Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch Boost Dùng MC34063

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi trung2021 Xem bài viết

TIP41 lái mạch này rất nóng, phải tản nhiệt nước, nguyên nhân là do đâu ạ? Em thấy công suất nó thừa mà. Có cách nào khắc phục không ạ?
    Bạn kia nói là khi dòng tải 1.5A -> P = 18W -> dòng đầu vào tính cả hao phí có thể lên 4A, nóng thì có nóng nhưng k phải tản nhiệt nước đâu. Còn bạn chạy 500mA thì đúng ra nó phải mát

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Bạn kia nói là khi dòng tải 1.5A -> P = 18W -> dòng đầu vào tính cả hao phí có thể lên 4A, nóng thì có nóng nhưng k phải tản nhiệt nước đâu. Còn bạn chạy 500mA thì đúng ra nó phải mát

Cháu ngồi hóng chờ xem kết quả chú support thớt làm cái mạch này =))

Comment

Mình chạy mô phỏng thử thì TIP41A đốt khoảng 11W. Nếu đưa tần số xuống khoảng 20KHz, dùng tụ CT=2nF, dùng R2=180 ohm, dùng tụ COUT=470uF, để thêm tụ nguồn 5V khoảng 100uF. TIP41A mất khoảng 3,3W

Mình nghĩ phương dùng FET kết hợp với Totem Pole BJT rất là khả thi. Mạch Totem Pole nối ngay cuộn cảm sẽ có 12V nuôi VGS FET. Chân 1 nối vào nguồn 5V cũng đủ để lái Totem Pole. Dùng FET sẽ giảm công suất thất thoát và có thể chạy ở tần số cao hơn

Comment

Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết
          Mình chạy mô phỏng thử thì TIP41A đốt khoảng 11W. Nếu đưa tần số xuống khoảng 20KHz, dùng tụ CT=2nF, dùng R2=180 ohm, dùng tụ COUT=470uF, để thêm tụ nguồn 5V khoảng 100uF. TIP41A mất khoảng 3,3W

Mình nghĩ phương dùng FET kết hợp với Totem Pole BJT rất là khả thi. Mạch Totem Pole nối ngay cuộn cảm sẽ có 12V nuôi VGS FET. Chân 1 nối vào nguồn 5V cũng đủ để lái Totem Pole. Dùng FET sẽ giảm công suất thất thoát và có thể chạy ở tần số cao hơn

Cái phần mắc FET kết hợp với Totam Pole BJT là mắc như thế này thì đúng không anh, có cần chỉnh sửa gì không anh? Cái giả lập của em nó bị vấn đề, chạy không được.

Comment

Cái phần mắc FET kết hợp với Totam Pole BJT là mắc như thế này thì đúng không anh, có cần chỉnh sửa gì không anh? Cái giả lập của em nó bị vấn đề, chạy không được.
            Thấy có vẻ được. Đề nghị gắn điện trở tu chân 2 ra Q1-B để hạn dòng khoảng 200 ohm. R1 dùng thấp hơn khoảng 20 ohm. Hỏi bác Dinhthuong80 coi giùm luôn.Đổi tụ C1 lên 1nF để chạy tần số thấp lại thì tốt hơn. Chạy mô phỏng trước coi mạch có hoạt động tốt không. Dùng tải khoảng 0,5A trở lại

Comment

Em có thiết kế mạch theo sơ đồ dưới. Nhưng khi em chạy nó lại nổ Transistor (TIP41C), em có thử 2 lần rồi, lần 2 thì nổ con MC34063. Là tại sao vậy ạ? *Em không gắn nhầm cực*
              Theo em nếu không tính chip dỏm thì hai linh kiện chủ chốt cho màn khói lửa là L1, R3. Ngoài ra còn có thể có sự đóng góp của C1 và R1 nữa.

Comment

Nguyên văn bởi vandong1111 Xem bài viết

Cháu ngồi hóng chờ xem kết quả chú support thớt làm cái mạch này =))
                Thích hóng thì hóng thôi, chỉ sợ chủ thớt không làm theo
                Cũng có người cùng ý kiến với mình chứ có phải không có đâu
                Attached Files

Comment

Chưa nói về các thông số khác. Mắc cái mạch như #34 có mà chạy bằng niềm tin. Khi con Q1 dẫn > Q3 dẫn > kéo chân C Q1 xuống GND > mất áp nuôi totem pole > L1 ko được nạp thì lấy đâu ra năng lượng để mà xả > ko boost được áp lên.

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                    Chưa nói về các thông số khác. Mắc cái mạch như #34 có mà chạy bằng niềm tin. Khi con Q1 dẫn > Q3 dẫn > kéo chân C Q1 xuống GND > mất áp nuôi totem pole > L1 ko được nạp thì lấy đâu ra năng lượng để mà xả > ko boost được áp lên.
                    Hình như khi FET đã đóng thì nếu không bị xả G thì nó vẫn còn dẫn phải không bác? Với lại theo datasheet thì bên trong con chip còn có anh chàng Q2(nội) hộ tống chút ít cho ngõ lái ngay cả khi Q1(nội) mất áp, vậy nên Q2(totem) vẫn chưa được phép xả G của FET khi vẫn còn tín hiệu điều khiển từ chip. Điều em lo ngại nhất là nguồn lái FET (5v) không đủ dẫn bão hòa làm tăng nhiệt độ kéo đến những hệ lụy khác. Logic FET có vẻ hợp lý hơn. Em nói có gì sai mong bác chỉ bảo

Comment

Các bạn góp ý đúng. mạch nầy nguồn 5V lái FET không nỗi. Chắc quay về phương án dùng BJT thì tốt hơn. Hoặc như bác bqviet nói dùng mạch Boost loại XL6009 cho đơn giản

Comment

Về tác giả

Collapse

trung2021 Tìm hiểu thêm về trung2021

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X