Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
    Dùng loại này vừa rẻ vừa gọn chỉ 3x3mm còn loại cắm to gấp đôi.
    http://linhkienchatluong.vn/bien-tro...04_ct4484.aspx
    Cái đấy không phải VR tinh chỉnh, vặn một phát nó đi hàng dặm bạn ạ! Mà bạn fix luôn chỗ đo nhiệt độ với R 1.5K như mình test chưa vậy?

// Mình test mấy cái NTC 10K thì thấy R khoảng 1.4- 1.43K thì nhiệt độ đọc được khá chính xác so với đồng hồ đo nhiệt độ mà R như thế khó tạo ra lắm, chứ 1K5, toàn dải 200 độ C thì lệch 2-3 độ C.

Ối giời, thế mà mình còn quất cho nó mấy con tụ hóa to đùng nữa cơ chứ!!!

Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
    Mất 2 tiếng đồng hồ mới quấn được 2 cuộn cảm,mỗi cuộn 160 vòng
    Quấn đẹp và nhanh phết đấy nhỉ, 2 cuộn mình mất 4 tiếng mà có 150T chứ!

Comment

• Mất 2 tiếng đồng hồ mới quấn được 2 cuộn cảm,mỗi cuộn 160 vòng
      Attached Files

Comment

• Đã rán tìm chổ nhéc thêm 1 cái R nối tiếp với R18 phân áp cho đo nhiệt độ rồi đó bạn. 1.2k+2.2k là 1.42k. Ok rồi. Mình đã đặt 10 mạch rồi. Click image for larger version

Name:	layout.PNG
Views:	1121
Size:	63.0 KB
ID:	1693410
        Attached Files

Comment

Đã rán tìm chổ nhéc thêm 1 cái R nối tiếp với R18 phân áp cho đo nhiệt độ rồi đó bạn. 1.2k+2.2k là 1.42k. Ok rồi. Mình đã đặt 10 mạch rồi. [ATTACH=CONFIG]n1693410[/ATTACH]
          OK, vậy nếu không có ai tham gia thì mình với bạn chia đôi nhé! (nếu fix shutdown khi quá nhiệt nữa thì ngon nhỉ!!!)

Về IR, mình chưa test con 2110, mới test mấy con 2113 chân cắm thì thấy chúng công bố láo lếu không à, dòng ra cả 2 kênh chỉ đạt 250-330mA thôi ( đấu R 27 ôm sụt áp còn có 7-9V). Chắc lần sau xài thử IR2110 quá.

Comment

Đã rán tìm chổ nhéc thêm 1 cái R nối tiếp với R18 phân áp cho đo nhiệt độ rồi đó bạn. 1.2k+2.2k là 1.42k. Ok rồi. Mình đã đặt 10 mạch rồi. [ATTACH=CONFIG]n1693410[/ATTACH]
            mình đăng ký 2 bo nhé . thanks

Comment

• dinhthuong80 Em lắp thêm trở 220k vào chỗ con trở không có giá trị thì đã ok phần Vfb. Ở deadtime em đã chỉnh về 1us thì đã bớt rung hơn nhưng VAC = 137v khi HV = 350v và PWM = 100%.
              |

Comment

• Còn rung áp là chưa ok. Do bạn ko có máy hiện sóng nên để loại trừ là do hồi tiếp thì bạn fix áp hồi tiếp để kiểm tra xêm áp ra có bị nhấy nữa ko.Nếu vẫn bị nhẩy là xem lại ic driver và lõi lọc, xem 2 diode boostrap đúng chuẩn chưa. Và có khi cả mos chập chang nữa !

Comment

• Mất 1 bán kì rồi, nếu 4 fet và các R 10 ôm ok thì kiểm tra 2 con IR xem, vì mình có 2 con chân cắm mới mua mà một con mất xung thấp, một con mất xung cao. Nối song song 2led ngược chiều nhau rồi nối tiếp với tụ 103. Chân tụ nối mass, 2 đầu led còn lại lần lượt nối vào các chân vào và các chân ra của 2 ic IR. Cả 4 trường hợp 2 led đều sáng chứng tỏ mcu và IR tốt, chân nào 2 led không sáng là hư

Comment

• Xóa bài này.................
                    Last edited by dinhthuong80; 15-11-2017, 06:49. Lý do: Lỗi khi gửi

Comment

• TP_Electro Phần HV đã ổn vì em đã chỉnh đc VR theo VOM rồi. Phần VRef em đã chỉnh về 37%, xung PWM 100%, áp AC ở mức cao nhất có thể. Và ý em nó bị "rung" là do nhìn bằng mắt thường vào độ sáng của bóng đèn 40w em thử tải.
                      dinhthuong80 phần IR để xem kiểm tra như bác nói vì em đã kiểm tra kỹ chỗ trở và diot trước khi lắp! Nhưng em chỉ lo cuộn cảm có vấn đề vì em ngày trước em làm vs bo EGS002 cũng đã từng bị kiểu đó, nhân tiện em quấn 1 quận 153 vòng, 1 quận 155 vòng. Không biết có vấn đề gì không?
                      |

Comment

• 153 và 155T chả sao, thậm chí nối tắt 1 cái còn được, muốn như nhau thì nối thêm dây.

"Rung" là thế nào, nếu rung đều 50Hz là mất bán kì, nếu thỉnh thoảng sáng hay tối hơn lên thì xem có tiếng kêu gì không, khả năng ở BAX có vĐ

Comment

• Nguyên văn bởi vuphihai Xem bài viết
                          TP_Electro Phần HV đã ổn vì em đã chỉnh đc VR theo VOM rồi. Phần VRef em đã chỉnh về 37%, xung PWM 100%, áp AC ở mức cao nhất có thể.
                          Chổ này có vẻ bạn setting chưa phù hợp nên HV350v mà PWM 100%, . bạn để mức tham chiếu quá thấp so với HV350vdc (phạm vi điều chỉnh 63% ??? là ko cần thiết, vì khi bạn để mức tham chiếu càng nhỏ hiệu suất chuyển đổi càng thấp, do duty spwm càng băm nhỏ hơn), mức tối ưu khi áp ra 220vac là đặt mức Vrf 63%. lúc này phạm vi ổn áp lên là 37% dư sức cho HV350v kia.
                          Bạn nên chỉnh Vrf về 60% rồi chỉnh phân áp cứng VR hồi tiếp để áp ra đúng 220vac theo VOM = với áp trên LCD, sau khi chỉnh xong mà áp AC hơi cao hay thấp hơn 220vac thì mới tăng giảm thông số Vrf (của bạn đang để 37% trong khi duty pwm 100% rồi thấy hơi bất hợp lí, và của bạn nó không thể ổn áp để tăng VAC khi tải có tải lớn và chỉ ổn áp chiều giảm được 37%-20% (duty_min_limit)=17% nếu áp ra quá cao????.
                          Bạn muốn ổn áp hoạt động tốt thì với HV 350v của bạn, bạn phân áp sao để áp ra đo VOM 220vac mà thông số Duty PWM khoảng 63% là tốt nhất. Chứ 100% thì còn đâu nữa mà tăng áp đc! Phiên bản FW 167% thì ok nhưng phiên bản 100% mà bạn đang dùng thì ko thể để 100% đc!
                          Cái màu xanh là quan trọng nhất còn mấy cái kia chỉnh chủ yếu để hiển thị đúng áp.
                          Tóm lại bạn hiệu chỉnh mạch chưa đúng nên tác dụng ổn áp hầu như rất thấp. Nên chỉnh lại theo hướng dẫn nhé. Có gì cứ hỏi nhé.
                          Ah. FW đó phải lắp cả 2 nhánh hồi tiếp nhé. Chứ ko như fw đầu tiên đâu. Vì đã update để hồi tiếp dùng cho tải có diode nữa bán kì khỏi bị lệch như trường hợp Thành nói lúc trước.

Comment

• Bạn TP_Electro cho mình đăng ký 2 board spwm V2 nha. Cám ơn.
                            Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                            Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

FW đó phải lắp cả 2 nhánh hồi tiếp nhé..
                              Vậy là phải lắp thêm 1 con trở 220K trên board công suất nữa đúng ko?
                              Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                              Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                                Bạn TP_Electro cho mình đăng ký 2 board spwm V2 nha. Cám ơn.
                                Mình đặt 10 mạch rồi! Chắc là share ra chơi và dinhthuong80 share 2. Chốt là Mình 3, Thương 3, havansony 2 và hoahauvn2 2.

R dự phòng cũng gắn luôn.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X