Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đi làm thuê ? Ta đang lãng phí cuộc đời mình vì kẻ khác

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết
    hay mấy em cứ có điện thoại là "đi", được gọi là làm tư, thu nhập nhiều ít tùy tài năng nhưng thường không kéo dài liên tục cả đời vì có nhiều rủi ro dẫn tới phá sản.

.
    mấy e này làm chủ và tớ 2 chiều luôn phiên và rủi ro phá sản ở đây là .....

Comment

• trải nghiệm mới với câu nói của Trần Hùng John ( trích 24H.com.vn )

“Phần nhiều người Việt Nam có tính cách thụ động, là những người đi theo chứ không phải người tiên phong. Nếu có ai đó đi trước và thử trước thì tôi sẽ theo sau chứ không bao giờ là người dẫn đường. Áp lực xã hội khiến bạn phải đi theo con đường đã vẽ sẵn "

Comment

• Nguyên văn bởi vungtau88 Xem bài viết
        mấy e này làm chủ và tớ 2 chiều luôn phiên và rủi ro phá sản ở đây là .....
        Mấy em này tuổi nghề có hạn vì càng làm càng 'lỗ to', còn dân điện tử càng làm càng chán nghề, nhất là trong điều kiện VN.

Comment

• heo tôi thì chủ thớt này không thuộc dạng làm thuê . Làm đầy tớ thì đã giàu , chắc cũng không kêu ca gì . Làm thuê thì cũng khá giả , chắc cũng không có ý kiến gì . Theo tôi thì bạn này 10 năm qua toàn ĐI LÀM XIN thì đúng hơn . Đi làm xin thì cuộc sống cũng xấp xỉ na ná như đi ăn xin mà thôi . Đi ăn xin thì người ta chỉ cho ăn để đủ sống . Đi làm xin thì người ta trả lương cũng đủ sống thôi . Muốn đòng hoàng thì hiếm lắm . Bởi vì trước khi bắt đầu làm việc ở một đơn vị thì thường phải ký vào một tờ giấy có tên là " Đơn xin việc làm" . Kể từ lúc đó , mọi việc bạn ấy làm chỉ là việc đi xin . Mà đã là cái thứ đi xin thì không ra gì cả .
          Nếu chỗ nào tuyển dụng lao động mà bắt người lao động phải ký vào tờ giấy có tên là " Đơn xin việc làm" , thì đừng ký mà hãy tìm nơi khác ngay . Bởi vì làm việc ở những chỗ đó có đến 20 năm thì cũng không tiến bộ được hơn bạn chủ thớt này đâu .
          Chỉ có chỗ nào phải ký tờ giấy có tên " Đơn đăng ký lao động " thì hãy ký và làm việc ở đó .
          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

• Mình ký vào cái giấy "Hợp đồng lao động". Không có cái giấy như bác nói

Comment

• đơn xin việc thì cái đó chỉ là ban đầu để đưa thông tin về mình và nhu cầu được đi làm, sau khi được nhận thì ta phải làm cái :" Hợp đồng lao động ". nếu bác không viết đơn xin việc ngay từ ban đầu thì chắc bác Van cũng không được nhận vào làm việc. ( trừ khi pác là người chủ sử dụng lao động hoặc....)

Comment

• Các bạn ơi!Hảy yêu nghề và chấp nhận khó khăn đã qua và trước mắt.Cách nay trên 20 năm tôi đã từng bỏ nghề (giáo viên tiểu học),nhảy ra ngoài xã hội làm đủ mọi nghề từ thợ sơn xe đạp,xe gắn máy kiếm chút tiền còm,vẽ chữ quảng cáo(lúc đó làm gì có tiền mua máy vi tính để nắm đuôi chuột như bây giờ)đến nhạc công chơi Ghitar Bass ở quán bar,đoàn ca nhac nhẹ....Để đầu tư sách vở,tài liệu nói chung chỉ vì lòng đam mê nghề sửa chửa điện tử.Sau đó lui về nhà mở tiệm sửa chửa nho nhỏ không dám mướn mặt bằng ở ngoài đường lớn(vốn liếng đâu mà mướn),không dám trương bảng hiệu (mắc cở sợ người ta chê mình mới ra nghề còn yếu),dần dà mình cũng có khách chịu đem đồ tới "hy sinh".Có đôi lúc làm "Ế" cũng cảm thấy nãn chí muốn bỏ nhưng bỏ thì bắt đầu từ Zero lại à?Chấp nhận "sống chung với lũ" thôi!Bây giờ mình nghiệm ra một điều là hãy làm tốt công việc,trách nhiệm của mình và cố gắng phấn đấu dù gặp nhiều khó khăn,gian khổ dể đạt được mục đích giãm thất nghiệp vì chọn ngành ,chọn nghề không đúng theo ý thích của mình!Mấy lời tâm sự chân thành khống phải đao to búa lớn,nếu có gì mạo phạm mong các bạn bỏ qua cho,đừng chấp nhất anh thợ vườn nhìn bầu trời quê mình thấy nhỏ!Nay kính.

Comment

• Mình thì tuổi đời chưa nhiều, tuổi nghề thì càng ít nhưng mà chiêm nghiệm từ những người đi trước. Những người có máu gan to, không chịu làm thợ, muốn tự mình làm chủ mà giãy đạp với đời thì 100 ông chắc phải có đến 90 ông ( hoặc hơn thế ) nhận lại kết cục bi thảm là uổng phí cả cuộc đời.
                  Cái tuổi trẻ, cái tuổi làm nên sự nghiệp, cái tuổi tung hoành nó qua nhanh lắm. Cho nên nếu thấy đủ trình, đủ điều kiện thì hãy mơ tới làm chủ không thì chấp nhận làm thuê đi và hãy làm cho tốt. Làm thuê cũng có 5,7,10 loại mà, nếu ngẫm ra thì ví dụ đến chủ tịch huyện, tỉnh vẫn là làm thuê đấy. Miễn sao là vợ con, người thân đỡ khổ, bố mẹ tự hào... là tốt rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi trungthanh43 Xem bài viết
                    Mình mới mở tiệm Quảng cáo được 2 tháng. Trước đó đã đi làm thuê 2 năm cho tiệm quảng cáo. Kinh nghiệm cũng có được chút ít. Giờ mình đã hiểu người làm thuêvà chủ sướng chỗ nào, khổ chỗ nào. Có bác nào đang là chủ tiệm Quảng cáo có thể chia sẻ với e ít kinh nghiệm làm chủ được không ạ.
                    chào bạn, mình cũng sắp mở 1 tiệm quảng cáo, rất vui dc làm wen, hi vọng bạn giúp mình 1 tí khi mới khởi đầu. mail mình là: ledthanhtung@gmail.com. rất vui khi làm wen với bạn
                    không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

• hi vọng nhiều thì thất vọng cứ theo số mũ ấy

Comment

• dạo này ae ta chắc làm ông chủ hết rồi nhẩy ,chẳng thấy ai kêu khổ nữa cả .

gần Tết rồi , lại hết 1 năm đi làm thuê nữa rồi đó các bạn
                        không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

• Nhanh như dog chạy ngoài đồng các anh nhỉ. E cũng thấy choáng váng. Nợ nần + iu sầu.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                          Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• Nguyên văn bởi newfolder92 Xem bài viết
                            hi vọng nhiều thì thất vọng cứ theo số mũ ấy
                            Quay ngược lại đi anh bạn!Đừng rẽ hướng nào và cũng đừng đi thẳng!

Comment

• Còn có công việc làm thê thì sướng rồi, em ra trường được vài tháng rồi vẫn còn đang tình trạng thất nghiệp đây.
                              Bùi Thành Hậu

Gmail:
                              Fb:

Comment

• Theo mình làm thue hay làm chủ tùy theo hoàn cảnh và thòi cuộc.Con người muốn làm cái gì muốn thành công phải hiểu mình và hiểu người.Cùng là đi làm nhưng mỗi người có mục đích khác nhau .nếu mục đích là kiếm tiền sẽ khác mục đich kiếm nghề. Con người nói chung đều có chung cái đích là danh và lợi nếu mang cho họ miếng cơm manh áo họ sẽ theo anh và anh sẽ sai khiến họ anh sẽ là chủ , còn không sẽ ngược lại

Comment

Về tác giả

Collapse

fantasy Tìm hiểu thêm về fantasy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X