Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm bảng quảng cáo Led

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chào Mọi Người. Mình Có Làm 1 Cái Bảng Phần Cứng Xong Hết. Còn Lại Phần Mềm Như Sau:
    Đường Viền Mình Lấy Chân P2^0 và P2^1 Và Muốn Nó Chạy Mãi Mãi. Nhưng Giờ Chưa Biết Phải Lập Trình Thế Nào.
    Mong Mọi Người Giúp!
    Forum Lớp Kỹ Thuật Điện Tử- Đại Học Kỹ Thuật Công Nghiệp

Comment

• Nguyên văn bởi kdt_khanh Xem bài viết
      Chào Mọi Người. Mình Có Làm 1 Cái Bảng Phần Cứng Xong Hết. Còn Lại Phần Mềm Như Sau:
      Đường Viền Mình Lấy Chân P2^0 và P2^1 Và Muốn Nó Chạy Mãi Mãi. Nhưng Giờ Chưa Biết Phải Lập Trình Thế Nào.
      Mong Mọi Người Giúp!
      .
      Forum Lớp Kỹ Thuật Điện Tử- Đại Học Kỹ Thuật Công Nghiệp

Comment

• các A,các Bác, các Chú, Các chị co em hoi cái nay nha:E Viết chuơng trình xuất ra VDK ở mức thấp, thì em dùng con tran PNP, dùng con PNP này mắc nó làm sao ạ?

Comment

• Nguyên văn bởi tuankep6 Xem bài viết
          bạn có hiệu ứng sao băng hả trong filr đính kèm có k vậy cho m xin với cái 8 led cũng đc vì code m chưa biết viêt nên đi nhờ mọi người mà chưa đc bạn có thì hay quá rồi
          trời ơi là trời xin lỗi bạn một chút sao mà nhiều sao thế cũng phải xin cơ à. thật là hổ thẹn ! bạn ơi cách tìm hiểu về kĩ thuật nhanh nhất khi tự mình tìm hiểu, không được thì lại tự tìm hiểu không hiểu được thì cũng lại tự tìm hiểu >>>>>>>>>>>>>>>chúc thành công .
          chỉ có tâm hồn là nơi duy nhất: có thể biến thiên đường thành địa ngục và ngược lại có thể biến địa ngục hóa thiên đường
          Everything should be made as simple as possible, but not simpler

Comment

• Nguyên văn bởi luonghongson Xem bài viết
            các A,các Bác, các Chú, Các chị co em hoi cái nay nha:E Viết chuơng trình xuất ra VDK ở mức thấp, thì em dùng con tran PNP, dùng con PNP này mắc nó làm sao ạ?
            bạn xem sơ đồ này có được không ?
            Attached Files
            chỉ có tâm hồn là nơi duy nhất: có thể biến thiên đường thành địa ngục và ngược lại có thể biến địa ngục hóa thiên đường

Comment

• cac ban trog dien dan oi jup mjh voi mjh dang can fai hex bien quang cao viền sao băng ban nao co thj jup mjh voi 16k va 32k duoc ka 2 thj cang tot cam on cac ban nhju

Comment

• cac ban trog dien dan oi jup mjh voi mjh dang can fai hex bien quang cao viền sao băng ban nao co thj jup mjh voi 16k va 32k duoc ka 2 thj cang tot cam on cac ban nhju ho89c52 nhe

Comment

• Nguyên văn bởi van_tuan Xem bài viết
                  cac ban trog dien dan oi jup mjh voi mjh dang can fai hex bien quang cao viền sao băng ban nao co thj jup mjh voi 16k va 32k duoc ka 2 thj cang tot cam on cac ban nhju ho89c52 nhe
                  bạn đã tìm hiểu về cách hiển thị một matran led 8*8 ( 8 * xx) theo kiểu quét hàng chưa. cái sao băng này cũng tựa như hiển thị cái matran đó.tuy nhiên ở đây không phải hiển thị trên 8 hàng mà chỉ có 1 hàng thôi, giả sử mình có một mảng dữ liệu 2 chiều a=[8][32] tức là có 8 hàng và 32 cột . và mình có 32 kênh chẳng hạn thì hiển thị nó như sau:
                  thứ 1 : kênh 1 = hàng 1 cột 1; kênh 2= hàng 1 cột 2......kênh 32= hàng 1 cột 32 trễ khoảng 10us
                  thứ 2 : kênh 1 = hàng 2 cột 1; kênh 2= hàng 2 cột 2......kênh 32= hàng 2 cột 32 trễ khoảng 10us
                  thứ 3 : kênh 1 = hàng 3 cột 1; kênh 2= hàng 3 cột 2......kênh 32= hàng 3 cột 32 trễ khoảng 10us
                  thứ 4 : kênh 1 = hàng 4 cột 1; kênh 2= hàng 4 cột 2......kênh 32= hàng 4 cột 32 trễ khoảng 10us
                  thứ 5 : kênh 1 = hàng 5 cột 1; kênh 2= hàng 5 cột 2......kênh 32= hàng 5 cột 32 trễ khoảng 10us
                  thứ 6 : kênh 1 = hàng 6 cột 1; kênh 2= hàng 6 cột 2......kênh 32= hàng 6 cột 32 trễ khoảng 10us
                  thứ 7 : kênh 1 = hàng 7 cột 1; kênh 2= hàng 7 cột 2......kênh 32= hàng 7 cột 32 trễ khoảng 10us
                  thứ 8 : kênh 1 = hàng 8 cột 1; kênh 2= hàng 8 cột 2......kênh 32= hàng 8 cột 32 trễ khoảng 10us
                  bạn lặp lại nhiều lần khoảng cỡ 20 lần đoạn thứ 1 đến thứ 8 thì sẽ hiển thị ra được 32 kênh.
                  góp ý một chút bạn tham khảo !

Comment

• Mình thấy các bạn nói về làm bảng led phức tạp quá. hôm nay minh sẽ hướng dẫn cho các bạn làm bảng led vẫy.
                    bước 1: tạo maket nghĩa là tạo bảng led vẫy cần làm mình thường dung corel sau đó đi in lên decan rồi dán lên com (Alu) rồi khoan để ghim led
                    bước 2: ghim led; đối với việc ghim led các bạn phải tính theo công thức là: R= (U nguồn - U led * số led)/ I led
                    ví dụ: ta mắc 4 bóng đỏ nối tiếp và sử dụng nguồn 12 V ta sẽ có R = (12 - 2*4)/ 0.02 = 200 ohm vì trên thị trường không có loại 200 ohm nên ta chọn trở 220 ohm. các loại khác tương tự. với led đỏ, vàng U = 2v, I= 0.2 A, led xanh , trắng, xanh dương U = 3v, I = 0.01 A
                    sơ đồ đấu led: dương-led-led-led-trở-âm(nối vào cổng công suất ở mạch điều khiển). trong một bảng led vẫy ta có nhiều cụm như vậy nối song song với nhau để tạo thành chữ hoặc hình ảnh tùy bạn tạo maket. sau khi nối hết các bóng led trên bảng ta cho cực dương chung tất cả bảng rồi nối thẳng vào nguồn. còn cực âm thì mỗi chữ một dây âm để đièu khiển nhấp nháy.
                    bước 3: tạo mạch. bạn có thể dùng mạch 89c51 làm mạch 32 cổng hoạc ít hơn tùy ý do các port ra của 89c51 luôn bị sụt áp (2.4v) nên khi làm mạch các bạn dùng thêm ic 74hc245 để khuyếch đai đầu ra đủ 5 v, còn tầng công suất sử dụng tip41c. nếu không dùng 74hc245 thì bạn phải dung tầng công suất là tip 122 ( loại này đã được chế tạo lắp dalington ở trong).
                    bước 4 : lập trình và lắp ráp;
                    bạn có thể tự lập trình hoặc dùng phần mềm lập trình( việc này nhiều bạn biết)
                    sau khi hoàn tất bạn hàn khung hộp rồi ốp vào là ok. nguồn các bạn có thể dùng adaptor hoặc nguồn máy tính.
                    chúc các bạn thành công.

bạn cho mình hỏi con tip122 nó là loại NPN vậy VDK xuat ra mức thấp thì sao nó dẫn dc! mình chưa rành về phần cứng bạn có thể nói rõ phần công suất dc ko? ai biết chỉ dùm nha! thank nhiều!!!

Comment

Mình thấy các bạn nói về làm bảng led phức tạp quá. hôm nay minh sẽ hướng dẫn cho các bạn làm bảng led vẫy.
                      anh em minh học tập và nghiên cứu đi sau thực tế quá rùi, cái này năm 2007 mà giới thiệu thì nhiều anh em trong diễn đàn ra trường có thể tự mở cửa hàng nhận được biển qc về làm rùi. hehehehe.....

Comment

• Nguyên văn bởi daohuytien Xem bài viết
                        anh em minh học tập và nghiên cứu đi sau thực tế quá rùi, cái này năm 2007 mà giới thiệu thì nhiều anh em trong diễn đàn ra trường có thể tự mở cửa hàng nhận được biển qc về làm rùi. hehehehe.....
                        Bây giờ mở cũng được mà bạn . nhiều bác mở hiệu quảng cáo còn k biết hàn linh kiện ý chứ . mạch đk thì mua . hàn led thì thuê sinh viên . tiền thì bỏ túi . :P

Comment

• hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn longdtskn mở bây giờ vẫn được. đúng rồi nếu là sinh viên ra trường tích lũy được kinh nghiêm mở cửa hàng làm quảng cáo này thì tốt quá tốt tốt quá !

thêm chút :bạn ơi không trách được các pác ấy đâu. các pác ấy biết tính toán và dám làm. những cái mà kĩ thuật chưa làm được thì các pác đi thuê cũng không có sao chứ bạn, thuê sinh viên thậm chí là thuê luôn cả kĩ sư điện tử về hàn led và làm mạch ..... nhiều thứ lắm. quan trọng các pác kiếm được nhiều xiền .

Comment

• Vâng . nhưng mình chỉ nói thế chứ nào dám trách các bác ấy , ở đời k cho nhau được cái gì , thì chỉ chúc nhau thành công thui bác ạ

Comment

• các a cho em hỏi 1 chữ của e có 19 led, e dùng led đỏ, nguồn 12v, em mắc 5 led nối tiếp, rồi nối với 2 hàng led có 5 led và 1 hàng 4 led , tất cả 19 led. như vậy thì có dc ko? chỗ này em chưa rõ! mong dc giúp đỡ

Comment

các a cho em hỏi 1 chữ của e có 19 led, e dùng led đỏ, nguồn 12v, em mắc 5 led nối tiếp, rồi nối với 2 hàng led có 5 led và 1 hàng 4 led , tất cả 19 led. như vậy thì có dc ko? chỗ này em chưa rõ! mong dc giúp đỡ
                                bạn có 19 bóng trong 1 chữ và bạn đấu 5 bóng một dãy. khi ấy bạn có 4 dãy bóng nhưng 1 dãy chỉ có 4 con led. để chữ đấy sáng đều thì bạn có 2 cách : + thêm 1 bóng vào dãy 4 bóng , + bạn tăng điện trở ở dãy 4 bóng.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangklong Tìm hiểu thêm về hoangklong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X