Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhìn dạng sóng thì thấy thưa nhỉ, chắc khoảng 6-8 chu kì pwm/ bậc sin. Nếu so với cái ko có ac vfb của mimh 1chu ki pwm/ bậc sin thì cũng hơi lớn. Nếu như code giống thằng egs này giờ mình làm ok với con mcu đó. Nếu mcu tốc độ cao tí thì có thể cho độ phân giải full ở fpwm cao luôn nhu của Century bác nói.

Ở fpwm thấp mà full thì cũng chỉ đc chừng đó bậc và fpwm cao cũng từng đó bậc thì cái fpwm cao ngon hơn ko nhỉ?

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
      Nhìn dạng sóng thì thấy thưa nhỉ, chắc khoảng 6-8 chu kì pwm/ bậc sin. Nếu so với cái ko có ac vfb của mimh 1chu ki pwm/ bậc sin thì cũng hơi lớn. Nếu như code giống thằng egs này giờ mình làm ok với con mcu đó. Nếu mcu tốc độ cao tí thì có thể cho độ phân giải full ở fpwm cao luôn nhu của Century bác nói.

Ở fpwm thấp mà full thì cũng chỉ đc chừng đó bậc và fpwm cao cũng từng đó bậc thì cái fpwm cao ngon hơn ko nhỉ?
      Theo mình nghĩ với mỗi bậc sin mà có fpwm càng lớn sẽ càng mịn.nếu làm mỗi bậc sin là 1 chu kỳ pwm thì nó vãn ra sin nhưng sẽ k mịn bằng.
      Giờ để ý mới thấy mỗi nửa chu kỳ mình chia ra 250 khoảng và mỗi khoảng này lại cò nhiều chu kỳ pwm nữa nên hiện tại tần số sóng mang đang rất lớn.hôm nào về nhà phải test lại để giảm bớt xuonngs mới dc

Comment

• Nguyên văn bởi developerv Xem bài viết

Theo mình nghĩ với mỗi bậc sin mà có fpwm càng lớn sẽ càng mịn.nếu làm mỗi bậc sin là 1 chu kỳ pwm thì nó vãn ra sin nhưng sẽ k mịn bằng
        Fspwm càng lớn ko hẳn là phải có nhiều bậc sin đâu bác. Độ phân giải (số bậc áp sin) trong một 1/2 chu ki sin tối đa là bằng số chu kì pwm/1 1/2Tsin, tối thiểu chỉ cần 2(lúc này là songa vuông). Cùng ở một fspwm thì cứ mỗi chu kì pwm là một bậc sin thì cho độ phân giải cao nhất(max).
        Bạn xem lại nhé!

Max 250 mẫu thì cũng vừa chứ cao gi đâu.Khoản 25khz là ok rồi. Bạn tạo bao nhiêu mẫu nếu max luôn và vfb luôn đc thi ngon.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết

Fspwm càng lớn ko hẳn là phải có nhiều bậc sin đâu bác. Độ phân giải (số bậc áp sin) trong một 1/2 chu ki sin tối đa là bằng số chu kì pwm/1 1/2Tsin, tối thiểu chỉ cần 2(lúc này là songa vuông). Cùng ở một fspwm thì cứ mỗi chu kì pwm là một bậc sin thì cho độ phân giải cao nhất(max).
          Bạn xem lại nhé!

Max 250 mẫu thì cũng vừa chứ cao gi đâu.Khoản 25khz là ok rồi. Bạn tạo bao nhiêu mẫu nếu max luôn và vfb luôn đc thi ngon.
          Ý mình là thế này.nửa chu kỳ mình chia thành 250 rồi. Mỗi khoảng trong 250 đó mình sẽ có rất nhiều lần pwm có nghĩa là tần số nó sẽ lớn hơn là mỗi mỗi khoảng chỉ có 1 chu kỳ pwm. Mặc dù điện áp ra trung bình trong mỗi khoảng vẫn như nhau nhưng mình nghĩ nhiều lần pwm nó cũng sẽ mịn hơn là 1 lần.nếu 1 lần thì nó kiểu đổ dốc còn nhiều lần thì nó sẽ hơi nhấp nhô. Cái này là hình dung ở trong 1 khoảng đã chia.
          Như vậy tần số mình tính thế này 250*2*50*cơm như vậy cũng khá lớn nếu chỉ pwm 1 lần trong mỗi khoảng thì f nó nhỏ hơn và bằng 25khz còn mình pwm nhiều lầm nên tần số sóng mang sẽ là fpwwm*25khz.nên mình mới nói là tần số lớn.2 hôm nữa về nhà xem lại code mới biết cụ thể laf bao nhiêu.

Comment

• Ko đâu bạn. dù bạn có nâng fspwm lên rất cao nhưng số bậc (độ phân giải mẫu) không đổi thì áp sin ra vẫn thế không mịn hơn đc. Chỉ là thuận tiện khi lọc và giảm ồn mà thui. Bạn chú ý tí nếu so sánh thì nên để cùng Fspwm thì bạn mới thấy rỏ đặc điểm của cả hai như thế nào. Dù ở bất kì Fspwm nào thì lấy mẫu mỗi chu ki pwm một mẫu là cao nhất, cho ra áp mịn nhất.

Comment

• quanhao2406 Bác share lại cho e xin file nguyên lý của mạch dùng bo EGS002 với ! thử với cái này trước rồi code sau vậy

Comment

• Vừa nâng lên Version fspwm 22khz có ac vfb độ phân giải 1%.

Comment

• Nguyên văn bởi quocviet253 Xem bài viết
                  quanhao2406 Bác share lại cho e xin file nguyên lý của mạch dùng bo EGS002 với ! thử với cái này trước rồi code sau vậy
                  mình không có manh nguyên lý đâu chỉ có mạch in của bác Thành thôi nếu cần thì minh post lên

Comment

• quanhao2406 oke bác . post lên cho e xem với ạ !

Comment

• Xin phép bác Thành em post PCB của bác lên cho anh em dùng
                      Attached Files

Comment

• E đag định làm một cái nửa, nhưng ngán cái khoản ủi mạch wá, hay là tập hợp lại đặt mạch rồi share ra cho khoẻ bác.

Comment

• Phải đó, như vậy mạch đẹp mà lại tiết kiệm nữa. Mà bạn có dư MCU không, có thể nhượng lại cho mình 1pcs không?

Comment

• Bác ở đâu?, e còn 2 board egs, nếu bác cần e share cho bác.

Comment

• à, mình tính làm loại như của bạn Tp, dùng W79E2051 cơ chứ egs thấy khó tính quá, sợ thất bại ngay lần đầu!!! cảm ơn bạn.

Comment

• E thì ngược với bác. Thích egs hơn, pcb thì có file của bác Thành. E làm một phát ăn ngay nên định làm cho ông a ở wê một cái. Một kinh nghiệm nhỏ của e là các VR chỉnh hồi tiếp, chỉnh áp acquy trước khi hàn vào mạch thì hãy chỉnh trước bên ngoài, giá trị bao nhiu thì cứ mô phỏng cầu chia áp trên proteus là ra. Nên khi vừa cấp điện là có ngay mức vôn theo yêu cầu không cần loay hoay mất thời gian

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X