Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• anh Bqv cho em hỏi.con 2 tụ 1n400v có thể thay bằng tụ có điện dung khác được không ạ

Comment

• Tụ 1n loại điện áp 400V, 630V hoặc 1KV rất thông dụng. Cần gì phải thay loại khác ?

Tụ snubber nối lên DC rail giá trị khá quan trọng. Thay giá trị khác có thể ảnh hưởng tới mạch : nhỏ quá thì snub không đủ, áp cực D vọt cao làm chết IC nguồn; lớn quá thì công suất ra bị ảnh hưởng.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• cảm ơn anh đã trả lời

Comment

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
          Múc một ít FSL206, FSL138, zener và Schottky đầu ra chính hãng Fairchild............
          Bqviet có thể chỉ chỗ cho anh em đến mua được không ?

Comment

• RP là đại lý Microchip, Fairchild và Rohm mà.

Comment

• E chào các bác. e làm mạch nguồn dùng TNY268 - biến áp xung ee16 Hoàng Phát. Điện áp ra bị dao động từ 3V5 > 4V2.
              Một mạch trước đó e làm cho ra 4V2 ok rồi. e tháo linh kiện từ mạch cũ ráp sang mà vẫn lỗi dao động áp ra. Bác nào biết nguyên nhân chỉ e với ạ. E xin cám ơn

Comment

• Thay biến áp khác đi.

Comment

Thay biến áp khác đi.
                  E lấy 2 cái biến áp từ mạch cũ mà vẫn bị hiện tượng trên. Để e tìm thêm mấy cái biến áp nữa xem sao. E cám ơn A nhiều ạ

Comment

Thay biến áp khác đi.
                    E thay biến áp EE13 từ sạc điện thoại chạy ok rồi a. Mấy hôm trước toàn dùng biến áp của mấy con IC dòng khác nên không chạy

Comment

• Chào anh. Em đang tìm hiểu về biến áp xung và nguồn xung ạ. Trong các bài viết anh có dùng một vài thuật ngữ mà em không hiểu lắm. Đối với bax thì a có nói là "hấp tẩm keo" gì đó là như thế nào ạ. Anh có thể giải thích hiện tượng bax bị bão hoà không ạ. Và 1 hiện tượng nữa là snubber là như thế nào ạ. Những cái này theo như những cmt của a là rất quan trọng. Nên em mong anh chỉ bảo thêm. Cảm ơn anh ạ! Chúc anh sức khoẻ!

Comment

• Mô tả chi tiết về hiện tượng bão hoà ở vật liệu từ
                        https://en.wikipedia.org/wiki/Saturation_%28magnetic%29

Mạch snubber để "làm mềm" gai xung cao áp phía sơ cấp
                        https://en.wikipedia.org/wiki/Snubber

Tẩm sấy sơn cách điện : biến áp quấn xong, nếu cứ thế chạy sẽ phát tiếng kêu vo ve, tuổi thọ may ra được vài tháng. Tẩm sấy là ngâm biến áp vào sơn cách điện (tẩm), sau đó sấy trên 100oC trong lò sấy. Cả biến áp sắt từ thông thường lẫn biến áp xung đều cần tẩm sấy, nhưng biến áp xung là bắt buộc nếu muốn chạy lâu dài.

Hấp sấy : cho biến áp vào trong một cái nồi hấp (gi ống như đồ xôi, hấp bánh bao ...) phía bên dưới là dầu cách điện chuyên dụng. Gia nhiệt để dầu này sôi, bay hơi và ngấm vào bên trong cuộn dây và lõi biến áp. Hấp khoảng nửa giờ, sau đó chuyển sang sấy giống như trên.

Hấp sấy tốt hơn nhiều so với tẩm sấy nhưng cần máy phức tạp hơn, dầu cách điện đắt hơn, hấp tốn điện hơn ... nên cực ít nơi dùng.

Comment

• Cảm ơn anh đã trả lời ạ. Em đã thông suốt (không đồng nghĩa e sẽ áp dụng thành công, chắc phải thực tế nhiều) phần nào rồi ạ. .
                          Khi quấn bax e thấy họ hay chừa mỗi bên lề của lô quấn 1 khoảng cách nhất định chứ không quấn sát lô. cái này nó ảnh hưởng nhiều đến hiện tượng bão hòa bax không ạ. Cảm ơn anh!

Comment

• Anh Bqv cho em hỏi là em cần làm 1 bộ nguồn 2 cấp điện áp là 5V/1.5A và 4v2/1.5A. Em định dùng TNY268 và BAX EE19. Sơ cấp dùng dây 0.2 quấn 85 vòng, thứ cấp dùng 2 dây 0.45 quấn 7 vòng (4-4v2), dùng 1 dây 0.45 quấn nối tiếp 1 vòng nữa (5V). Hồi tiếp lấy về từ ngỏ 4V2. Hoặc anh có cách gì tạo được 2 cấp điện áp với công suất như trên không. Em theo dõi dòng này khá nhiều và đã làm chạy được với các hướng dẫn trước đó của anh với ee13, epc13, ee16. Còn 1 cách nữa là em định dùng 2 mạch TNY255 với BA EE16 nhưng như vậy thì diện tích mạch lớn và tốn kém nhiều hơn.

Comment

• Nguyên văn bởi tba150990 Xem bài viết
                              Cảm ơn anh đã trả lời ạ. Em đã thông suốt (không đồng nghĩa e sẽ áp dụng thành công, chắc phải thực tế nhiều) phần nào rồi ạ. .
                              Khi quấn bax e thấy họ hay chừa mỗi bên lề của lô quấn 1 khoảng cách nhất định chứ không quấn sát lô. cái này nó ảnh hưởng nhiều đến hiện tượng bão hòa bax không ạ. Cảm ơn anh!
                              Chừa bên lề để đảm bảo khoảng cách an toàn cách điện, không liên quan gì tới "bão hoà bax".

Comment

• Nguyên văn bởi kevo1tinh Xem bài viết
                                Anh Bqv cho em hỏi là em cần làm 1 bộ nguồn 2 cấp điện áp là 5V/1.5A và 4v2/1.5A. Em định dùng TNY268 và BAX EE19. Sơ cấp dùng dây 0.2 quấn 85 vòng, thứ cấp dùng 2 dây 0.45 quấn 7 vòng (4-4v2), dùng 1 dây 0.45 quấn nối tiếp 1 vòng nữa (5V). Hồi tiếp lấy về từ ngỏ 4V2. Hoặc anh có cách gì tạo được 2 cấp điện áp với công suất như trên không. Em theo dõi dòng này khá nhiều và đã làm chạy được với các hướng dẫn trước đó của anh với ee13, epc13, ee16. Còn 1 cách nữa là em định dùng 2 mạch TNY255 với BA EE16 nhưng như vậy thì diện tích mạch lớn và tốn kém nhiều hơn.
                                Bộ nguồn nhiều đầu ra vốn là thế mạnh của cấu trúc flyback. Bằng cách quấn nhiều cuộn dây thứ cấp biến áp xung, bộ nguồn flyback có thể cho ra nhiều đầu ra điện áp khác nhau, có/không cách ly với nhau.

Tuy nhiên, cần lưu ý là : thông thường dù bộ nguồn có nhiều đầu ra, việc phản hồi về sơ cấp để điều khiển chỉ từ 1 đầu ra, và cũng chỉ đầu ra này điện áp ổn định chính xác. Các đầu ra còn lại (không được phản hồi, chỉ là "ăn theo") điện áp sẽ biến động mạnh tới +/- 50% hoặc hơn.

Trong trường hợp cụ thể của bạn, chỉ có điện áp 4V2 là chính xác, còn đầu ra 5V (dù chung đất) sẽ biến động mạnh tuỳ theo tải của chính nó và tải ở đầu ra 4V2. Nếu muốn đồng thời cả 2 đầu ra đều chính xác, phải dùng thêm phần tử magnetic amplifier. Việc tính toán magnetic amplifier tương đối phức tạp, nằm ngoài phạm vi thảo luận của luồng này.

Comment

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X