Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ampli 12V

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
    Amply 12 V thì k đào đâu ra 10W chứ đừng bảo là 50W hjx hjx
    Dùng nguồn đơn 12V thì tương đương nguồn đôi +/-6V => Out put ra dc Max là ~4V
    (4*4)/8 = 2 W (tải 8Ohm)
    Nếu muốn Amp 50W thì dùng nguồn +/-30 V trở lên bạn ah
    => Out ~ 20V => (20*20)/8 = 50 W
    Thân !
    sao dùng nguồn 6v mà out ra có 4v, mình không hiểu
    còn bạn nói amply 12v không ra được công suất cao là sai, bạn cần có dòng cao nữa, vd là con la4440, tda1516, con nào ra cũnh hơn 10w rồi
    còn trong oto người ta dùng class D với mạch inverter cho công suất rất cao, mấy kw đấy, dùng nguồn khá thấp cỡ hơn 12v
    SĐt: 01238004961

Comment

• Nguồn thấp 12V muốn công suất ra lớn thì trở kháng loa phải nhỏ. Loa SUB trên ôtô có 4 đầu ra (2 cuộn trên cùng 1 côn loa), mỗi cuộn có trở kháng 2 Ohm. Khi đấu song song ta được loa 1 Ohm, công suất gần 150W với áp 12V dùng trực tiếp từ Acquy.
      Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
      Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• Nguyên văn bởi toankg Xem bài viết
        anh nào có sigma ampli 12V khoảng 40-50W cho em với? cám ơn nhé
        Có con ic TDA 7375 đó bạn vào datasheet mà xem cũng dc lắm
        BẠC TÓC VÌ ĐIÊN NẶNG (ĐIỆN)

DD: 0915034282

Comment

• Nguyên văn bởi mrbaosuper Xem bài viết
          sao dùng nguồn 6v mà out ra có 4v, mình không hiểu
          còn bạn nói amply 12v không ra được công suất cao là sai, bạn cần có dòng cao nữa, vd là con la4440, tda1516, con nào ra cũnh hơn 10w rồi
          còn trong oto người ta dùng class D với mạch inverter cho công suất rất cao, mấy kw đấy, dùng nguồn khá thấp cỡ hơn 12v
          Nguồn +/-6 thì chỉ ra cao lắm là hơn +/-4V thôi, bạn không tính đến điện áp trên Tran CS à ?
          "class D với mạch inverter" cái INVERTER này bạn kích 12V => điện áp cao hơn rồi, dùng inverter rùi bảo j nữa. Mấy KW mà với điện áp nguồn 12V thì dòng tiêu thụ là bao nhiêu hả bạn
          1KW thì 1000W/12V = 83.3333 (A) Xin hỏi bạn có chổ nào bán Acquy cỡ này hok, hay là biến áp đạt dòng như thế ????

Mình nói ở đây là thiết kế mạch đơn giản, dùng IC hay Trans CS, với CS ra vừa phải, dân DIY thì làm cái nào hiệu dụng và vừa túi tiền chứ, trong khả năng mình làm thì mới làm dc, còn cái 12V ra 1000W của bạn, làm dưoợc thật, nhưng chi phí là ...... choáng !!!
          .

Comment

Nguồn +/-6 thì chỉ ra cao lắm là hơn +/-4V thôi, bạn không tính đến điện áp trên Tran CS à ?
            "class D với mạch inverter" cái INVERTER này bạn kích 12V => điện áp cao hơn rồi, dùng inverter rùi bảo j nữa. Mấy KW mà với điện áp nguồn 12V thì dòng tiêu thụ là bao nhiêu hả bạn
            1KW thì 1000W/12V = 83.3333 (A) Xin hỏi bạn có chổ nào bán Acquy cỡ này hok, hay là biến áp đạt dòng như thế ????

Mình nói ở đây là thiết kế mạch đơn giản, dùng IC hay Trans CS, với CS ra vừa phải, dân DIY thì làm cái nào hiệu dụng và vừa túi tiền chứ, trong khả năng mình làm thì mới làm dc, còn cái 12V ra 1000W của bạn, làm dưoợc thật, nhưng chi phí là ...... choáng !!!
            Linh kiện tốt thì rơi áp trên linh kiện rất bé, có loại có nội trở chỉ vài mili ohm. Nếu lắp mạch bình thường thì nguồn 12V ra loa chỉ tầm 6V là tối đa, lắp kiểu brigde thì 12 vol đặt lên 2 cực của loa hết nên một con IC có thể lắp để hát 2 loa hay hát 1 loa (CS lớn hơn) Ví dụ LA4440, TEA2025, LA4508.....Không có loa 2 ohm thì mắc song song hai loa 4 ohm. Còn acquy 100Ah cũng bình thường, trên 1 chiếc ô tô chí ít cũng có 2 cái, mà có ai tắt máy đâu xe nghe nhạc hết công suất bao giờ?! thường xe vừa chạy vừa nghe nhạc nên không tiêu thụ điện ở acquy.

Comment

• các cao thủ cho em hỏi chút em cũng định làm cái ampli cs lớn nhưng dùng ăcquy thui? em định làm như thế này? ở đây em chỉ nói về tạo nguôn thui: ntn nha liệu em có thể làm thêm 1 mạch kích điện từ 12v dc lên khoảng 60v làm như kích điện 12vdc to 220vac vậy? nhưng lấy ra 1 điểm ở giữa thế là có 2 nguồn 30v nắn lọc tao thành nguồn cấp cho mạch công suất? vậy là ta có nguồn đối xứng ùi phải không các bác? không bít răng ý kiến của em có làm được không hả các bác ? các bác đọc và cho em ý kiến nha
              Last edited by coi_tn1; 09-09-2012, 21:45.
              học, học nữa, học mãi
              chán chẳng buồn chết
              yahoomail:

Comment

Amply 12 V thì k đào đâu ra 10W chứ đừng bảo là 50W hjx hjx
                Dùng nguồn đơn 12V thì tương đương nguồn đôi +/-6V => Out put ra dc Max là ~4V
                (4*4)/8 = 2 W (tải 8Ohm)
                Nếu muốn Amp 50W thì dùng nguồn +/-30 V trở lên bạn ah
                => Out ~ 20V => (20*20)/8 = 50 W
                Thân !
                Hí hí, nguồn áp thấp thì vẫn ra được CS cao chứ lị, bác thấy cái máy hàn điện không?? hahaha
                Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                  Hí hí, nguồn áp thấp thì vẫn ra được CS cao chứ lị, bác thấy cái máy hàn điện không?? hahaha
                  ông này chẳng rành đâu là thấp với cao
                  .

Comment

• có ai giúp em không
                    học, học nữa, học mãi
                    chán chẳng buồn chết
                    yahoomail:

Comment

• Nguyên văn bởi coi_tn1 Xem bài viết
                      các cao thủ cho em hỏi chút em cũng định làm cái ampli cs lớn nhưng dùng ăcquy thui? em định làm như thế này? ở đây em chỉ nói về tạo nguôn thui: ntn nha liệu em có thể làm thêm 1 mạch kích điện từ 12v dc lên khoảng 60v làm như kích điện 12vdc to 220vac vậy? nhưng lấy ra 1 điểm ở giữa thế là có 2 nguồn 30v nắn lọc tao thành nguồn cấp cho mạch công suất? vậy là ta có nguồn đối xứng ùi phải không các bác? không bít răng ý kiến của em có làm được không hả các bác ? các bác đọc và cho em ý kiến nha
                      em có thể làm như vậy không hả các bác
                      học, học nữa, học mãi
                      chán chẳng buồn chết
                      yahoomail:

Comment

ông này chẳng rành đâu là thấp với cao
                        bác cần mua IC hay mua cả mạch thì pm em. Loa thùng vẫn hát đùng đùng bằng amp dùng accu 12V ấy nhễ

Comment

• Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
                          bác cần mua IC hay mua cả mạch thì pm em. Loa thùng vẫn hát đùng đùng bằng amp dùng accu 12V ấy nhễ
                          bạn làm thế nào vậy có thể chỉ giáo mình với không có mạch thì càng tốt thank bạn nhìu
                          học, học nữa, học mãi
                          chán chẳng buồn chết
                          yahoomail:

Comment

• Sao không dùng con PAL007A của hãng Pioneer nhỉ ??? con này hay lắp ở những dàn âm thanh xe hơi , ở các đầu CD xe hơi , mạch khuếch đại âm thanh có chất lượng âm tốt ... công suất đạt tới cả 50W/ 4 ôm ( điện 12V ) .

--- Một con tương tự của ST là : TDA7560 ... các bạn thử tìm hiểu xem . Nó cỏ thể kéo 4 loa cùng 1 lúc ... nếu bạn đã đi ô tô thì biết ... nhiều xe chỉ có cái đầu CD mà âm thanh cũng không phải vừa ... đúng không !? Mấy chục oát đó
                            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

• Nguyên văn bởi coi_tn1 Xem bài viết
                              bạn làm thế nào vậy có thể chỉ giáo mình với không có mạch thì càng tốt thank bạn nhìu
                              mua ic về lắp hoặc mua board về cấp nguồn gắn loa là xong. điện áp coa nhất khoảng 14V, lớn hơn sẽ bùm IC.

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                              Sao không dùng con PAL007A của hãng Pioneer nhỉ ??? con này hay lắp ở những dàn âm thanh xe hơi , ở các đầu CD xe hơi , mạch khuếch đại âm thanh có chất lượng âm tốt ... công suất đạt tới cả 50W/ 4 ôm ( điện 12V ) .

--- Một con tương tự của ST là : TDA7560 ... các bạn thử tìm hiểu xem . Nó cỏ thể kéo 4 loa cùng 1 lúc ... nếu bạn đã đi ô tô thì biết ... nhiều xe chỉ có cái đầu CD mà âm thanh cũng không phải vừa ... đúng không !? Mấy chục oát đó
                              PAL tìm data không có ạ! mà em 7560 nhìn cũng "ghê" phết

Comment

• Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
                                mua ic về lắp hoặc mua board về cấp nguồn gắn loa là xong. điện áp coa nhất khoảng 14V, lớn hơn sẽ bùm IC.

PAL tìm data không có ạ! mà em 7560 nhìn cũng "ghê" phết
                                2 con đó có datasheet giống nhau . Xem thằng TDA7560 là đủ . Trông thì có vẻ nhiều chân ( kiểu LA440 ) ... nhưng mạch dễ lắp , đơn giản ... thành công ngay ! lắp amply = IC mà chứ có phải transistor rời đâu ... cứ bám datasheet là OK !
                                Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Về tác giả

Collapse

toankg Tìm hiểu thêm về toankg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X