Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• lõi nào cũng được. dòng 20a chỉ nên 100uh trở lại. khi đó dòng gợn đầu ra bên 12v nó hơi cao, khoảng vài A, mình chỉ cần cho tụ low ERS vào , loại dung lượng lớn, ví như dùng 2 con 4200uf/35 trong ups chẳng hạn. hoặc tăng tần số chuyển mạch lên cao thì tụ nhỏ lại nhưng sẽ vất vả hơn. còn làm sao nhét hai con tụ vào cái chỗ chỉ cho 1 con thì cần phải khéo tay.
    LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Lại lõi nào cũng đc. Nếu cố dùng cái lõi OD27mm cũ thì phải chập chừng 4-5 lõi lại chắc mới đủ chạy 20A. Mà cái bình 50Ah gì mà phải sạc tới 20A. Sạc chừng 10A thì lâu lắm là khoảng 6-7h thôi chứ mấy. Sạc dòng cao thế ko có kiểm soát nhiệt nguy hiểm lắm, chớ nên.

Comment

• Accu 100Ah mua cách đây 3 năm, giờ sạc tầm 10 đến 12 tiếng mà dòng sạc chỉ quanh quẩn 1,8~1,9A nên mạch không chuyển sang LED xanh. Vậy do accu đã cũ quá rồi phải ko các bác?

Comment

• Thế bạn chỉnh vr nâng dòng ngắt lên chứ sao đâu.

Comment

• Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết
            Accu 100Ah mua cách đây 3 năm, giờ sạc tầm 10 đến 12 tiếng mà dòng sạc chỉ quanh quẩn 1,8~1,9A nên mạch không chuyển sang LED xanh. Vậy do accu đã cũ quá rồi phải ko các bác?
            Hẳn có hộc kém rồi nên sạc hoài áp không lên nổi 2.4V, nên dòng sạc cứ cao gần 2A. Bình nó sôi lên, ấm lên là đầy rồi, chỉnh Vr cho ngắt tại dòng đó thôi

Comment

• CÓ KHI NÀO ÁP NẠP CAO QUÁ KHÔNG ĐÓ. ÁP NẠP CAO QUÁ BÌNH THÌ ĐẦY TRÀN MÀ VẪN ÉP NÓ THÌ DÒNG VẪN CỨ CAO VÀ DỄ HỎNG.

Comment

• bác cứ để ý áp sạc rồi đồng hồ đo A chuẩn thì chỉnh mức ngắt cho phù hợp là ok có gì đâu
                lưu ý thiết bị đo áp và dòng có chuẩn không nhé bác

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                  Hẳn có hộc kém rồi nên sạc hoài áp không lên nổi 2.4V, nên dòng sạc cứ cao gần 2A. Bình nó sôi lên, ấm lên là đầy rồi, chỉnh Vr cho ngắt tại dòng đó thôi
                  Tiếp tục sạc đến khoảng 17 tiếng thấy nó tụt xuống còn khoảng 1,4A. Vậy là vẫn sạc vào các bác ợ, tuy là rất chậm. Mình đã chỉnh cho nó chuyển chế độ ở 1.6A.

Comment

• E có một vấn đề về pin ko biết hỏi ở đâu nên vào đây mong các bác giúp. E có cell pin lap củ như hình, e ko biết nó là mấy vôn, dung lượng bao nhiu. Và cho e hỏi thêm là với cell trên thì mình xả còn mấy vôn là tốt nhất ạ, e đinh độ lại cái đèn pin chụp đầu của tía e, nó bị hư pin

Comment

• Bác TP_Electro ơi, cái mạch chạy sạc của Bác em dùng nguồn tổ ong cấp liệu có được không ah!
                      |

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                        Mạch này cũng có thể kéo đc dòng lớn, tùy thuộc vào diode và bộ nguồn pc. Của mình hạn dòng ở 10A chạy 2 diode 30a ko tản nhiệt Vf = 0.9 thấy nóng rát.
                        Nếu bác nào có nhả ý làm thì nói mình post last Version lên cho nhé.
                        Cho mình xin phiên bản last để dùng vs nguồn tổ ong đc Ko?
                        |

Comment

• ok để mai mình gởi cho nhé. Nhó đổi lại đuôi rar đã mở nhé.
                          Attached Files
                          Last edited by TP_Electro; 23-08-2016, 08:33. Lý do: Thêm file đính kèm như đã hứa!

Comment

• cho em tên con linh kiện này là gì các bác?

Comment

• Nguyên văn bởi moto Xem bài viết
                              E có một vấn đề về pin ko biết hỏi ở đâu nên vào đây mong các bác giúp. E có cell pin lap củ như hình, e ko biết nó là mấy vôn, dung lượng bao nhiu. Và cho e hỏi thêm là với cell trên thì mình xả còn mấy vôn là tốt nhất ạ, e đinh độ lại cái đèn pin chụp đầu của tía e, nó bị hư pin
                              pin này 3.6V, tầm 2200-2800mAh, cho xả tới 2.8-3V thôi là được

Comment

• Nguyên văn bởi thiet_kt Xem bài viết
                                cho em tên con linh kiện này là gì các bác?

con đó là diode ban ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X