Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Click image for larger version

Name:	image_91879.jpg
Views:	1726
Size:	135.0 KB
ID:	1693996 Click image for larger version

Name:	image_91880.jpg
Views:	1655
Size:	157.8 KB
ID:	1693997

thanhfdc lâu quá nghen. Cái Led nền lcd coi vậy chứ hút hết 50mA và làm sụt tức thời đến liên tục vài mV đó. Mình định chơi như bạn, cho led sáng liên tục và lấy đường out đk led từ mcu đưa vào chổ gắn con NTC trên bo cs, để kích quạt. Các bạn thấy sao?!

Việc áp Vcc của mcu kém ổn định tí cũng có thể do pcb lấy chung nguồn cho panel, Ir, op, mcu từ 1 chân tụ giá trị hơi nhỏ và cách xa ngỏ ra của ic ổn áp, và đường mạch này có thể hơi nhỏ nên cũng sụt vài mV khi dòng tiêu thụ tăng chút. Sai số dòng DC còn liên quan đặt biệt đến Vcc của OP kd dòng DC, do hệ số kd lớn nên dao động tí là ôm show luôn (mình nghĩ V1 khả năng do chổ này nhiêu hơn Vcc của mcu) vì V1 lấy nguồn cắt ngang từ ic nguồn lên và tụ lọc riêng cũng khá khiêm tốn.
    Ở V2 mình có tách đường Vcc của Ir ra từ gốc, mấy nguồn kia vẫn lấy từ tụ lọc cũ, nhưng có thêm vài tụ hóa và tụ hóa riêng cho OP, Vcc OP cũng đc lấy tại tụ gốc với Mcu. Mình nghĩ chổ tụ hóa lấy nguồn chung nên gắn ja trị tụ lớn càng tốt và tụ lọc trên bo panel nữa để khi buzzer kêu nó còn xả mà hạn chế hút nguồn từ tụ chính.

Nếu V3 đi lại nguồn như bạn Thành cũng tốt nhưng cũng chưa cần thiết lắm. Vì để test V2 cái đã!!! chưa test mà, mới mô phỏng giả lập để kiểm tra xung xiết, tín hiệu của FW 167% smd thui.

V2 nói chung khối Start đc giải quyết triệt để, on/off dễ dàng nhưng có vẻ DZ1 và R7 là hơi thừa. Có nó vẫn tốt cho các hệ cao áp, ko có vẫn ok.
    Mai bật pc mình sẽ post lại schematic V2 cho các bác. Với các giá trị lk dễ tìm, dễ mua, và chuẩn ko cần cân chỉnh giá trị lk sau khi chạy thử nữa nhé. Đảm bảo mạch gọn hơn tí. Mình úp file hình có giá trị R trước. Cái nào ko hàn là ko cần nhé các bạn.

FW là đã đc cải tiến update mới nhất là FW 167% SMD V2. Cũng có nhiều ưu điểm hơn bản cũ nhé. Ưu thứ nhất mình đã post rỏ và chụp hình ở trên, ưu thứ 2 là độ mịn của bậc áp khi hồi tiếp có điều chỉnh Vac out. 167 bậc cho 310vdc so với bản cũ chỉ có 100 bậc. Tăng đc 67% luôn hỉ!. Ưu thứ 3 tối ưu hóa lại một số code rườm rà nhằm tăng thêm tí speed. Và dự là bỏ đường backlight lcd driver để dùng cho cool fan.

Bo spwm V2 chỉ còn 1 OP dự là bỏ ko cần hàn rom 24cxx nữa (chắc để nghiên cứu code up sau). Dùng 1 OP cho cả bảo vệ và KD dòng DC. mình dùng lm358 cho phổ thông, nhưng cũng hơi hơi e ngại nó chậm hơn LM393 (hy vọng ko đến nổi nào, miễn chập ngỏ ra thử ngắt liền mà lk ko fail là ok). Thêm 2 cái VR 3mm chỉnh thật dễ!!!

thanhfdc bạn gởi đc để mình gởi bạn 1 pcb V2 test xem sao.

dinhthuong80 sẵn sàng chới vs V2 nhé. Hôm trước ai đặt bo wen mất. Bạn 3 cái đúng ko?

Mình đến jo vẫn chưa ra đc cái bo cs nào để test kĩ. Mắc chổ cái bax khó gặm nhấm wa.

vuphihai nối // vs R dao động thêm R 10k để tăng gấp đôi f đi. Mình vẫn đang dùng thế với bax quấn độ lại sg1000 từ năm xưa 2x2/67 hay 68 ji đó. Chạy 12.5 ra đc hv hơn 500vdc. Áp cao thế nó phóng điện cháy cả bo khi trời ẩm, và ko hiểu sao tụ 450v vẫn ko nổ????!!! Khi mở ra kiểm tra tụ còn tích điện mà wen nên nó tạch một phát nhẩy dựng!

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
      Cuộn lọc quấn sẵn có bán luôn, loại 77254A7 nge nói 150K/pcs. Bộ lõi EE55 họ bán còn...rẻ hơn mình nhập từ TQ nữa, có 45K/pcs, cũng y chang cái của bọn mình.

Ngại quấn thì cứ cắt đồng lá mà làm chân thôi, tiết diện cỡ 3.0 trở lên được rồi vì đoạn chân cũng ngắn mà. Dùng đồng lá có lẽ tốt hơn dây bện vì điện dung 2 cuộn sơ cấp từ vài trăm uH, tụ snube sẽ bé hơn.

BAX 2x2x62T, HVDC đặt 380V mà chạy tải 100W hiệu suất chỉ được 78%, đặt 360V còn được 71%, có lẽ còn nhỏ rồi. Không có nguồn DC lớn mà test thử trên 50% công suất xem hiệu suất ra sao.
      Đang hào hứng xem các ông làm cái gì, đọc đến đoạn này chán vãi....

Toàn gạo cội mà nói chuyện như trẻ con.
      Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

• Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết

Đang hào hứng xem các ông làm cái gì, đọc đến đoạn này chán vãi....

Toàn gạo cội mà nói chuyện như trẻ con.
        Đầu óc có đôi lúc stress nên lẫn quẩn bác ah. Suy nghĩ trong đầu đinh ninh là cái này nhưng khi viết ra hỏng hỉu sao viết ra là khác, đến vài ngày sau đọc lại mới phát hiện mình viết ra ko chính xác. Chắc bác Thương cũng rơi vào trường hợp này. Mình thấy có nhiều người thi thoảng khi nói chuyện cũng bị tương tự, nói chuyện vs 1 người nhưng thoáng qua lại gọi tên là của người khác, dù ko có xa lạ gì.
        "Lỗi đánh máy" thôi mà. Ngay cái Cục hàng không và Một vài cơ quan cấp cao NN khi ban hành các văn bản cũng bị "lỗi" một phần nội dung DÀI là do "lỗi đánh máy" đấy thôi bác. vl. Nên bác đừng khắc khe ae quá nhé !

Comment

• Tai hại, tai hại, mất uy tín hết rồi! Chỉ vì lộn đơn vị từ chữ F thành chữ H thôi! (Ý nói 2 cuộn sơ cấp dùng đồng lá quấn như một tụ điện, điện dung từ vài trăm pF đến vài nF trở lên, như thế khi chạy sẽ bớt gai nhiễu khá nhiều so với dùng dây quấn)

Bác Nhật Hùng đúng là hay thiệt, cho dù không sửa sai cho ai bao giờ nhưng luôn tìm ra được lỗi để họ khắc phục, rất cảm ơn bác.

TP_Electro: nếu không thay đổi gì thì mình vẫn 3pcb, 5mcu.

//Bạn hàn SMD đẹp lên thấy rõ nhỉ, có bí quyết gì không?

// xin đính chính chỗ vài trăm pF đến vài nF chứ không phải uF, nhầm lẫn!!
          Last edited by dinhthuong80; 30-11-2017, 18:06. Lý do: Đính chính lại đơn vị!

Comment

• Úp cập nhật các sơ đồ chuẩn cho Spwm V2.
            Bạn #Thành nghiên cứu cải tiến ổn định nguồn 5V theo bo này cho gọn.
            #Thương80 bí quyết là tiếp thu góp ý và áp dụng cho cái thứ 2 kèm lọ kem dưỡng da mới mua.kkk
            Click image for larger version

Name:	SPWM_167%_SMD_V2_SCH.jpg
Views:	1920
Size:	113.7 KB
ID:	1694027 Click image for larger version

Name:	SPWM_167%_SMD_V2_PCBall.jpg
Views:	1744
Size:	165.0 KB
ID:	1694023 Click image for larger version

Name:	SPWM_167%_SMD_V2_TSLK.jpg
Views:	1877
Size:	194.6 KB
ID:	1694025 Click image for larger version

Name:	SPWM_167%_SMD_V2_TenLK.jpg
Views:	1736
Size:	194.7 KB
ID:	1694026 Click image for larger version

Name:	image_91880.jpg
Views:	1738
Size:	157.8 KB
ID:	1694028

Comment

• Để cố cày V1 xem có gì còn support cho ae. Tự dưng lười quá trời. Chiều vác cái lõi BAX ra, rồi lại cất đi. Ngồi 3h đồng hồ đan được vừa đúng 2 cuộn lọc 1.2mH thì hết nhẵn dây 0.9. May mà tính trước, đan có 1 sợi, vừa đủ. Mai mua thêm dây, quấn 1 cuộn 1 - 1.2mH nữa. BAX thì gỡ con 24 cũ ra test thôi.

2 lần đặt mua LK rồi mà vẫn thiếu ít tụ SMD, phục vụ cho debug. Đầu óc giờ chán quá đi.

Click image for larger version

Name:	P_20171130_181821.jpg
Views:	1655
Size:	95.3 KB
ID:	1694052

Comment

• Bạn quấn cuộn lọc sao mà đẹp vãi.. nồi!
                Mình đi làm về cắm đầu cho hy sinh cái kích cũ 76e2051 ko hồi tiếp, để xả lấy lk ráp cái mới. Tiếc đứt ruột nhưng đành phải rả xác em nó.
                Attached Files

Comment

• Lão ta quấn đẹp đấy, nhưng mới có 120-121 vòng dây 0.9 mà đã kín hết một lớp ngoài rồi, như vậy có vẻ chưa được chặt lắm, mình cũng dây 0.9, quấn tới hơn 130 vòng cơ.

Bạn TP_Electro, cái mạch và cuộn lọc ngon thế kia mà xài BAX có 500VA nguyên thủy của TG500 coi bộ không xứng rồi! Mình mới quấn thêm một cái EE42 650W, 2x2T đồng lá 0.4x15mm với 65T dây 0.45x2, nếu bạn không chê thì mình để lại cho mà test nhé!

Mình mới thay con MCU gỡ từ bo chân cắm vào bo bị hư hôm bữa. Sóng dòng điện vẫn có gai nhiễu, kì lạ thật!

Vấn đề nữa là, mấy bữa trước mình nói BAX hơi kêu, hóa ra không phải, nó im re à, thủ phạm kêu o o rè rè 50Hz là cái cuộn lọc EMI hình xuyến mới lạ chứ. Thay cuộn khác cũng kêu, đổ vecni vẫn kêu, nếu nối tắt một cặp chân nó thì mới yên lặng được. Mà cái lõi thì xuyến màu xanh lá cây, một cái rã máy, một cái mình tự quấn, cảm thấy rất chặt thế mà lại kêu được thì không hiểu nổi! ( không tải cũng kêu như có tải, hồi trước làm giả sin 50Hz thì cái tụ lọc nhiễu 104-224 nó cũng kêu nữa chứ!)
                  Last edited by dinhthuong80; 01-12-2017, 22:11. Lý do: Xin lỗi, đồng lá chỉ 6ly vuông!

Comment

• Lão thử bỏ 2 con tụ 104/400V ở ACout ra xem cuộn EMI còn kêu nữa ko.

Comment

• 2 con đó lọc để hồi tiếp AC mà, sao bỏ được chứ ông bạn?! Có chăng bỏ thử con 224/400V ở đầu ra cuộn EMI thôi.

Comment

• #Thương80. Nếu bax ok thế thì tốt quá. chỉ sợ các pin ko đúng các đầu dây ra ngắn không câu chân lại đc!

Test thử xung ra từ totem chưa có mos. Dạng sóng bị như vầy ko biết có phải do áp phân cực chân C D882?

Và cũng bị như bạn Thương, ko hiểu cái biến dòng sao nó ko tuyến tính? Dòng đo ra nếu dưới giá trị chuẩn so với VOM, thì hiển thì nhỏ hơn giá trị thực, và hiển thị cao hơn giá trị thực nếu trên giá trị chuẩn đó. Nếu dòng có giá trị càng xa so với giá trị chuẩn thì càng lệch??? Cuộn thứ cấp biến dòng nó vẫn cho ra vài chục mV khi sơ cấp chưa có dòng? Chắc bị nhiễu từ lọc? Chắc phải độ cái cảm biến dòng Hall 5A vào test.

////// Và gặp cái trường hợp này nữa khi cho chạy đã có HV 350v. Nếu cầm cái tua vít nhỏ cán nhựa chạm quẹt vào ngay cả GND của mạch thấy nó tẹc tia lửa điện dù là nhỏ??? Chẳng lẻ bức xạ điện từ mạnh vãi hồn làm cái tua vit biến thành 1 cực điện!?

Cái cuộn cảm đó cũ của mình có lẽ quấn thừa nhiều, đến gần 3.5mH/cuộn.
                        Attached Files

Comment

• # Thường: Ko gỡ dần ra sao biết nó kêu tại cái gì. Gỡ ra mà hết kêu thì tính cách xử lý mẫu Vbf. Cũng có thể do cuộn EMI bị rò, đánh lửa, đổ keo chưa chắc đã hết. Thay cuộn khác, loại hình vuông cũng lắp vừa đó.

# Sơn: Sóng totem rời như thế cũng bình thường, kiểu gì cũng có cái đỉnh như thế.

Con CT thử giảm con tụ hóa 47uF, hoặc có thể giảm con trở 4K7, nối // ở 2 đầu thứ cấp CT xem. Mình kiểm tra ko có dòng thì khi kích nhiễu vào chân thứ cấp CT nó sẽ nắn qua cầu diode, tích lại trên con tụ nên báo dòng lên tới vài A.

Comment

• TP_Electro: BAX E42 này quấn cho bo W79E2051 mà, nên khỏi sửa chân ( đồng lá chỉ 6ly vuông, không phải 12)
                            Về biến dòng, bạn xem sóng ra có phải sin không đã, nếu là dạng xung đỉnh cao thì phải giảm trở 2 đầu thứ cấp xuống còn 2k2-1k2 thôi cho đúng dạng sin đã. Biến dòng của mình giờ vẫn thế nhưng độ lệch giảm khá nhiều rồi. Mình nghĩ do nhiễu nguồn 12V và 5V.
                            Chưa có tải đã có áp thứ cấp vì bạn chưa cắt chân con trở hồi tiếp Vfb. Mình cắt mạch đi lại nên bằng 0.

thanhfdc: trước bạn TP đã test, không có 2 tụ đó thì áp ra loạn xạ có khi kêu hơn, làm sao test được. Mình còn 1 cuộn EMI loại UF, để xem thế nào đã.

Comment

• Úi trời cái cuộn lọc chết tiệt. hèn gì nó nhiễu đo áp bằng đồng hồ kim ko đc. Ko biết do mình quấn quá nhiều vòng điện cảm lớn hay do lõi ko đúng? Ngày trước mình đo đc khoảng 3.5mH, mà giờ đo lại ko hiểu sao điện cảm nó tăng đột biến luôn đến 68mH và 71mH cả 2 cuộn. Hèn gì nó nhiễu xè xè khi chạm vào và sóng sin ra cũng bị bóp luôn.
                              Có bác nào giải thích giúp tại sao điện cảm nó lại tăng cao đến vậy ko? mình ko nghĩ ra.
                              Thay = 4 cuộn tổng hơn 2.12mH tháo máy là ok ngay
                              Attached Files

Comment

• Không giảm do chạm chập thì chớ, làm sao tăng được?!! Hình như đo tổng như vậy không đúng, bạn đo từng đứa xem sao.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X