5R(1-2W) rồi sạc bình 9Ah đói thử xem dòng đã giảm chưa, còn bao nhiêu A.

Comment

đầu ra mắc nối tiếp cái bóng đèn xe máy là xong . tự nó hạn dòng khi đói .

loằng ngoằng với mạch làm gì .

Comment

Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
                          đầu ra mắc nối tiếp cái bóng đèn xe máy là xong . tự nó hạn dòng khi đói .

loằng ngoằng với mạch làm gì .
                          Ban đầu e cũng định khuyên như bác nhưng lại e thế sẽ không pro, cồng kềnh và lại hao phí và giảm hiệu suất của mạch! Nhưng đó là cách đơn giản nhất rồi, chỉ còn chọn bóng thông số sao cho phù hợp là được.

Comment

Người biết điện tử chỉ cần bỏ chút công lắp cái mạch CC-CV là xong, đã có ở diễn đàn từ lâu
                            http://www.dientuvietnam.net/forums/...%E1%BA%AFc-quy

Comment

bóng đèn xi nhan nó còn nhỏ hơn đám mạch kia đấy .

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Ban đầu e cũng định khuyên như bác nhưng lại e thế sẽ không pro, cồng kềnh và lại hao phí và giảm hiệu suất của mạch! Nhưng đó là cách đơn giản nhất rồi, chỉ còn chọn bóng thông số sao cho phù hợp là được.

Comment

Về tác giả

Collapse

tungcrs Tìm hiểu thêm về tungcrs

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X