Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các giải pháp chế tạo nguồn xung Flyback

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cái khe hở là bắt buộc đối với biến áp flyback lõi phe-rít, chứ không phải là tăng hiệu quả bộ nguồn.

Không tính ngược lại được đâu, chỉ tính ước lượng thôi. Hệ số từ thẩm của lõi khó đo chính xác, đồng thời thay đổi theo nhiệt độ. Bmax cũng vậy. Khe hở lõi cũng thế, ở điều kiện VN hoặc TQ bên gia công không mài chính xác được.

Tính giá trị tứcc thời của V và I bằng phương trình vi phân ? coi bộ hơi hoang đường.

Biến áp flyback thực tế rất dễ. Tính sơ bộ thông số biến áp chính xác tương đối, mà thực ra bên bán đã tính sẵn phần lớn. Chế thử và đo các thông số thực nghiệm : dòng, áp, nhiệt độ ... Điều chỉnh lại biến áp theo những thứ đã thử nghiệm. Chế thử lần nữa, thường là ngon lành ngay ở lần thứ 2.

Biến áp flyback chỉ khó đối với 2 kiểu làm việc : (1) kiểu chỉ muốn tính toán thuần lý thuyết, một phát chuẩn ngay; (2) kiểu thợ chỉ quen tay quấn mà không muốn/cần tính toán.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Cái khe hở là bắt buộc đối với biến áp flyback lõi phe-rít, chứ không phải là tăng hiệu quả bộ nguồn.

Không tính ngược lại được đâu, chỉ tính ước lượng thôi. Hệ số từ thẩm của lõi khó đo chính xác, đồng thời thay đổi theo nhiệt độ. Bmax cũng vậy. Khe hở lõi cũng thế, ở điều kiện VN hoặc TQ bên gia công không mài chính xác được.

Tính giá trị tứcc thời của V và I bằng phương trình vi phân ? coi bộ hơi hoang đường.

Biến áp flyback thực tế rất dễ. Tính sơ bộ thông số biến áp chính xác tương đối, mà thực ra bên bán đã tính sẵn phần lớn. Chế thử và đo các thông số thực nghiệm : dòng, áp, nhiệt độ ... Điều chỉnh lại biến áp theo những thứ đã thử nghiệm. Chế thử lần nữa, thường là ngon lành ngay ở lần thứ 2.

Biến áp flyback chỉ khó đối với 2 kiểu làm việc : (1) kiểu chỉ muốn tính toán thuần lý thuyết, một phát chuẩn ngay; (2) kiểu thợ chỉ quen tay quấn mà không muốn/cần tính toán.
      Chào anh! em học thôi. Anh nói đúng tính ngược lại thì không có giá trị chính sác được. Nhưng em học lý thuyết trước đã. theo lý thuyết là tính được đúng không anh.
      Còn vấn đề thứ 2 em đọc sách thì em còn chưa hiểu hết thì em hỏi thôi. Em chưa rõ thay đổi kích cỡ khe hở có tác động đến giá trị L không. Và làm thay đổi dạng đồ thị tín hiệu không. Mong giúp đỡ.

Comment

Nguyên văn bởi khack Xem bài viết

Chào anh! em học thôi. Anh nói đúng tính ngược lại thì không có giá trị chính sác được. Nhưng em học lý thuyết trước đã. theo lý thuyết là tính được đúng không anh.
        Còn vấn đề thứ 2 em đọc sách thì em còn chưa hiểu hết thì em hỏi thôi. Em chưa rõ thay đổi kích cỡ khe hở có tác động đến giá trị L không. Và làm thay đổi dạng đồ thị tín hiệu không. Mong giúp đỡ.

Em nói đúng, tất cả đều dựa trên lý thuyết cả. Nguồn xung dựa trên các phương trình (PT) VL = L*dI/dT, Ic = C* dV/dT, ... Để tập tính ra công thức, trước hết nên dùng mạch Buck, Boost, Buck-Boost để tìm PT V / I . Flyback dựa trên Buck-Boost. Nhớ phân biệt có hai dạng. Dòng liên tục và dòng không liên tục. Khi mới bắt đầu thì nên dựa trên dòng liên tục sẽ dễ tính hơn.

Comment

Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết
          Quan sát sơ đồ mạch thì vẫn còn phải điều chỉnh nhưng chúng ta sẽ làm phần biến áp trước.

Nếu lõi của bạn đã có khe hở thì ta cần đo hệ số điện cảm AL để tính toán số vòng các cuộn dây.

Quá trình tính AL sau đây áp dụng cho mọi loại lõi có khe hở như EE, EI, ETD, EC ...

Cách xác định AL sử dụng một phương án đo điện cảm đã đề cập :

- Bạn quấn thử N=100 vòng dây nhỏ (d=0.4-0.5mm) vào lõi và cố định bobbin chặt với lõi, chú ý quấn rải đều dây - chặt chẽ

- Đo điện cảm được một giá trị L, quy đổi ra nH

- Tính AL = L / N^2 = L / 10000, đơn vị của AL bằng nT/N^2

- Thử nghiệm với một số vòng dây khác như 50 vòng hay 200 vòng, tính được AL trung bình.

Ví dụ : Quấn 100 vòng dây đồng nhỏ (~0.4mm), đo được L = 900uH = 90000nH

Tính được AL = 900000 / 10000 = 90 nT/N^2.

Sau khi bạn đưa ra được một giá trị AL tương đối chính xác, chúng ta sẽ chuyển qua phần tính toán điện tử.

Đề nghị bạn chụp ảnh lại quá trình đo AL.

Chúc thành công.
          Bạn cho mình hỏi là mình có làm giống bạn mình dùng lõi ETD42 mài khe hở 0.5mm mình có máy đo LC nhưng mình cũng chưa rõ xác định đo L bằng cách nào cụ thể mình chưa đc làm -
          + mình có thử quấn 40 vòng sơ cấp rồi cho khung sắt ferit vào quấn băng dính chặt rồi đo 2 đầu dây đồng thì được 1240uh khi mình quấn thêm 40 vòng tiếp theo mình đo được 4500uH lấy giá trị AL trung bình kiểu gì vậy bạn hay làm sao để biết được DELTA L

Comment

Nguyên văn bởi dcn_dt Xem bài viết
            -Em đặt tên đơn vị điện cảm nhầm. nó là uH đấy ah. Trong phép tính Al e đã nhân nó với 1000 rồi.

-Khe hở không khí ~0.5mm (e dùng thước cặp và các biện pháp nghiệp vụ, để đo )

-Tiết diện lõi trụ tròn, đường kính: d=13.44mm ->S= 142 (m2)
            bạn đo tính delta L lấy giá trị trung bình thế nào bạn

Comment

Nguyên văn bởi haigolden Xem bài viết

Bạn cho mình hỏi là mình có làm giống bạn mình dùng lõi ETD42 mài khe hở 0.5mm mình có máy đo LC nhưng mình cũng chưa rõ xác định đo L bằng cách nào cụ thể mình chưa đc làm -
              + mình có thử quấn 40 vòng sơ cấp rồi cho khung sắt ferit vào quấn băng dính chặt rồi đo 2 đầu dây đồng thì được 1240uh khi mình quấn thêm 40 vòng tiếp theo mình đo được 4500uH lấy giá trị AL trung bình kiểu gì vậy bạn hay làm sao để biết được DELTA L
              CỦA BẠN LÀ:
              AL(40T) = 1240x1000nH/40T/40T = 775nH/T^2
              AL(40T+40T) = 4500x1000nH/80T/80T = 703nH/T^2
              => AL~ 740nH/T^2

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

CỦA BẠN LÀ:
                AL(40T) = 1240x1000nH/40T/40T = 775nH/T^2
                AL(40T+40T) = 4500x1000nH/80T/80T = 703nH/T^2
                => AL~ 740nH/T^2
                mình biết được AL rồi mà sao thay vào công thức của bạn DTTH sao thấy số vòng nó được ít quá bạn

Comment

mình biết được AL rồi mà sao thay vào công thức của bạn DTTH sao thấy số vòng nó được ít quá bạn
                  Bạn có thể cung cấp rõ thông số, bạn đã làm (tính toán) như thế nào và kết quả bằng bao nhiêu?

Comment

Nguyên văn bởi dcn_dt Xem bài viết

Bạn có thể cung cấp rõ thông số, bạn đã làm (tính toán) như thế nào và kết quả bằng bao nhiêu?
                    may quá có bạn trả lời mình
                    + mình đã làm mạch này đã sau rất nhiều làn thì mạch cũng đã được công suất nhât định là 12v12A mình dùng lõi biến áp EE33
                    + thực ra mình không có tính toán nhiều vì việc áp dụng vào công thức vào tính toán mình cũng có tìm hiểu và tham khảo nhưng còn gặp nhiều vướng mắc có thể nói mạch này mình dựa vào kinh nghiệm và tìm hiểu trên mạng nhiều cóp nhật những gì mình tìm hiểu và học hỏi được
                    + do lúc mình mới tìm hiểu về nguồn xung các thông số để tính toán còn khá lạ lẫm mình còn không biết nhưng sau quá trình tìm hiểu để làm mạch này thì đã biết được thêm kha khá
                    + nên mình nghĩ giờ muốn tìm hiểu cách tính toán để mình có thể làm chủ phần nào cách xây dựng 1 nguồn xung công suất

---- Chi tiết hơn chút về mạch của mình mình nghĩ thông quán tính toán quan trọng là biến áp nên mình sẽ nói về biến áp
                    + Về biến áp xung mình dùng lõi EE 33 thông số biến áp là
                    + sơ cấp mình quấn 49 vòng dây 0.4mmx2
                    + cuộn Aux mình quấn 6 vòng 0.4mmx1
                    + thứ cấp quấn 6 vòng dây 0.4mm x6

++ Hiện giờ mình muốn tìm hiểu cách tính toán công thức chuẩn mình thấy bạn đã làm 1 nguồn cũng khá giống nguồn mình đã làm mà bạn đã tính toán theo chỉ dẫn mình thấy kết quả cũng ổn
                    + Hiện tại mình muốn tăng công suất lên nữa với mạch này không biết có được ko bạn, nếu được bạn có thể chỉ dẫn giúp mình ko
                    hoặc bạn có zalo hay fb có thể cho mình xin được ko bạn
                    + nếu có thể tăng công suất bạn có thể chỉ mình được ko bạn ( không biết với mạch này cho nên 200w liệu có khả thi ko bạn mình cũng biết với nguồn flyback cho chạy hơn trăm wat là căng còn lên 200w với trình độ nghiệp dư là vấn đề mình cũng đã nghĩ đến việc làm mạch haflbrigde là 1 phương pháp khác, mong sớm nhận được lời tư vấn từ bạn
                    Attached Files

Comment

EE 33 mà chạy được 12v12a là giỏi rồi. với biến áp bé mà chạy công suất cao ( dòng cao) thì nên dùng forward, rồi đến nửa cầu, toàn cầu. ép quá nó bão hòa từ đấy.
                      LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                        ee 33 mà chạy được 12v12a là giỏi rồi. Với biến áp bé mà chạy công suất cao ( dòng cao) thì nên dùng forward, rồi đến nửa cầu, toàn cầu. ép quá nó bão hòa từ đấy.
                        12a là mình thử lên đến được 12a còn chạy thì 10a bạn ạ

Comment

may quá có bạn trả lời mình
                          + mình đã làm mạch này đã sau rất nhiều làn thì mạch cũng đã được công suất nhât định là 12v12A mình dùng lõi biến áp EE33
                          + thực ra mình không có tính toán nhiều vì việc áp dụng vào công thức vào tính toán mình cũng có tìm hiểu và tham khảo nhưng còn gặp nhiều vướng mắc có thể nói mạch này mình dựa vào kinh nghiệm và tìm hiểu trên mạng nhiều cóp nhật những gì mình tìm hiểu và học hỏi được
                          + do lúc mình mới tìm hiểu về nguồn xung các thông số để tính toán còn khá lạ lẫm mình còn không biết nhưng sau quá trình tìm hiểu để làm mạch này thì đã biết được thêm kha khá
                          + nên mình nghĩ giờ muốn tìm hiểu cách tính toán để mình có thể làm chủ phần nào cách xây dựng 1 nguồn xung công suất

---- Chi tiết hơn chút về mạch của mình mình nghĩ thông quán tính toán quan trọng là biến áp nên mình sẽ nói về biến áp
                          + Về biến áp xung mình dùng lõi EE 33 thông số biến áp là
                          + sơ cấp mình quấn 49 vòng dây 0.4mmx2
                          + cuộn Aux mình quấn 6 vòng 0.4mmx1
                          + thứ cấp quấn 6 vòng dây 0.4mm x6

++ Hiện giờ mình muốn tìm hiểu cách tính toán công thức chuẩn mình thấy bạn đã làm 1 nguồn cũng khá giống nguồn mình đã làm mà bạn đã tính toán theo chỉ dẫn mình thấy kết quả cũng ổn
                          + Hiện tại mình muốn tăng công suất lên nữa với mạch này không biết có được ko bạn, nếu được bạn có thể chỉ dẫn giúp mình ko
                          hoặc bạn có zalo hay fb có thể cho mình xin được ko bạn
                          + nếu có thể tăng công suất bạn có thể chỉ mình được ko bạn ( không biết với mạch này cho nên 200w liệu có khả thi ko bạn mình cũng biết với nguồn flyback cho chạy hơn trăm wat là căng còn lên 200w với trình độ nghiệp dư là vấn đề mình cũng đã nghĩ đến việc làm mạch haflbrigde là 1 phương pháp khác, mong sớm nhận được lời tư vấn từ bạn
                          Em chào Bác,
                          Bác đã làm thực tế nguồn flyback dùng EE33 này rồi ạ. Lõi này có cần mài trụ giữa ko ạ, khe hở nó bao nhiêu ạ? Mong Bác chia sẻ. Dạ cảm ơn Bác nhiều ạ.

Comment

Về tác giả

Collapse

DTTH Tìm hiểu thêm về DTTH

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X