Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết

Nếu làm thì Tl494 vẫn giữ lại bác taduc ơi.
    Ủa mà lâu rồi ko thấy bác hoahauvn2 havansony nhỉ.
    E tưởng mcu pwm và hiển thị luôn.hii

Comment

• Hiển thị ok thôi mà. Còn pwm để thằng chuyên dụng chạy ổn hơn.
      P/s: có bác nào ráp mạch test phiên bản đầu thì thêm r 10k kéo lên 5v ngay chân buzzer & thay đổi trị số một vài lk sau nhé. R8, R10 nhỏ hơn 10k bỏ luôn cũng dc nhưng nguy hiểm cho port. R3, r6 bằng 5,6k; r5, r2 bằng 330k nt vs vr 100k. R21 khoảng 50k. R23 10k và D2 nối tắt anot nối vcc (hình như chổ này bạn Thành đã nối lên Vcc rồi). Thay D5 thành r, chỉnh giá trị r này hoặc r18 cho phù hợp với mức bảo vệ short alarm cầu h mà bạn muốn. D3 nối tắt. Tụ C1 nâng lên 100uf 10v. Cuộn L lọc 5v nếu ko có loại dòng lớn thì nối tắt chứ ko ko ổn định. Tất cả các tụ pi = 104 trừ tụ C13 là 103. Tụ c4 nếu dc nện thêm loại 100uf 10v. Và cuối cùng để dễ dàng chọn mức tín hiệu đúng nên gắn tạm VR thay các điện trở fix cho các chỗ cần thiết để chỉnh. Khi ok hãy gắn r fix.

Comment

EE55 chắc cs max nó cũng tầm vài KW nhỉ, Cs cao thế mình thấy nếu đc dùng TLP cho ổn định. Mình thấy converter bestpower 3kw nó dùng Tlp250 driver cho 4 IGBT nữa cầu..
        Mình trước giờ toàn dùng EE55, cs liên tục ổn định ở mức 1500W, khởi động động cơ ổn với 3000W tức thời, chạy 2500W liên tục thì cỡ ngày rưỡi 2 ngày là thay biến áp. Đấy là mình quấn biến áp Nhật Tảo.
        Hết sức ủng hộ dùng TLP250, trước mình có nói là đã test TLP250 với cặp 8550, 8050 rồi. TLP250 không rõ tại sao nhưng nó có thể hạn chế gợn nhiễu lúc on / off của xung SPWM từ SG3525, trong khi đó bọn 8550,8050 khuếch đại và kéo dài cái gợn nhiễu đó ra. Tiếc là rã mạch test rồi nên ko có chụp hình lúc test làm bằng chứng được. Đáng giá nhất là TLP lái tải được 1.5A, 8050 và 8550 được 0.5A bằng đúng khả năng tải đầu ra của SG3525, trước do thấy người ta đệm 8050 nên làm theo, giờ coi kỹ datashhet linh kiện thì ko hiểu làm vậy để làm gi, có sự cố thì tầng đệm trans đâu có bảo vệ được 3525, TLP thì bản thân là cách ly bảo vệ rồi.
        Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• 3.3dm2 là kích thước nguyên bo CS. Để ghép chung vỏ thôi. Vì có 1 chiều tính theo hướng tản nhiệt cùng là 145mm. Mình ko định vẽ cả sạc - kích chung 1 bo.

TLP 250 thì để vẽ 1 bo SPWM riêng. Phần DC - DC dùng bo driver TG1000, có IC lái riêng, có thể dùng TC4424, IXDN404PI, IXDN604PI, MCP1404... MOS DC dùng 2 cặp loại TO247 như RU109N08. 600W thì chỉ cần 1 cặp (25k/pcs). Các lão cứ chuẩn bị tiền mà mua LK, đặt mạch nhé.

Định vẽ lại cả bo DC driver, tận dụng cái shunt DC cho bảo vệ riêng của tầng DC, mà đang vướng cái project L balancer.

Vụ sạc kia cũng định làm lại lâu rồi, nhưng vì ko làm được phần mềm nên thôi. Giờ Sơn có ý định thì OK.

@to hoahauvn2: S8550 và S8050 có Ic: 700mA, Vcesat: 0.5V max. Nếu bạn nối trực tiếp OutA - B của 3525 với cực B của cặp totem, hoặc điện trở Rb quá nhỏ thì sao mà nó bảo vệ được 3525. Khi có sự cố với MOS kéo theo sự cố ở totem thì Out 3525 vẫn sẽ bị quá tải mà chết. Mấy con IC lái MOS chuyên dụng trên kia toàn 3-4.5A peak/CH, tr, tf chỉ vài chục ns.

Comment

• Mình cập nhật lại nguyên lý tích hợp chip 24Cx luôn và sửa lại thiếu sót, sai định nghĩa line bus đến MCU bản trước. Nếu chậc quá thì bỏ R4, R9 đi cũng ok.
            Bạn thanhfdc nhớ vẽ cái jump nút Start/Stop trên bo cs lấy từ chân 1 của "POW_CTR&ST/ST" với nguồn accu. Còn chân 2 thì điều khiển MOS kênh P, Relay, BJT.. để cấp nguồn luôn cho cả phần Driver DC và cả AC luôn nhé. Như thế có thể 4 trong 1 trong 1 nút nhấn. on/off cấp nguồn và tắt nguồn.
            Click image for larger version

Name:	MH_N76E003_PWM_IRF2110.jpg
Views:	1253
Size:	115.2 KB
ID:	1689247

Comment

• Bạn TP cho mình hỏi, CON J2 Ext-keypad thì nối với các nút nhấn để set up thông số, còn CON J1 nôi1 thế nào để có thể thực hiện set up vậy? Và các R 1M dùng 100K hết đều OK phải không bạn ?

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                Bạn TP cho mình hỏi, CON J2 Ext-keypad thì nối với các nút nhấn để set up thông số, còn CON J1 nôi1 thế nào để có thể thực hiện set up vậy? Và các R 1M dùng 100K hết đều OK phải không bạn ?
                J1 có 5 chân, vừa là chân để nạp code cho mcu vừa là bus i2c để giao tiếp với chip ROM, với LCD... Bạn có thể xem sơ đồ trong file key có vẽ để biết cách kết nối.
                Click image for larger version

Name:	key.jpg
Views:	1063
Size:	43.3 KB
ID:	1689254

Comment

• Nếu cấp +Vbat vào thẳng chân 1 jack POW_CTR&ST/ST ko qua 1 nút nhấn - thả nào thì mạch nguồn luôn dẫn với định thiên D6, R20, R25. Có nguồn cấp cho MCU, nút Start/stop trên khiển mặt lúc ấy mới có thể có tác dụng. Mạch powerctr_latch mất tác dụng. Thực ra lúc đó chân jack key 1 bên là 5V, 1 bên cũng 3.4 -4V. Khả năng chả nút nào hoạt động được.

Nếu nối +Vbat với chân 1 POW_CTR&ST/ST qua nút nhấn - thả thì nút này mới đúng nghĩa Start. Vì khi nhấn nó, chân 6 start/stop của MCU có áp ~ 3.4V - 4V (Vbat 10.8 - 13V). Q2 dẫn, chân 2 POW_CTR&ST/ST xuống mức thấp, kích hoạt van on/off nguồn cho các mạch driver. MCU có nguồn và hoạt động.

Khi thả nút ra thì chân powerctr_latch giữ cho Q3 dẫn >> Q2 dẫn >> mạch vẫn chạy. Chân 6 MCU - stop/start trở về mức 0V. Tới khi lỗi powerctr_latch lên mức cao, Q3 ngắt >> Q2 ngắt. Toàn bộ nguồn cấp cho các mạch driver sẽ tắt.

Theo đúng nghĩa của các mạch và so với thiết kế cũ của Sơn thì nút Start/Stop trên bo key bây giờ ko có tác dụng bật nguồn. Phải chăng nó là nút Enter? Vì nó nối với đường nguồn 5V mà Q2 chưa dẫn thì chưa có nguồn 12V, 5V gì hết.

Comment

J1 có 5 chân, vừa là chân để nạp code cho mcu vừa là bus i2c để giao tiếp với chip ROM, với LCD... Bạn có thể xem sơ đồ trong file key có vẽ để biết cách kết nối.
                    [ATTACH=CONFIG]n1689254[/ATTACH]
                    CON 5 chân thì mình nối với LCD và 24c02 rồi, mình hỏi chỗ 2 cái CON 2 chân bên trái là J2 và bên phải J2 MODE ấy.

Cái J2 MODE thì nối với key pad pk? Còn cái J2 bên trái thì sao?

Còn R8, R10 là 990K ( nhỏ hơn 10K) hoặc không gắn luôn hả bạn?

// đèn đỏ sáng, đèn xanh nháy, LCD hiển thị tất cả các chấm của dòng bên dưới

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                      Nếu cấp +Vbat vào thẳng chân 1 jack POW_CTR&ST/ST ko qua 1 nút nhấn - thả nào thì mạch nguồn luôn dẫn với định thiên D6, R20, R25. Có nguồn cấp cho MCU, nút Start/stop trên khiển mặt lúc ấy mới có thể có tác dụng. Mạch powerctr_latch mất tác dụng. Thực ra lúc đó chân jack key 1 bên là 5V, 1 bên cũng 3.4 -4V. Khả năng chả nút nào hoạt động được.

Nếu nối +Vbat với chân 1 POW_CTR&ST/ST qua nút nhấn - thả thì nút này mới đúng nghĩa Start. Vì khi nhấn nó, chân 6 start/stop của MCU có áp ~ 3.4V - 4V (Vbat 10.8 - 13V). Q2 dẫn, chân 2 POW_CTR&ST/ST xuống mức thấp, kích hoạt van on/off nguồn cho các mạch driver. MCU có nguồn và hoạt động.

Khi thả nút ra thì chân powerctr_latch giữ cho Q3 dẫn >> Q2 dẫn >> mạch vẫn chạy. Chân 6 MCU - stop/start trở về mức 0V. Tới khi lỗi powerctr_latch lên mức cao, Q3 ngắt >> Q2 ngắt. Toàn bộ nguồn cấp cho các mạch driver sẽ tắt.

Theo đúng nghĩa của các mạch và so với thiết kế cũ của Sơn thì nút Start/Stop trên bo key bây giờ ko có tác dụng bật nguồn. Phải chăng nó là nút Enter? Vì nó nối với đường nguồn 5V mà Q2 chưa dẫn thì chưa có nguồn 12V, 5V gì hết.
                      Để mình giải thích chổ này tí các bác nhé. Trước hết file keypad mà mình vẽ có nút start/stop chỉ dùng cho code test mà mình lở nạp cho các bạn có phân áp là 1v. Nếu dùng theo thiết kế phân áp cho phím start/stop phải 5v. Nên nếu theo thiết kế mà vẫn muốn dùng phím start/stop như trong file key.DSN thì nối tắt R phân cực 39k kia đồng thời dùng contact nguồn riêng cho toàn mạch.

Về nguyên lí mình xin giải thích thế này. Có thể bạn Thành nghĩ là dùng // cae 2 phím start/stop theo file key.dsn và trên bo cs. Ban đầu chưa có nguồn cấp, ta dùng nhấn nút power/start/stop( nút nhấn nhả button nhé) trên bo CS, chân 1 của connector POW_CTR&ST/ST có Vbat+, thông qua D6 và R20 làm Q2 dẫn => MOS kênh P mở nguồn được cấp cho toàn mạch (mcu). Đồng thời lúc này, Vbat+ cũng rẽ qua R21 và được ghim áp là 5V cho chân start/stop_input vào bộ ADC của MCU => MCU sẽ nhận ra lệnh ON (lúc này phím power/start/stop trên bo CS vấn được người dùng giữ nhé) và kích hoạt chân SG3525 =0, chân powerctr_latch = 0 và khởi động thiết bị. Lúc này vì chân powerctr_latch đã được chốt giữ = 0 nên ta nhã phím power/start/stop thì nguồn vẫn ko ngắt được. Và sau khi nhã phím thì chân start/stop_input vào bộ ADC của MCU cũng về 0v. Khi ta OFF thì chu trình cũng tương tự nhưng 2 chân kích hoạt SG3525 và chân powerctr_latch có mức ngược lại.

Có gì mình sẽ giải thích thêm sau, mình đang có chút việc!

Comment

• Tóm lại là mạch bạn vẽ lại mới nhất bao gồm cả keypad trên post # 1762: Nút Start/Stop trên keypad có tác dụng bật tắt chủ động ko, hay phải thêm 1 nút start cấp nguồn riêng.

Nếu phải thêm nút riêng và nút cũ chỉ có chức năng tương đương, thì bỏ nút cũ đi. Chỉ dùng 1 nút có thể chủ động bật tắt nguồn thôi, tránh việc khởi động phải nhấn 2 lần, 2 nút, quá rườm rà.

Mình sẽ cắt dây chân 1 jack POW_CTR&ST/ST trên bo SPWM đưa sang EXT_Key thành 4 dây. 2 dây mới kéo sang này nối với riêng chỉ với nút ST/ST. Jack POW_CTR&ST/ST với 2 dây sẽ cắm thẳng vào đường khiển nguồn của bo CS, trên đó đã có điểm Vbat và G MOS (B BJT, ON/OFF LM2576-12), kích hoạt ở mức thấp.

Nút ST/ST ở trên bo khiển mặt chung với các phím khác giúp thao tác, lắp đặt dễ dàng. Chạy dây cũng đơn giản chỉ là cắm 1 sợi 4 dây thẳng từ bo SPWM lên khiển mặt.

Vì ko chủ động được với modul I2C. làm tăng thêm chi phí nếu đặt mạch. Ko thì toàn bộ khiển mặt bao gồm cả key pad, modul I2C, jump cắm LCD có thể vẽ ghép lại thành 1 bo duy nhất. Nối với bo SPWM chỉ gồm 8 dây. Cả bộ IVT chỉ có 2 "cục" thôi.

Phần code lại nhận diện áp cho phím ST/ST thì để dành phần bạn.

PS: bản mới trạng thái kích hoạt buzz đảo lại ah?

Comment

• #1762 đã bao gồm power và khởi động luôn trên bo cs chứ ko phải trên bo driver key jump. Mạch kiểu này mình đã dùng ở phiên bản w79e2051 rồi nên bạn yên tâm. Nếu bạn tin mình và đã hiểu đc giải thích của mình thì phần này bạn vẽ như thế. Nếu chưa mình giải thích thêm dể dễ hiểu hơn.

Edit: Tối cung đua đòi nhậu nhẹc bê tha tí mà reply chưa ok.
                          thanhfdc
                          Trạng thái kích hoạt BUZZER mình đảo lại kích hoạt = mức 0, nhằm lược bbor đi R kéo lên 5v và đở ăn dòng MCU khi kích hoạt nên mình dùng lại PNP.

Do hàng Jumpe chính (connector) đến main công suất nhiều chân quá chứ không chuyển 2 chân của Jump POW_CTR&ST/ST vào luôn cho đở dây lằng nhằng. Nếu thế thì có 22 chân hơi dài.

Thành !. Chỗ cấp nguồn và khởi động mà sau này dùng chính là chân 1 của POW_CTR&ST/ST gọi là phím POWER/START/STOP
                          nhé. Còn phím chỉ START/STOP trong file key.dsn (nối tắt r phân áp của phím này nếu vẫn muốn dùng cho code no test) có thể bỏ đi hoặc chỉ dùng với thiết bị có đk nguồn qua contact riêng, giống bo EG002.

Nếu mà đường VbatterMax500v là đường dẫn nguồn Vbat+ trực tiếp thì có thể vẽ như bạn, nhưng ở đây nó cũng phụ thuộc vào MOS kênh P đk nguồn.

Note:Vbat+ cho phím POWER/START/STOP nb trên bo công suất là Vbat+ trước MOS kênh P đk nguồn, còn VbatterMax500v lấy từ Vbat+ sau MOSFETnguồn.
                          Last edited by TP_Electro; 13-08-2017, 07:15. Lý do: Do đọc ko rỏ ý bạn Thành.

Comment

• Chiều nay vừa nhận được board test, board rất đẹp. Đang lắp lk test thử. Cho mình hỏi vị trí con IR2110 mình thay bằng IR2113 có ổn ko? vì thấy IR2113 dòng lái cao hơn 2110 nhưng bù lại đáp ứng xung chậm hơn chút.
                            Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                            Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                              Tóm lại là mạch bạn vẽ lại mới nhất bao gồm cả keypad trên post # 1762: Nút Start/Stop trên keypad có tác dụng bật tắt chủ động ko, hay phải thêm 1 nút start cấp nguồn riêng.

Nếu phải thêm nút riêng và nút cũ chỉ có chức năng tương đương, thì bỏ nút cũ đi. Chỉ dùng 1 nút có thể chủ động bật tắt nguồn thôi, tránh việc khởi động phải nhấn 2 lần, 2 nút, quá rườm rà.

Mình sẽ cắt dây chân 1 jack POW_CTR&ST/ST trên bo SPWM đưa sang EXT_Key thành 4 dây. 2 dây mới kéo sang này nối với riêng chỉ với nút ST/ST. Jack POW_CTR&ST/ST với 2 dây sẽ cắm thẳng vào đường khiển nguồn của bo CS, trên đó đã có điểm Vbat và G MOS (B BJT, ON/OFF LM2576-12), kích hoạt ở mức thấp.

Nút ST/ST ở trên bo khiển mặt chung với các phím khác giúp thao tác, lắp đặt dễ dàng. Chạy dây cũng đơn giản chỉ là cắm 1 sợi 4 dây thẳng từ bo SPWM lên khiển mặt.

Vì ko chủ động được với modul I2C. làm tăng thêm chi phí nếu đặt mạch. Ko thì toàn bộ khiển mặt bao gồm cả key pad, modul I2C, jump cắm LCD có thể vẽ ghép lại thành 1 bo duy nhất. Nối với bo SPWM chỉ gồm 8 dây. Cả bộ IVT chỉ có 2 "cục" thôi.

Phần code lại nhận diện áp cho phím ST/ST thì để dành phần bạn.

PS: bản mới trạng thái kích hoạt buzz đảo lại ah?
                              Hôm nay "ông nhà đèn" lại cúp điện. Đang mở máy tính post bài RỤP xong! Mất wifi mất bài viết dở.
                              Nếu bạn chuyển qua như vậy với điều kiện không cần đặt nút POWER/START/STOP trên bo cs nữa đồng thời phải kéo trực tiếp Vbat+ (trước Mos nguồn nhé) đến bo driver (mình cho là nguy cơ nếu chạm chập nên cố tình để nút POWER/START/STOP trên bo cs). Và bạn chỉ đc để Vbat+ nằm chờ cho chỉ riêng phím POWER/START/STOP chứ ko đc kết nối luôn. Như hình bạn sửa có gọn hơn.

Ok nhất trí nhưng để sửa lại giá trị R21, R20 và thêm R hạn dòng trên line Vbat+ từ bo cs về chứ ko nên đưa trực tiếp (cái này nhờ bạn mình mới nghĩ đến). Và bạn đưa luôn 2 chân của POW_CTR&ST/ST vào luôn dãy connector chính thành 22 pin luôn.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

CON 5 chân thì mình nối với LCD và 24c02 rồi, mình hỏi chỗ 2 cái CON 2 chân bên trái là J2 và bên phải J2 MODE ấy.

Cái J2 MODE thì nối với key pad pk? Còn cái J2 bên trái thì sao?

Còn R8, R10 là 990K ( nhỏ hơn 10K) hoặc không gắn luôn hả bạn?

// đèn đỏ sáng, đèn xanh nháy, LCD hiển thị tất cả các chấm của dòng bên dưới
                                Uh bạn. Jo dùng điện thoại nên ko mở đc sơ đồ cũ xem. Bạn xem cái J nào có chân ghim áp 5v là dùng cho keypad nhé. J 2 chân kia là 1 chân cấp áp Vbat+ (lấy trước Mos đk nguồn) qua nút nhấn, còn chân kia là tín hiệu kích hoạt mos nguồn kênh p hoặc relay.
                                Lcd đúng phải hiện chữ nha bạn. Có thể bạn nối chưa dúng dây rồi. Nhớ là kết nối lcd đâu vào đấy mới khởi động hay bấm reset mcu nhé. Vì lcd đc mcu khởi tạo nó mới chạy.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X