Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Ôi, bạn đặt bo lúc nào vậy, sao không...hắt xì cho mình ké với!

Bân đặt mcu chưa, nhớ mua giúp mình 5 con IR smd và 1 con DIP như đã nói nha, cảm ơn bạn.
    Bạn mình ở Bình Thuận đặt của MH gởi cho 1 bộ bo thôi chứ ko phải mình đặt đâu. Ah mà IR chắc bạn tự mua cho tiện nhé. Nếu mua mình cũng mua online mà Chổ mua mcu ko có bán kèm lk khác nên hơi bất tiện bạn nhé.

Comment

• Bạn vuphihai chạy đâu mất rồi, chỉnh mạch ổn định chưa?

Bant thanhfdc nữa, LCD hiển thị chưa, soi sóng chưa, deadtime 400uS có bị méo không vậy?

Comment

• dinhthuong80 Em vừa đi công tác hôm nay mới về. Tối nay mới bắt đầu đc.
        Tiện hôm rồi vào SG có chỗ nhận quấn cuộn cảm. AE mình có nên góp vào cùng nhau thuê quấn không nhỉ? Món này em ngại làm quá!
        |

Comment

• LCD chạy ngon rồi. Là lỗi ở cái LCD, băng dính ở cái tấm backlight nó trôi, đè lên chân ra. Nên ko có tín hiệu lên LCD, gỡ ra xử lý xong rồi. Hôm trước đặt mua LK, quên mất tụ, trở, shunt. Đang đặt hàng tiếp, chắc mai có mới làm tiếp được.

Lõi cuộn cảm 77083A7 giờ bên Minh Hà có bán rồi đó. Đụng tới cái BAX ngại quá, đang tính gỡ BAX của con IVT 24V trước làm: 3+3/51

Comment

• Cuộn lọc quấn sẵn có bán luôn, loại 77254A7 nge nói 150K/pcs. Bộ lõi EE55 họ bán còn...rẻ hơn mình nhập từ TQ nữa, có 45K/pcs, cũng y chang cái của bọn mình.

Ngại quấn thì cứ cắt đồng lá mà làm chân thôi, tiết diện cỡ 3.0 trở lên được rồi vì đoạn chân cũng ngắn mà. Dùng đồng lá có lẽ tốt hơn dây bện vì điện dung 2 cuộn sơ cấp từ vài trăm pF, tụ snube sẽ bé hơn.

BAX 2x2x62T, HVDC đặt 380V mà chạy tải 100W hiệu suất chỉ được 78%, đặt 360V còn được 71%, có lẽ còn nhỏ rồi. Không có nguồn DC lớn mà test thử trên 50% công suất xem hiệu suất ra sao.
            Last edited by dinhthuong80; 30-11-2017, 18:14. Lý do: Đính chính đơn vị

Comment

• Bo công suất chắc phải thiết kế lên 5-6 con R shunt 5miliohm chứ 3 con thì 12V mới chạy 150W đã nóng lắm rồi, chạy 400-600W chắc chảy chì mất!

BAX EE55, theo như mấy phần mềm nó tính thì 24V, từ 40kHz chỉ cần quấn sơ cấp 2x2T là được rồi. Mình sẽ quấn thử một cái 2x2x32/65T vừa chạy 12V vừa chạy 24V luôn xem sao.

Comment

• Có bo V2.0 smd rồi mà chưa co mcu và chưa update fw cho nó.
                Attached Files

Comment

• Bo cũng đẹp nhỉ! Hay là bạn...u tiên cho mình mcu trước đi nha!

Cái hộp RF này bỏ vừa bo PW và 1 bo PSU, quá đẹp, nhưng nó thấp quá, khoan lỗ nâng lên bị hở trước và sau gần 2cm. Như thế cũng tốt, đỡ phải...khoan lỗ thoát nhiệt!

Click image for larger version

Name:	image_91862.jpg
Views:	1359
Size:	118.7 KB
ID:	1693923

Comment

• Bạn đợi mình test FW ok đã chứ, vì V2 này lượt đi một số lk nên có 1 vài chổ trong FW phải sửa lại tí. Mà MCU chưa về mà. Ráng đợi thêm!
                    //Trọn đêm lên mâm thiếu. bắt đầu edit fw và đặt mcu. vài hôm nữa có cho các bác chơi nhé. rán chờ tí do mấy hôm nay cv cơ quan nhiều ko có time cho thú đam mê.
                    Attached Files

Comment

• Theo FW 167% mình đã đo dạng sóng để xem độ trể gảy giữa 2 bán kì thì ít bị hơn phiên bản cũ. Nếu cho hồi tiếp để spwm ra là 167% thì độ trể chỉ 20us và lần lượt tăng nhẹ khi cho hồi tiếp để duty spwm bé dần là 105% = 40us; 84% = 40us; 73% = 200us và 40% = 250us. Vậy phạm vi có hiệu suất điều chỉnh hồi tiếp tốt nhất là từ khoảng duty spwm từ 84% trở lên đến max. Có nghĩa là chúng ta chỉ cần dải điều chỉnh trong phạm vi 83% (đã khá rộng rồi) chứ ko cần đến 127% làm gì mà phí hiệu suất. Vì vậy, chúng ta chỉ cần áp HV max sao cho khi spwm duty ở mức 84% mà áp AC ra đúng 220v là ok. Theo mình tính thì HV max có thể dùng là 618vdc để khi duty 84% nó cho ra đc 220VAC.!!?
                      Còn nếu bác nào muốn có phạm vi điều chỉnh rộng 127% để dùng với HV max thật cao, thì phải chấp nhận hy sinh chút hiệu suất và gãy tí giữa 2 bán kì.
                      [ATTACH=CONFIG]n1693966[/ATTACH] Click image for larger version

Name:	40%min.jpg
Views:	1690
Size:	102.9 KB
ID:	1693967 Click image for larger version

Name:	73%.jpg
Views:	1657
Size:	97.8 KB
ID:	1693968 Click image for larger version

Name:	105%.jpg
Views:	1660
Size:	107.0 KB
ID:	1693969 Click image for larger version

Name:	167%max.jpg
Views:	1689
Size:	87.6 KB
ID:	1693970

Comment

• Tình hình là tối qua em thử thay 2 con IR2110 bằng 2 con khác thì không hiểu sao nó hiển thị lên VAC là 167v (trước đó chỉ đc 137v) mừng quá tưởng ok nào nhờ cho bóng dây tóc 40v vào không sáng. Lấy đồng hồ ra đo thì chỉ đc 16v mới đau. Đã thay MCU khác vào nhưng vẫn vậy. HV vẫn đạt 350v.
                        Cập nhật:
                        - Mạch đã chạy. Lỗi do IR2110, em mua 4 con chết 3 nên lấy 2113 của EGS002 dùng tạm. Giờ chỉnh ổn áp VAC nữa là ok.
                        - Hai cuộn cảm của em dùng LCR T4 đo được 2.11mH lận.
                        - Nếu dùng bo SG3525 của TG1000 thì phải chỉnh như thế nào để dùng vs BAX 2x2T các bác nhỉ??
                        |

Comment

• Cả ngày hôm nay test mỗi cái VDC, ADC. Chỉ mỗi cái on/off backlight mà nó nhảy 0.1A lên 0.3A ko tải lúc tắt đèn. Cờ bí dí tốt, nối tắt backlight lại cho nó ổn định luôn. Con OPA2333 chạy cũng ngon. Hồi tiếp âm tạm để ~31.4K/1K, dòng hiển thị với tải giả là sợi dây mayso, hiển thị chính xác tới ~0.05A trong dải 1 - 3.5A so với đồng hồ dòng con nguồn Agilent.

Ko ngờ cái áp 5V nó ảnh hưởng tới nhiều thứ vậy. Dùng L7805CV, dòng tiêu thụ cả đường 5V có chừng 25-35mA, lên xuống chừng 15mA là ADC sai lệch dữ luôn. Phiên bản sau tách đường 5V con LCD ra riêng hẳn thì chắc ổn định hơn. Con ổn áp trên bo SPWM lấy từ chân 12V nuôi MCU, IR, OpAmp. Con bên dưới chạy thẳng vào chân 5V, cấp lên cho LCD, led, buzzer.

VDC phân áp 100K/10K, nối tắt con 10R, trở 5%, chỉnh mẫu 980 (bac), sai số ~0.05V. Chốt lại luôn.

Ai mà làm IVT24V thì nhớ hàn cả jumper 3 chân chỗ con LM2576-12. Khi mới lắp xong bo SPWM thì nối tắt 2 chân bên trái để kích nguồn tạm thời. Vào config mode chỉnh lại phần áp accu, save lại, thì có thể bỏ jump, dùng nút on/off trên keypad bình thường. Vì đợt MCU trước config mode chỉ có ở chế độ off.

Bo 3525 của santak, chạy ~32khz, cứ để nguyên thế mà chạy, ko cần chỉnh lại gì hết, có chăng nếu ko tính toán được hồi tiếp thì gỡ con 10K nối chân 1 với GND. Mạch hồi tiếp bên dưới tính cầu phân áp cho ra ~5V.

EE55, quấn 2+2, muốn chạy 24V thì cũng chỉ cần nâng tần số driver lên là chạy thoải mái.

Comment

• Ối giời, thế thì chết mình rồi! Mới quấn xong cái E55 còn lại, 2.5x2.5x40/80 để xài 12/24V, max có 400V, giờ phải 618V cơ à!

Mạch của bạn thanhfdc chắc LC không tốt mới bị nhiễu nhiều do áp 5V như vậy. Mấy mạch của mình chỉ xài mỗi con 7805 ở bo CS hay khi chỉ test bo mcu với 78L05 cũng đâu có nhiễu gì, rất ổn định mà. Không lẽ nhờ mình giảm dòng cái led nền LCD xuống còn có 16mA cho LCD nên không nhiễu.

Mình cũng tính dùng luôn 2x2 chạy 24V, f 50kHz là được, nhưng lần trước thấy sóng con IXDN404 này xấu và nhiễu quá, không đẹp bằng cặp totem 882/772 nên không dám chơi, thế nên quấn 2.5x2.5 cho chắc ăn.

vuphihai: 160T ra 2.1mH là máy đo chuẩn đó.
                            Mình cũng mới đặt mua 5 con 2110 trên mạng mà nghe bạn nói vậy thì chỉ biết trông chờ số phận thôi, hi vọng xài được 2/5!

Comment

• Cáis bo SG3525 của TG1000 chỉnh sao cho chạy 50kHz nhỉ Bác dinhthuong80
                              |

Comment

• Để nguyên vẫn chạy được, nhưng cẩn thận và hiệu suất hơn thì bạn dò con 3525, chân 6 nó có con chíp trở 10K hay 12C gì đó nối mass, hàn thêm con 18-20K nữa là được

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X