Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy may nhật cấm nhầm điện 220v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Máy may nhật cấm nhầm điện 220v

Chao các bạn ! Mình có máy may nhật 110v mà cấm nhầm điện 220v sau khi tháo ra xem thì thấy nổ tụ bảo vệ 110v mình đã tìm mua thay đúng tụ 110v mà máy vẫn không chạy . Mình không có nhiều kiến thức về điện tử , bạn nào biết chỉ giúp mình với . Mình muốn tìm hiểu sữa chứ không đem ra thợ vị thợ lâý giá cao hơn tiền mua máy 🙂 mong mọi người giúp C.ơn 🤗
    Attached Files

cắm nhầm điện thì mạch cháy bảo vệ ZRN , và đứt cầu chì , bạn thay bảo vệ rồi , nhưng bạn thay cầu chì chưa , nếu rồi thì bạn kiểm tra phần điện áp nuôi IC khiển HI-0014 , như chỗ ZD1 , và SCR cũng có thể bị hư rồi , do áp vào quá cao, mạch này dùng nguồn nuôi trực tiếp nên mức độ hư hỏng khá nhiều, bạn nên đo nguội các linh kiện thật kỹ , thay thế nếu có bất thường rồi mới cấp nguồn trở lại .

Comment

Để mình kiểm tra xem nhu thế nào . Còn phần cầu chì thì mạch minh không thấy cầu chì

Comment

Mạch có sử dụng ZRN nếu không có cầu chì trong thì đường mạch ac sẽ nổ bung , cháy đen hay nổ ổ cắm nên mạch phải có càu chì phía trước zrn . Thớt dò lại 2 đường mạch dẫn ac có thông tới trong chưa xem hình thì mình nghi cầu chì nó là linh kiện bị phủ keo bên cạnh con tụ to màu đỏ . Sau khi nối thông cần kiểm tra các linh kiện khác trước khi cắm điện .

Comment

Tụ bảo vệ 110v đã nổ tung . Mình không viet cầu chì no như thế nào nữa
          Attached Files

Comment

Không co bạn nào giải cứu được na ,🙄🙄🙄
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi kennyhơn Xem bài viết
              Không co bạn nào giải cứu được na ,🙄🙄🙄
              Nhiều ảnh, nhưng không có ảnh mạch in(phía dưới)!

Comment

Cái này hả bạn .. mình không rành lắm ve điện tử
                Attached Files

Comment

Tại sao vị trí đánh dấu trong hình lại không có cầu chì? Có ai đã kiểm tra mạch trước rồi chăng?
                  Attached Files

Comment

Mình gọi phone hỏi thợ sữa báo tình trạng hé giá cao nên tự tay mở ra chỉ thay con tụ 110v chứ chưa đưa cho ai sữa. Nêú bạn nghi đó là cầu chì để mình câu 1 dây qua đó xem sao

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
                      Tại sao vị trí đánh dấu trong hình lại không có cầu chì? Có ai đã kiểm tra mạch trước rồi chăng?
                      Vị tri bạn nói cách nhau khoảng 1cm có thể là cầu chì không 🤔
                      Attached Files

Comment

Có nhiều loại cầu chì bạn à. Có loại cầu chì giống như tụ kẹo chưa tới 1cm nữa. Hoặc là cầu chì thuỷ tinh nhưng người ta gắn dựng đứng lên. Ngoài ra người ta còn có thể dùng điện trở, hay 1 sợi dây mảnh thay cho cầu chì nữa.

Cầu chì không làm bằng chì, khi quá dòng nhiệt độ tăng cao, cầu "chì" chưa kịp đứt thì mối hàn đã chảy, sút chân ra. Mình đã từng gặp trường hợp như vậy rồi. Vì vậy người ta mới hay dùng dây chì chứ không dùng dây đồng mảnh thay cho cầu chì.
                        sau.ph

Comment

Chỗ đó đúng là cầu chì rồi, nhìn dưới mạch thấy rõ có hàn cọng dây nhỏ, bị cháy đứt hết phần dây bên trên nên "không thấy cầu chì".

Bạn hàn một lõi của sợi dây điện 0.5 nhiều lõi nối tắt qua làm cầu chì rồi thử nhé, dù sao trường hợp cắm nhầm điện này cũng là hên xui, có thể cái ZNR đủ tốt để bảo vệ mạch, cũng có thể mạch hư hỏng nặng khó sửa được nha.

Có vẻ như điện cảm CH1 nằm rìa mạch, phía tụ màu đỏ, bị cháy và đổi màu xám trắng thay vì màu dây đồng vàng đỏ như con CH2 nằm sát bên nó. Hãy đo nó xem còn không.

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                            Có nhiều loại cầu chì bạn à. Có loại cầu chì giống như tụ kẹo chưa tới 1cm nữa. Hoặc là cầu chì thuỷ tinh nhưng người ta gắn dựng đứng lên. Ngoài ra người ta còn có thể dùng điện trở, hay 1 sợi dây mảnh thay cho cầu chì nữa.

Cầu chì không làm bằng chì, khi quá dòng nhiệt độ tăng cao, cầu "chì" chưa kịp đứt thì mối hàn đã chảy, sút chân ra. Mình đã từng gặp trường hợp như vậy rồi. Vì vậy người ta mới hay dùng dây chì chứ không dùng dây đồng mảnh thay cho cầu chì.
                            Mình không rành lắm về điện tử 🤗

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                              Chỗ đó đúng là cầu chì rồi, nhìn dưới mạch thấy rõ có hàn cọng dây nhỏ, bị cháy đứt hết phần dây bên trên nên "không thấy cầu chì".

Bạn hàn một lõi của sợi dây điện 0.5 nhiều lõi nối tắt qua làm cầu chì rồi thử nhé, dù sao trường hợp cắm nhầm điện này cũng là hên xui, có thể cái ZNR đủ tốt để bảo vệ mạch, cũng có thể mạch hư hỏng nặng khó sửa được nha.
                              Mình sẻ làm như bạn nói ...🙂

Comment

Về tác giả

Collapse

kennyhơn Tìm hiểu thêm về kennyhơn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X