Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm bảng quảng cáo Led

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• muốn led sáng đều thì cần mua led tốt
    muốn led sáng nhất thì cần tính trở hạn dòng cho led ở mức cho dòng qua nhiều nhất có thể
    4500 bóng chạy nguồn 10 a thì hơi khó
    led thì mắc nối tiếp 3 - 5 bóng cho 1 nhánh dùng trở 180 om -330 om cho 1 nhánh ,nếu mắc song song thì dòng tiệu thụ khá lớn

Comment

• em mắc song song rồi .... bây h có cách nào không anh ,,
      đam mê là bất tân

Comment

• các anh nào có mạch led chạy chữ chào mừng noel hay chúc mừng năm mới làm ơn post lên cho em coi với.

Comment

• Nguyên văn bởi hoangklong Xem bài viết
          Có bác nào biết cách xếp led bằng Coreldraw ko chỉ em với, cách xếp led xung quang chử và xếp đầy chử. Hồi mới làm cái bảng đầu tiên cho nhà em ngồi đo bằng tay mới chết đó chứ
          có gì send tài liệu wa cho em nhen mail hoangklong18@gmail.com
          thanks các bác
          Loạt bài hướng dẫn xếp led này hi vọng giúp ích cho bạn
          Quảng cáo LED | Dân Quảng Cáo LED

Comment

• Nguyên văn bởi qcsonglong Xem bài viết
            muốn led sáng đều thì cần mua led tốt
            muốn led sáng nhất thì cần tính trở hạn dòng cho led ở mức cho dòng qua nhiều nhất có thể
            4500 bóng chạy nguồn 10 a thì hơi khó
            led thì mắc nối tiếp 3 - 5 bóng cho 1 nhánh dùng trở 180 om -330 om cho 1 nhánh ,nếu mắc song song thì dòng tiệu thụ khá lớn
            ----
            nếu em dùng nguồn 5v thi đấu // dc phải không anh ...
            đam mê là bất tân

Comment

• nếu 5 vol cũng có thể song song và có thể nối tiếp 2 bóng với điều kiện U led < U nguồn ,dùng 5v thì ampe phải cao!bạn ở đâu? nếu ở biên hòa tới đây mình dạy làm led toàn tập,miễn phí nhé,hoặc 0908.09.49.72 long 25 tuổi,có cái phần mềm này mà up lên khó quá
              đây rồi
              http://www.mediafire.com/download/z1...dimmPacked.rar
              chạy phần mềm và nhấn vào dấu hỏi ở góc phải bên dưới rồi đọc thật kỹ nhé
              Last edited by qcsonglong; 02-12-2013, 18:22.

Comment

• [/QUOTE]
                Nguyên văn bởi nha phan Xem bài viết
                các anh nào có mạch led chạy chữ chào mừng noel hay chúc mừng năm mới làm ơn post lên cho em coi với.
                bạn ra chợ mua 1 mạch 32 ngõ ra cho led có 10k ah! mua linh kiện về gắn vào là ok
                Last edited by qcsonglong; 02-12-2013, 18:13.

Comment

• cũng chả có gì phức tạp lắm đâu bạn.
                  boar thì ra chợ mua luôn cho khỏe.
                  led cũng vậy. chỉ cần mua về rồi lắp thôi mà.
                  trước mình làm 1 cái bảng khoảng 1k2 led. mua 1 cục adapter 12v4A chạy vi vu.
                  cách mắc led thì cứ 4 con nối tiếp mắc song song với nhau.
                  còn tùy vào màu của led nữa.
                  ra chợ trước khi mua hỏi người ta con led này tiêu thụ bao nhiêu V về tính ra rồi gắn tụ cho phù hợp.
                  nhưng theo kinh nghiệm của mình thì thường người ta lắp tụ 330om và 130om.
                  cắt lỗ thì cứ đem ra tiệm laze người ta cắt cho nhanh

Comment

nếu 5 vol cũng có thể song song và có thể nối tiếp 2 bóng với điều kiện U led < U nguồn ,dùng 5v thì ampe phải cao!bạn ở đâu? nếu ở biên hòa tới đây mình dạy làm led toàn tập,miễn phí nhé,hoặc 0908.09.49.72 long 25 tuổi,có cái phần mềm này mà up lên khó quá
                    đây rồi
                    LedimmPacked
                    em ở hà nôị cơ ..... nhưng vậythi cần dùng nguồn 5v bao nhiu A .. chạy 4500 led.... hjhjhj
                    đam mê là bất tân

Comment

nếu 5 vol cũng có thể song song và có thể nối tiếp 2 bóng với điều kiện U led < U nguồn ,dùng 5v thì ampe phải cao!bạn ở đâu? nếu ở biên hòa tới đây mình dạy làm led toàn tập,miễn phí nhé,hoặc 0908.09.49.72 long 25 tuổi,có cái phần mềm này mà up lên khó quá
                      đây rồi
                      LedimmPacked
                      '
                      em hỏi thì bảo là phải dùng nguồn 5v-40A .... có cần dùng nguồn lớn vậy không ạ..., em định mua nguồn 5v-10A ,, không biết có được không ......
                      đam mê là bất tân

Comment

đây rồi
                        LedimmPacked

anh ơi facebook của anh là gì có gì em chưa biết em hỏi ....... em chứa học tới mấy cái này nên gà lăm... mong dc anh chỉ giáo....
                        đam mê là bất tân

Comment

• đo xem 1 con led chịu dòng mấy a và áp mấy vol rồi mà tính trở
                          chúc bạn thành công
                          Mạnh Hùng - ĐT: 0983313518
                          Sửa lỗi, Chuyển nguồn đồ Nội địa Nhật 100V sang chạy 220V

Comment

• Nguyên văn bởi buitruong436 Xem bài viết
                            anh ơi facebook của anh là gì có gì em chưa biết em hỏi ....... em chứa học tới mấy cái này nên gà lăm... mong dc anh chỉ giáo....
                            dòng cho mỗi led là từ 10-25mA tùy thuộc trở bao nhieu ôm
                            nếu cứ trung bình thì 1 led 15mA =0.015 A x4.000 bóng=60A nếu bạn nối tiếp 3 bóng dùng 12v thì chỉ hết khoảng hơn 20A thôi
                            nhưng nếu bạn có 40 a và không cần sáng lắm thì cũng có thể dùng dc bằng cách mắc trở lớn vào hoặc vặn cái biến trở trong nguồn cho ra khoảng 4 vol thôi ,phương pháp này là tạm dc thôi,nhưng mà nhiều led thế mà bạn làm vậy thì không ổn đâu
                            chưa kể là cái nguồn của bạn chắc chắn sẽ ko dc 40 A
                            bạn có thể nói led của bạn màu gì ko để mình tính cho?
                            facebook thì có nhưng mình lười soạn văn bản lắm vì nó có công thức nên soạn mệt lắm
                            có số mobi thì nhá máy qua mình gọi lại cho vì máy mình trả sau nên ko mất phí
                            trong diễn đàn này có bài viết rất cụ thể để mình tìm và gửi cho nhé
                            Last edited by qcsonglong; 03-12-2013, 09:57.

Comment

• link nè bạn http://www.dientuvietnam.net/forums/...20/index2.html
                              "LED màu vàng hổ phách thì thường có điện thế là 2V. Nếu bạn mắc mỗi hàng gồm 3 bóng nối tiếp nhau thì hiệu điện thế của cả dãy gồm 3 bóng sẽ là 2Vx3=6V.
                              Tương tự như vậy, nếu bạn mắc 2 bóng nối tiếp nhau thì hiệu điện thế của dãy 2 LED sẽ là 2Vx2=4V.
                              Đối với dãy LED gồm 3 bóng mắc nối tiếp nhau, hiệu điện thế của dãy LED là 6V, thì khi mắc vào nguồn 9V, bạn mắc thêm điện trở để hạn chế dòng điện đi qua LED.
                              Vì mạch điện này gồm 3 LED mắc nối tiếp nhau nên cường độ dòng điện qua mỗi LED đều giống nhau; lúc này đèn sẽ sáng đều.
                              Chọn giá trị điện trở thì bạn cứ áp dụng định luật Ohm cho dòng điện không đổi("dòng điện không đổi" là dòng điện một chiều) là được.
                              Muốn biết giá trị điện trở thì bạn cần biết hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở và cường độ dòng điện qua nó. Giả sử mình gọi:
                              U là hiệu điện thế giữ hai đầu điện trở(đơn vị là Volt, kí hiệu: V)
                              I là cường độ dòng điện qu điện trở(đơn vị là Ampere, kí hiệu: A)
                              R là giá trị của điện trở (đơn vị là Ohm, kí hiệu: Ω)
                              Biết được những giá trị trên thì suy ra giá trị điện trở cần tìm; áp dụng công thức:
                              I = U : R (A)
                              Đó là công thức chính. Từ công thức đó, bạn có thể suy ra các công thức biến đổi của nó như:
                              => R = U : I (Ω)
                              => U = I x R (V)
                              Ví dụ như dãy LED có hiệu điện thế là 6V; mà nguồn điện là 9V. Vậy, hiệu điện thế của điện trở khi mắc nối tiếp vào dãy LED sẽ là 9V-6V=3V.
                              Bạn sẽ tự chọn giá trị của cường độ dòng điện thì mới tính được. Ở đây có sự gán ghép cường độ dòng điện cho điện trở và LED. Bạn gán cho nó giá trị cường độ dòng điện là khoảng từ 10mA cho đến 20mA. Khi thay vào công thức để tính thì không dùng đơn vị mA; mà phải qui đổi về đơn vị tiêu chuẩn trong hệ SI.
                              Đơn vị của cường độ dòng điện là Ampere(A); và 1A = 1000mA. Chữ "m" là tiền tố chỉ ước số của các đơn vị cơ bản trong hệ SI. Nó có nghĩa là "mili"; có giá trị bằng 1/1000 giá trị của đơn vị cơ bản.
                              Người ta viết 10mA hay 20mA là để cho gọn khi trình bày, thay vì phải viết là 0.01A hay 0.02A.
                              Trở lại ví dụ của bạn là mạch gồm 6 LED vàng nối tiếp nhau.
                              Giờ bạn đã biết hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở là 9V-6V=3V rồi. Giờ bạn có thêm giá trị của cường độ dòng điện là khoảng từ 10-20mA; giá trị này là bạn tự cho chứ không ai cho sẵn đâu mà đi tìm. Bây giờ bạn thử chọn 15mA(tức là 0.015A)
                              Áp dụng công thức, ta được:
                              I =U : R => R = U : I = 3 : 0.015 = 200 (Ω)
                              Vậy là bạn cần điện trở có giá trị là 200Ω để mắc nối tiếp vào dãy LED trên.
                              Tương tự, bạn có thể tính cho dãy LED gồm 2 con hay 4 con,.... Nhưng chú ý, Nguồn điện nên có điện thế lớn hơn hiệu điện thế của cả dãy LED một chút
                              thì mới tính được.
                              Ví dụ như bậy giờ bạn muốn mắc một dãy gồm 10 LED vàng nối tiếp nhau; thì hiệu điện thế của cả dãy LED sẽ là 20V. Nguồn 9V của bạn không thắp sáng được dãy LED này. Lúc này, bạn cần nguồn từ 21V trở lên. Nhưng cũng đừng để quá cao so với hiệu điện thế của dãy LED; sẽ làm hao tốn điện năng không cần thiết. Khoảng từ 21-24V là được.
                              Đối với trường hợp của bạn thì chỉ cần loại điện trở có công suất 1/4W(0.25W) là được. Chọn công suất của điện trở cũng quan trọng không kém. Nếu chọn công suất nhỏ hơn mạch tiêu thụ thì có thể làm cho điện trở bị nóng, bị cháy....
                              Nếu chọn lớn hơn công suất mạch tiêu thụ thì bị lãng phí tiền.
                              Một giá trị điện trở có thể có nhiều loại công suất khác nhau. Ví dụ như cùng là 10Ω; nhưng có loại là 1/8W, 1/4W, 1W, 2W, 5W, 10W, 20W,.... Kích thước chúng sẽ khác nhau.
                              Bạn chọn loại 1/4W là vừa cho mạch của bạn.
                              Còn ý kiến chà nhám chân LED trước khi hàn thì tùy trường hợp. Nếu LED mua mới, còn kín bọc thì hàn rất dễ ăn. Hoặc để lâu, nhưng bao bọc cẩn thận thì vẫn dễ hàn. Còn nếu để trơ ngoài không khí lâu ngày thì có thể sẽ hơi khó hàn. các chân LED bị bụi bám hay bị oxi hóa.... Chỉ cần cạo sơ hoặc đánh nhám là hàn dễ hơn."

e mượn bài viết của bác này chút nhé ,nếu bác có ghé qua thì thông cảm cho e nhé!

Comment

dòng cho mỗi led là từ 10-25mA tùy thuộc trở bao nhieu ôm
                                nếu cứ trung bình thì 1 led 15mA =0.015 A x4.000 bóng=60A nếu bạn nối tiếp 3 bóng dùng 12v thì chỉ hết khoảng hơn 20A thôi
                                nhưng nếu bạn có 40 a và không cần sáng lắm thì cũng có thể dùng dc bằng cách mắc trở lớn vào hoặc vặn cái biến trở trong nguồn cho ra khoảng 4 vol thôi ,phương pháp này là tạm dc thôi,nhưng mà nhiều led thế mà bạn làm vậy thì không ổn đâu
                                chưa kể là cái nguồn của bạn chắc chắn sẽ ko dc 40 A
                                bạn có thể nói led của bạn màu gì ko để mình tính cho?
                                facebook thì có nhưng mình lười soạn văn bản lắm vì nó có công thức nên soạn mệt lắm
                                có số mobi thì nhá máy qua mình gọi lại cho vì máy mình trả sau nên ko mất phí
                                trong diễn đàn này có bài viết rất cụ thể để mình tìm và gửi cho nhé

em dùng 2000 led đỏ đục . 1000 xanh lá ... 1000 xanh dương ạ... anh tính giúp em với
                                đam mê là bất tân

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangklong Tìm hiểu thêm về hoangklong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X