Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn lắp mạch hạ từ 3.7V xuống 1.5V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Anh ơi. em cũng dốt điện tử mà đang quan tâm vấn đề này. Cái mạch này mắc vô pin 3,7v cực âm dương sau vậy anh, và nó chỉ xài nguồn pin 3,7v thôi hay có giới hạn không?
    Thêm 1 vấn đề nữa, em có cái đồng hồ treo tường, nhưng không muốn dùng pin, có thể dùng sạc điện thoại qua mạch này và lắp thêm pin, khi nào cúp điện thì dùng pin, còn khi nào có điện thì dùng điện. Em nghe người ta nói là dùng rơ-le, anh giúp em cái này dùng mạch như thế nào.
    Cám ơn nhiều

Comment

Nguyên văn bởi thanhhaudt33 Xem bài viết
      Em nó mới vào nghề mà mấy bác cứ đưa những sơ đồ phức tạp, rồi chỉ nói bằng lời thôi, ai mà hiểu nỗi chứ. Em nó lắp theo mạch này nhé, đảm bảo ok:[ATTACH=CONFIG]81111[/ATTACH]
      Anh ơi. em cũng dốt điện tử mà đang quan tâm vấn đề này. Cái mạch này mắc vô pin 3,7v cực âm dương sau vậy anh, và nó chỉ xài nguồn pin 3,7v thôi hay có giới hạn không?
      Thêm 1 vấn đề nữa, em có cái đồng hồ treo tường, nhưng không muốn dùng pin, có thể dùng sạc điện thoại qua mạch này và lắp thêm pin, khi nào cúp điện thì dùng pin, còn khi nào có điện thì dùng điện. Em nghe người ta nói là dùng rơ-le, anh giúp em cái này dùng mạch như thế nào.
      Cám ơn nhiều Click here to enlarge

Comment

Nguyên văn bởi thanhhaudt33 Xem bài viết
        Em nó mới vào nghề mà mấy bác cứ đưa những sơ đồ phức tạp, rồi chỉ nói bằng lời thôi, ai mà hiểu nỗi chứ. Em nó lắp theo mạch này nhé, đảm bảo ok:[ATTACH=CONFIG]81111[/ATTACH]
        mạch này thì đúng với mẫu , nhưng vấn đề nằm ở chỗ diode zen ! bác này chưa trừ hao mối nối NP (0,65v)của transistor ổn áp , nếu mắc zen 1,5v vào chân B thì ngõ ra chỉ còn 0,9v-1v mà thôi .

Comment

ý các bác là dư này sao ^^
          Zing Me | Photo | Xem Photo
          Zing Me | Photo | Xem Photo
          lm rất đơn giản! ^^

Comment

vậy mình có cái sạc cho đt là 5V nhưng pin chỉ là 3.7V thì làm thế nào các bạn?

Comment

Nguyên văn bởi huynhtran38 Xem bài viết
              vậy mình có cái sạc cho đt là 5V nhưng pin chỉ là 3.7V thì làm thế nào các bạn?
              sạc bình thường thôi .ko cần hạ đâu

Comment

Nếu pin có tích hợp mạch bảo vệ sạc/xả quá áp thì được, nếu chỉ là cục pin Li-ion đơn thuần thì không được, sẽ cháy nổ vì sạc quá áp mất, lúc đó nên gắn thêm một diode và R cỡ 4.7 ôm cho an toàn

Comment

Dùng ltc4054 là thoải mái sạc pin 3,7v từ sạc 5v rồi.
                  Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
                    sạc bình thường thôi .ko cần hạ đâu
                    như vậy thì dùng lâu ko ổn rồi bạn.

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                    Dùng ltc4054 là thoải mái sạc pin 3,7v từ sạc 5v rồi.
                    mạch như thế nào bạn ơi, cho mình xin với . thanks.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                      Nếu pin có tích hợp mạch bảo vệ sạc/xả quá áp thì được, nếu chỉ là cục pin Li-ion đơn thuần thì không được, sẽ cháy nổ vì sạc quá áp mất, lúc đó nên gắn thêm một diode và R cỡ 4.7 ôm cho an toàn
                      nếu gắn thêm trở thì con trở đó bị đốt nóng sẽ nhanh hỏng bạn ạ.

Comment

Dùng trở 0.5W sao đứ được? Cứ cho là khi pin xả cạn còn 2.8V thì Imax=(5V-0.7V-2.8V)/4.7ôm=320mA thôi mà.

Comment

Nguyên văn bởi huynhtran38 Xem bài viết
                          như vậy thì dùng lâu ko ổn rồi bạn.

mạch như thế nào bạn ơi, cho mình xin với . thanks.
                          Xem ở datasheet có mạch đó.
                          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

mình gà nên ko biết. bạn chỉ cụ thể hơn đc ko?thanks

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                              cực dương mắc nối tiếp 3 con diode rồi cho vào nguồn dương của chuột thế thôi, áp ra sau 3 diode là 1,4V
                              3 con dioded loại dùng cho mạch chỉnh lưu ac sang dc đó à
                              tui nghe nói chỉ có dùng mạch buck mới ko tốn pin
                              những cách khác hạ vôn được nhưng tốn pin hơn mạch buck có đúng ko

Comment

Nguyên văn bởi thocon004 Xem bài viết
                                3 con dioded loại dùng cho mạch chỉnh lưu ac sang dc đó à
                                tui nghe nói chỉ có dùng mạch buck mới ko tốn pin
                                những cách khác hạ vôn được nhưng tốn pin hơn mạch buck có đúng ko
                                dùng nguồn xung buck là tốt nhất loại LM2596 có thể chính áp được

https://www.youtube.com/watch?v=_lmmFCp3Li0

Comment

Về tác giả

Collapse

kenium Tìm hiểu thêm về kenium

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X