Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đi làm thuê ? Ta đang lãng phí cuộc đời mình vì kẻ khác

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình mới mở tiệm Quảng cáo được 2 tháng. Trước đó đã đi làm thuê 2 năm cho tiệm quảng cáo. Kinh nghiệm cũng có được chút ít. Giờ mình đã hiểu người làm thuêvà chủ sướng chỗ nào, khổ chỗ nào. Có bác nào đang là chủ tiệm Quảng cáo có thể chia sẻ với e ít kinh nghiệm làm chủ được không ạ.
    ------------------------------------------------------------------------------------
    0933.390.864 -
    Mỏ hàn, thiếc hàn, IC....

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
      Kinh nghiệm cho thấy 100 người ko muốn đi làm thuê thì 90 người về ....cày ruộng
      ở bên Nhật và 1 số nước khác ,người ta đã từ bỏ cuộc sống áp lực trên thành thị để trở về nông thôn " sống chậm " .trồng rau,làm ruộng có sao đâu bạn
      ko biết bạn làm thuê kiếm đc bao nhiêu tiền mà ban có vẻ khinh thường những ngưởi nông dân quá vậy ? hãy nằm suy nghĩ suốt đêm mà xem,bạn hay người nông dân ai sướng hơn ai ?

Comment

• Nguyên văn bởi trungthanh43 Xem bài viết
        Mình mới mở tiệm Quảng cáo được 2 tháng. Trước đó đã đi làm thuê 2 năm cho tiệm quảng cáo. Kinh nghiệm cũng có được chút ít. Giờ mình đã hiểu người làm thuêvà chủ sướng chỗ nào, khổ chỗ nào. Có bác nào đang là chủ tiệm Quảng cáo có thể chia sẻ với e ít kinh nghiệm làm chủ được không ạ.
        mình cũng tương tự như bạn. suy nghĩ của mình như vậy nhé:
        + mình thuê người làm thì điều cần ở họ là họ phục vụ tốt cho công việc của mình, luôn đáp ứng đầy đủ tiền công thợ, không để ae phải thiệt.
        + đối với ae trong công việc thì có sự nghiêm túc, có trách nhiệm, có chủ có tớ. nhưng khi ở ngoài thì bình đẳng
        nói chung người thợ đi làm hãy làm với suy nghĩ làm của họ như của mình, điều này nghe có vẻ không ổn nhưng các bạn cứ thử nghĩ đến tác động tích cực từ nó.!!!
        chỉ có tâm hồn là nơi duy nhất: có thể biến thiên đường thành địa ngục và ngược lại có thể biến địa ngục hóa thiên đường
        Everything should be made as simple as possible, but not simpler

Comment

• Thấy các bạn bàn mãi,... tôi tự ngẫm đời mình: Hóa ra mình vẫn đang làm thuê, làm thuê cho đến khi "chủ" cho về hưu, lúc đó mình mới là "chủ" được "ăn lương hưu"...
          Nhìn vào các cơ quan công quyền, thấy toàn là người làm thuê, mà thấy họ sướng ghê. Ngồi phòng máy lạnh, chơi games và hoạnh họe quát nạt mấy "ông chủ" đến giao dịch, bắt mấy ông chủ chạy có cờ...

Có một ví dụ thế này:
          Mình bỏ tiền ra mua 1 bộ bàn ghế, trở thành ông chủ trong mấy tiếng đồng hồ: có xe chở về nhà, có thợ đến lắp ráp sắp đặt vào phòng, mình bắc ghế chỉ tay năm ngón, oai ghê. Đến khi "tụi nó" làm xong, ta móc ví thanh toán, thật đáng mặt là "ông chủ".
          Vài tháng sau, mặt bàn cong vênh nứt nẻ, đến cầu cứu cửa hàng, nó hoạnh họe "Phiếu giao hàng của bác đâu", rồi "bác mua hàng rẻ tiền thì chất lượng không đảm bảo"... (Khi mua thì hàng của nó là nhất toàn quốc nhé)... lúc đó nó lại là ông chủ, mình không bằng cả cái thằng làm thuê ở cửa hàng đó nữa.
          Vậy đó, đời lúc lên voi, khi thì xuống chó. Chủ, tớ, tớ, chủ,... xoay mòng mòng.

Làm ông chủ chẳng qua vẫn chỉ là kẻ làm thuê, nhưng đã được "nâng tầm" lên mức cao hơn, tế nhị hơn và cực nhọc hơn mà thôi......
          Thôi, hãy làm thuê cho tốt, rồi mới thành ông chủ được.
          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

• Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
            Thấy các bạn bàn mãi,... tôi tự ngẫm đời mình: Hóa ra mình vẫn đang làm thuê, làm thuê cho đến khi "chủ" cho về hưu, lúc đó mình mới là "chủ" được "ăn lương hưu"...
            Nhìn vào các cơ quan công quyền, thấy toàn là người làm thuê, mà thấy họ sướng ghê. Ngồi phòng máy lạnh, chơi games và hoạnh họe quát nạt mấy "ông chủ" đến giao dịch, bắt mấy ông chủ chạy có cờ...

Có một ví dụ thế này:
            Mình bỏ tiền ra mua 1 bộ bàn ghế, trở thành ông chủ trong mấy tiếng đồng hồ: có xe chở về nhà, có thợ đến lắp ráp sắp đặt vào phòng, mình bắc ghế chỉ tay năm ngón, oai ghê. Đến khi "tụi nó" làm xong, ta móc ví thanh toán, thật đáng mặt là "ông chủ".
            Vài tháng sau, mặt bàn cong vênh nứt nẻ, đến cầu cứu cửa hàng, nó hoạnh họe "Phiếu giao hàng của bác đâu", rồi "bác mua hàng rẻ tiền thì chất lượng không đảm bảo"... (Khi mua thì hàng của nó là nhất toàn quốc nhé)... lúc đó nó lại là ông chủ, mình không bằng cả cái thằng làm thuê ở cửa hàng đó nữa.
            Vậy đó, đời lúc lên voi, khi thì xuống chó. Chủ, tớ, tớ, chủ,... xoay mòng mòng.

Làm ông chủ chẳng qua vẫn chỉ là kẻ làm thuê, nhưng đã được "nâng tầm" lên mức cao hơn, tế nhị hơn và cực nhọc hơn mà thôi......
            Thôi, hãy làm thuê cho tốt, rồi mới thành ông chủ được.
            Từ chủ xuống tớ,rồi lại từ tớ lên chủ là chuyện bình thường trong đời sống của 1 người,vì vậy tôi rấy thích hình vẽ "2 trái xoài trong 1 vòng tròn" nó biểu thị từ con chó sẽ lên con voi,và từ con voi sẽ xuống con chó".
            Dạo này đầu óc lung tung ráng mà hiểu nhé. Hì. hì

Comment

• Chỉ khi không làm việc gì nữa, sống bằng mấy đồng lương hưu còm thì mới thực sự là ông chủ.
              Mà không, phải đến khi nằm liệt giường, chuẩn bị được ngồi sau nải chuối,... thì mới thực sự là "ông chủ": Mọi việc đều có người phục vụ, kể cả ... ị . Lúc đó, mỗi lời nói (dù phều phào) cũng là "lời vàng ý ngọc" được con cháu ghi nhớ để thực hiện... như một lời trăng trối !!!!!
              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

• Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                Chỉ khi không làm việc gì nữa, sống bằng mấy đồng lương hưu còm thì mới thực sự là ông chủ.
                Mà không, phải đến khi nằm liệt giường, chuẩn bị được ngồi sau nải chuối,... thì mới thực sự là "ông chủ": Mọi việc đều có người phục vụ, kể cả ... ị . Lúc đó, mỗi lời nói (dù phều phào) cũng là "lời vàng ý ngọc" được con cháu ghi nhớ để thực hiện... như một lời trăng trối !!!!!
                Khi ngồi sau nải chuối cũng không thực sự là ông chủ vì hình vẽ "2 trái xoài trong 1 vòng tròn" (kinh dịch) đã nói lên điều đó,cực dương rồi sẽ đến cực âm mà thôi.

Comment

• Đúng thật là lãng phí...Việc gì phải khổ tâm hơn cả cực thân như thế... Bỏ quách đi cho xong...

Comment

• Nguyên văn bởi vungtau88 Xem bài viết
                    ở bên Nhật và 1 số nước khác ,người ta đã từ bỏ cuộc sống áp lực trên thành thị để trở về nông thôn " sống chậm " .trồng rau,làm ruộng có sao đâu bạn
                    ko biết bạn làm thuê kiếm đc bao nhiêu tiền mà ban có vẻ khinh thường những ngưởi nông dân quá vậy ? hãy nằm suy nghĩ suốt đêm mà xem,bạn hay người nông dân ai sướng hơn ai ?
                    Tôi khinh thường người nông dân ở câu nào vậy
                    Ở Nhật người ta làm nông dân ít ra còn sướng hơn ở VN. Ở VN làm nông dân mà 2 đứa con học ĐH không vỡ cả mồm chứ sướng à ?
                    Còn đọc văn mà không hiểu người ta muốn nói cái gì thì ... thôiiiiiiiii
                    Last edited by duong_act; 09-07-2013, 20:43.

Comment

• Ra hoang đảo sống như Robinson là không bao giờ sợ"Lãng phí cuộc đời vì kẻ khác".
                      Last edited by buikhacthinh; 09-07-2013, 23:11.

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                        Tôi khinh thường người nông dân ở câu nào vậy
                        Ở Nhật người ta làm nông dân ít ra còn sướng hơn ở VN. Ở VN làm nông dân mà 2 đứa con học ĐH không vỡ cả mồm chứ sướng à ?
                        Còn đọc văn mà không hiểu người ta muốn nói cái gì thì ... thôiiiiiiiii
                        haizz ba cái a Nobita này nói trước quên sau,lại tỏ ra nguy hiểm ngầm nửa chán thật

mãi làm người đầy tớ trung thành đi bạn

Comment

• Nguyên văn bởi buikhacthinh Xem bài viết
                          Ra hoang đảo sống như Robinson là không bao giờ sợ"Lãng phí cuộc đời vì kẻ khác".
                          Có thêm Thứ Sáu thì là thiên đường rồi !

Comment

• Trong cuộc đời này ai cũng đi làm thuê cả, chỉ có hình thức là khác nhau :

- Người làm thuê cho chủ doanh nghiệp, nhận tiền công và bị bớt xén bởi thủ thuật và phải nộp các loại phí, thuế trước khi kịp nhìn thấy tiền.

- Người tự làm cho mình như bác sỹ mở phòng khám, thợ sửa chữa điện tử mở quán, hay mấy em cứ có điện thoại là "đi", được gọi là làm tư, thu nhập nhiều ít tùy tài năng nhưng thường không kéo dài liên tục cả đời vì có nhiều rủi ro dẫn tới phá sản.

- Chủ doanh nghiệp phải căng óc ra tìm cách trả lương cho hàng chục, hàng trăm công nhân, kinh tế khủng hoảng thì giải tán hết cả, cũng chả sướng gì.

- Nếu ở nền kinh tế thị trường hoàn chỉnh như ở các nước tư bản thối nát thì chủ doanh nghiệp còn đi làm thuê cho đám cổ đông và nhà đầu tư, lơ mơ là mất ghế nhanh chóng, chịu quá nhiều áp lực, cổ phiếu lên xuống từng giờ.

- Nhà nước nhận tiền thuế của doanh nghiệp và quay lại phục vụ chính nhân dân (nghe nói thế), lúc này nhà nước làm thuê cho dân, nếu nước nào dân có quyền sa thải nhà nước thì đó là nước phát triển hoặc rồi sẽ phát triển.

Tóm lại nếu đứng ở một vai trò mà phán rằng ở vị trí kia sướng hơn thì không phải, chỉ là khổ theo các kiểu khác nhau.

Bạn định sắm vai nào ?

Theo như quan sát và hóng hớt được : nếu anh em đang làm chuyên môn sâu về một chuyên ngành nào đó mà chuyển sang làm giám đốc ngay thì sẽ sớm đón thất bại đầu tiên, vượt qua nó thì sẽ có thất bại thứ hai, cho đến khi nhận ra được mình còn thiếu quá nhiều thứ, kỹ thuật chỉ là một mảng của bức tranh mà trước đây mình tưởng là tất cả.

Vài lời chia sẻ với anh em, có gì mong nhận được phản biện khoa học và có văn hóa, hạn chế dùng gạch đá.

Comment

• Nguyên văn bởi vungtau88 Xem bài viết
                              haizz ba cái a Nobita này nói trước quên sau,lại tỏ ra nguy hiểm ngầm nửa chán thật

mãi làm người đầy tớ trung thành đi bạn
                              Đời còn dài, không phải vội

Comment

• Mấy ông chủ với mấy ông đầy tớ giải trí tí đã nào :

Click image for larger version

Name:	medium-56c2bf3aa584470c918d7f6dd6a3c4d7-650.jpg
Views:	1
Size:	776.7 KB
ID:	1381393

- Bảo trì, sửa chữa máy công nghiệp
                                - Thiết kế, chế tạo board mạch điện tử
                                - Mua bán, sửa chữa thiết bị test: Oscilloscope; Spectrum Analyzer...
                                - Dt: 0985205886 -

Comment

Về tác giả

Collapse

fantasy Tìm hiểu thêm về fantasy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X