Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Chắc mình không dám theo phiên bản TLP250 vì... con này mắc mà tới 4 con lận!!!

Mình nghĩ cầu H thông dụng dùng IRF740, 840, 12N50, 20N60,... với Spwm dưới 30kHz thì dùng con TLP251 400mA được rồi, nó rẻ và nhanh hơn TLP250 chút xíu và dễ kiếm trong biến tần hư.

Về 7805, chạy cả LCD nữa, vậy là phải phang con TO-220 với cái tản nhiệt rồi, không biết đủ chỗ trên bo không.

// bản siêu nhỏ thiết kế SMD1206 được không các bạn, vì SMD0805 thấy con chíp nhỏ quá, sợ khó hàn, tậu bộ máy hàn 4-7tr thì tốn kém quá!!!
    Chịu bác.tlp250 có 25k.mấy con ir cũng trên 20k.mà nếu so độ bền thì ir k bằng tlp250 được.còn mấy con chip với hội 0805 dùng mỏ hàn xung hàn được tất.hàn nhiều mới ngại chứ 1 vài mạch để chơi thì thoải mái

Comment

• Sao data mình thấy 250 tới 1.5us, 251 có 1us

Comment

• dinhthuong80 khiếp bác quá! Máy ji mà 4 - 7 triệu luôn thế. Chơi sang wa nhé. Cái mũi T12 mình mua ở Nhật Tảo mấy năm trước vẫn hàn ầm ầm mà.

Comment

• Là máy chuyên hàn chip của Hàn, Nhật. TLP thì phảu dùng nguồn cấp cách li, dùng luôn BAX có ổn không nhỉ, vì khi tải nhỏ, D nhỏ áp ra yếu, D lớn lại cao?

Comment

• Được nhưng qua con 7815 nữa. Cho áp ra từ 20v ở D min rồi qua 7815 thông qua 1 R cs để gánh nhiệt. Mình đã làm với bo 79e2051 rồi. Tlp251 và 250 theo datasheet vẫn hoat động ở cùng tần số 25k.

Comment

• Ông Thường ah, ông vừa phải thôi. Ông tý nữa thì hại tôi toi bộ phím Dell. Vừa uống rượu với bạn về. Đang ăn đêm, lò dò vào luồng, đọc mấy post của ông, phun 1 phát cả miếng mì lên bàn phím. May mà USB rút nhanh, vứt vào chậu rửa bát. Mai tháo ốc ra rửa, sấy sau. Chắc là ko việc gì. Cắm con Fuhlen vào chạy tạm.

SMD 0805 nhé, ai thích dễ hàn bằng cách đưa vào lò nướng bánh mì thì thêm $ tôi đặt cho cái stencil bằng inox. 0805 là thông dụng, 1 cái dùng cho cả vài nghìn bo, tôi ko có cái kiểu đẽo cày giữa đường. Nhọc bỏ mẹ.

Comment

• SMD 0805 thấy ok mà. Mình dùng mỏ hàn 60k/cai vẫn hàn đc mà. Ic dán thì hàn vào còn dễ hơn khò. Khò dễ gây hỏng hơn. Nhưng khi tháo ra thì dùng mỏ hàn vất vả hơn.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                  Ông Thường ah, ông vừa phải thôi. Ông tý nữa thì hại tôi toi bộ phím Dell. Vừa uống rượu với bạn về. Đang ăn đêm, lò dò vào luồng, đọc mấy post của ông, phun 1 phát cả miếng mì lên bàn phím. May mà USB rút nhanh, vứt vào chậu rửa bát. Mai tháo ốc ra rửa, sấy sau. Chắc là ko việc gì. Cắm con Fuhlen vào chạy tạm..
                  Hahaha, tức cười quá! Ai kêu ông không để ý tới 3 cái dấu chấm than làm gì!!!!!!!!!!!!!

Nói thế cho vui để thấy anh em bỏ công bỏ của ra cho cái vụ này để...loại anh Tàu là khá vất vả đấy, chứ chíp ấy có 2 3 chân ăn thua gì, mình còn dùng mỏ hàn 50W loại mũi bọc phía ngoài thanh nhiệt thay cả con 232 giao tiếp trong main PC, gỡ con mcu mấy chục chân trên bo EGS002 để thay từ bo này qua bo kia nữa cơ mà!

Cũng mới đặt 2cái I2C 35K, đang mong bo và nó về sớm để xem mặt mũi cái sóng nó có mịn đẹp như hoa hậu...Phương Nga không đây này!

Comment

• Nhậu ji mà để toi cả bàn phím thế bạn thanhfdc!
                    Mình đã up hết lại các chỉnh sửa rồi nhé. Khi nào rảnh bạn layout lại bản SMD.
                    Mà chân cẳng bác lành hẵn chưa mà nhậu nhẹc kinh thế!
                    Điện trở 5mR bác nói có phải loại này ko nhỉ? Mình tháo trong máy tính, cho dòng 1A chạy qua mình tính đc 0.0053 ohm.
                    Click image for larger version

Name:	image_90482.jpg
Views:	828
Size:	61.3 KB
ID:	1689212

Comment

• Cảm ơn Sơn. May mà dân trong ngành, bàn phím ko lo thiếu. Chân cẳng thì OK rồi. Rượu chè nhiều cũng hư thân, nhưng bước chân vào rồi giờ ko rút ra đc nữa.

Đang vẽ dở bo CS, để đảm bảo chống nhiễu và tăng độ chính xác cho phần lấy mẫu chắc phải làm mạch 2 mặt. Có quá nhiều điểm lấy mẫu phải chạy dây dài, nên phải chạy track lấy mẫu thành cặp // với 1 track GND. Chơi luôn 12/24, EE55/EC42. Diện tích 3.3dm2, to bằng 2 bo ATX ghép lại, ý đồ là có thể ghép chung 1 kích thước ngang với bộ sạc thành 1 bộ vừa sạc vừa kích luôn.

Shunt 5mR 1.5X10X5mm có bán rất sẵn trên các site bán LK online ấy. Search 1 cái là ra cả đống, giá 1-2K/con.

Bo driver SMD có thể sẽ vẽ cùng, ghép luôn trên panel CS, 1 panel CS có thể xếp cùng 2 bo driver. Ông nào thích làm riêng thì tôi tách file sau.

Comment

• ...kích thước ngang với bộ sạc....

Bo driver SMD có thể sẽ vẽ cùng, ghép luôn trên panel CS, 1 panel CS có thể xếp cùng 2 bo driver. Ông nào thích làm riêng thì tôi tách file sau.
                        Kích thước rộng bằng bo PSU và dài gấp đôi, mình ủng hộ, và thiết kế cả 2 kiểu chân cắm E55 với E40 tiện lợi chứ không như bo trước chỉ có E55 ( có thể tận dụng luôn 2 cái vỏ nguồn chế thành vỏ inverter). Còn ý cuối là thế nào, mình chưa hiểu? Có phải tích hợp luôn mạch điều khiển với CS thành 1 PCB không?

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                          Kích thước rộng bằng bo PSU và dài gấp đôi, mình ủng hộ, và thiết kế cả 2 kiểu chân cắm E55 với E40 tiện lợi chứ không như bo trước chỉ có E55 ( có thể tận dụng luôn 2 cái vỏ nguồn chế thành vỏ inverter). Còn ý cuối là thế nào, mình chưa hiểu? Có phải tích hợp luôn mạch điều khiển với CS thành 1 PCB không?
                          Ý a Thành là có 2 phương án.1 là ghép cả bo công suất và 2 bo driver làm 1 bản để ai có nhu cầu đặt full thì đặt bản đó.2 là ai có nhu cầu đặt riêng pcb drivẻ hoặc công suất thì sẽ có file tách riêng.e đoán vậy

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                            Cảm ơn Sơn. May mà dân trong ngành, bàn phím ko lo thiếu. Chân cẳng thì OK rồi. Rượu chè nhiều cũng hư thân, nhưng bước chân vào rồi giờ ko rút ra đc nữa.

Đang vẽ dở bo CS, để đảm bảo chống nhiễu và tăng độ chính xác cho phần lấy mẫu chắc phải làm mạch 2 mặt. Có quá nhiều điểm lấy mẫu phải chạy dây dài, nên phải chạy track lấy mẫu thành cặp // với 1 track GND. Chơi luôn 12/24, EE55/EC42. Diện tích 3.3dm2, to bằng 2 bo ATX ghép lại, ý đồ là có thể ghép chung 1 kích thước ngang với bộ sạc thành 1 bộ vừa sạc vừa kích luôn.

Shunt 5mR 1.5X10X5mm có bán rất sẵn trên các site bán LK online ấy. Search 1 cái là ra cả đống, giá 1-2K/con.

Ngon quá! Nhưng cho mình hỏi 3.3dm là chỉ bo cs thôi đâu phải tích hợp sạc đúng ko bạn. Sạc cùng kích thước lắp riêng thớt khác ah bạn. Dùng EE55 mình chưa dùng thử, nhưng chắc cs max nó cũng tầm vài KW nhỉ, Cs cao thế mình thấy nếu đc dùng TLP cho ổn định. Mình thấy converter bestpower 3kw nó dùng Tlp250 driver cho 4 IGBT nữa cầu.
                            Nếu đc xong dự án này bạn kết hợp cùng mình cho ra phiên bản bộ sạc tiếp theo của bạn nhưng có thể lượt bớt lk và thêm mcu vào để đk sạc. Tạo mode sạc xung, thời gian nạp bù khi accu ko dùng... bạn thấy thế nào. Có thể bạn chủ trì về phần cứng và quy trình sạc, mình góp ý cho phù hợp với mcu và lập trình theo quy trình nạp của bạn.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết

Ngon quá! Nhưng cho mình hỏi 3.3dm là chỉ bo cs thôi đâu phải tích hợp sạc đúng ko bạn. Sạc cùng kích thước lắp riêng thớt khác ah bạn. Dùng EE55 mình chưa dùng thử, nhưng chắc cs max nó cũng tầm vài KW nhỉ, Cs cao thế mình thấy nếu đc dùng TLP cho ổn định. Mình thấy converter bestpower 3kw nó dùng Tlp250 driver cho 4 IGBT nữa cầu.
                              Nếu đc xong dự án này bạn kết hợp cùng mình cho ra phiên bản bộ sạc tiếp theo của bạn nhưng có thể lượt bớt lk và thêm mcu vào để đk sạc. Tạo mode sạc xung, thời gian nạp bù khi accu ko dùng... bạn thấy thế nào. Có thể bạn chủ trì về phần cứng và quy trình sạc, mình góp ý cho phù hợp với mcu và lập trình theo quy trình nạp của bạn.
                              E là khoái cái vụ nạp mcu này nha.có thể thay thế hẳn tl494 với lm393 thì ngon quá.có màn hiển thị các kiểu thì ok luôn.mà thôi cứ cho ngon lành vụ kích đi bác.

Comment

• Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
                                E là khoái cái vụ nạp mcu này nha.có thể thay thế hẳn tl494 với lm393 thì ngon quá.có màn hiển thị các kiểu thì ok luôn.mà thôi cứ cho ngon lành vụ kích đi bác.
                                Nếu làm thì Tl494 vẫn giữ lại bác taduc ơi.
                                Ủa mà lâu rồi ko thấy bác hoahauvn2 havansony nhỉ.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X