Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi huyhuy0093 Xem bài viết
    chào các bác,nhà em có 1 con middia ko hiểu sao cháy tanh bành lủng cả board luôn,ở chỗ con tụ 5uf đấy.cách đây vài hôm em đi bán ve chai.vô tình thấy 1 cái bếp hiệu LONT.chả biết nhật hay trung quốc.hồ cháo bám đầy rẫy trêh mình mẩy nó trông bẩn thỉu lắm.em mua nó với giá 25k .mang về nhà lấy bàn chải sắt chà sạch board và vỏ đi cho sạcht sẽ.tiếp theo em mua con tụ quạt trần 4uf thay vào vị trí 5uf cũ của bếp.xong xuôi cắm điện.nó hoạt động.em lấy nồi nấu nước thấy hơi lâu so với bếp hư nhà em.em chỉnh chiết áp trong đó lên thì mau sôi hơn,sau cùng em để lên mức cao nhất.vậy mà vẫn ko mau sôi bằng bếp cũ.em theo dõi board thì thấy board này không ráp tụ 2uf và cuộn cảm hình xuyến nhỏ nhỏ như trong mạch họ vẽ,xem cái bếp hư thì có vị trí 2 con này và đấu giống sơ đồ vẽ của cái bếp ve chai vừa mua.em tháo ra thay qua cái bếp ve chai.xong .cắm điện chạy ok nọ nay.vậy là em kết luận không có cuộn cảm hình xuyến và tụ 2uf bếp vẫn hoạt động được,(cái bếp ve chai họ lấy dây nối tắt thay cho cuộn cảm hình xuyến đấy).có lẽ là thiếu 2 cái này thì bếp hoạt động không thật sự đúng chức năng nên em đã thay từ bếp hư qua cho nó cho đầy đủ

vậy là theo kinh nghiệm của em.đa số bếp từ gia đình sử dụng tụ 5uf và 2uf và 0,3uf.khi không thể mua được tụ 5uf 275v và 2uf 275v ta có thể thay bằng tụ quạt trần 4uf 250v và tụ quạt bàn 2uf 250v.
    cái bếp của em xong xuôi hết tất cả là 50k.quá rẻ .có chút niềm vui và kinh nghiệm xin chia sẻ với các bác
    Em Lion đấy kính đểu,mâm đểu thay tụ quạt vào được 1 thời gian là ngỏm em tụ đen thì ngỏm nốt igbt xài vài bữa lẩu chơi rồi thay đúng tụ bếp vào kiếm đuwocj cái mâm ngon hơn thì thay còn không bếp đấy chỉ chạy chạy được 5A,5,5A vì họ cố tình làm vậy để không nhanh chóng hỏng mặt kính.Kiếm được Mâm ngon,Thay mặt khác và muốn tăng công suất thì thay R 180K=100K mắc song song với tụ 103 màu xanh ở gần LM339 nhé là có bếp ngon xài đấy

Comment

• Nguyên văn bởi thuylifan Xem bài viết
      bo đa năng có dễ chế vào không bác ma gia khoảng bao nhiêu vậy
      Bạn nào có board đa năng chụp hình pót lên cho anh em xem với, không biết trong Sài Gòn có không?
      Các bạn cho hỏi: khi thay con IGBT không có diode ngược chân CE có được không? hay bắt buộc phải thay loại có diode này?
      Đúng như các bạn đã nói: con EF - 197 khi chỉnh dòng 4,5A IGBT rất nóng, nấu khỏng 3-4 phút là nổ bùm, chập IGBT. Chỉnh dòng lên 5,6A nấu sôi nồi nước và để trong 10 phút OK. Cám ơn các bạn.
      Last edited by cong thanh; 03-09-2013, 17:22.

Comment

• Mấy bác giúp em với.nhà có cái bếp điện từ Midea model:Mi-SV19DB.sáng nay cắm điện bấm nút nấu thì bị chập chấy khét lẹt,giờ bấm nút nấu thì điện vẫn vào bình thường nhưng không nấu được,bấm nấu bếp cứ kêu bíp bíp hoài mà không nóng(cứ khoảng 2->3s kêu một lần)Em tháo ra thì bị cháy ở chổ này nhưng em không biết nó là con gì,mua ở đâu.mong các bác và Ace giúp xem có sữa được nữa không. Thank mấy bác trước.

Comment

• bạn chụp như thế này khó nhìn quá, nhưng tôi đoán là cháy tụ 0.3mf . Mà bạn ở đâu tôi mới chỉ chổ cho bạn mua được. nếu ở sài gòn ban ra chọ nhật tảo hàng nhà chi Loan trong khu nhật tảo mới nhé. Còn ở HN thì ra chợ trời nhé.

Comment

• Nó bị cháy tụ mình chụp đó bạn,thấy trên lưng nó ghi 0.3uf.nhưng quan trọng là main phía bên kia nó cháy nổ luôn như vậy có khả năng cứu chữa nữa không bạn?mình ở daklak bạn biết có chổ nào bán không ak.
            Thank mọi người.........Em đã làm ok.
            Last edited by conghoa; 05-09-2013, 20:23.

Comment

• Chào cả nhà . Tôi có ca bệnh này muốn nhờ AE chỉ giáo . Thằng Út đưa qua con bếp , cắm điện là sập nguồn cả nhà luôn , mở ra coi thấy nổ banh con tụ 5u400v , chết IGBT . Tôi đã thay lại rồi cắm thì gần sôi nước lại nổ tiếp con tụ đó , thay tiếp con nữa thi ko có từ , mặc dù các phím vẫn hoạt động tốt . Mở đo nóng vẫn có 5V & 18V , nhưng đo trên chân tụ 5u thì chỉ có 220VDC . Khả nắng của tôi còn non nên ko biết tại sao , mong chờ sự chỉ giáo của AE . Tôi xin chân thành cảm ơn !

Comment

• em đang muốn học nghề điện tử các bác có ai ở hà nội có lòng hảo tâm nhận em làm đệ với được không ạ em xin cảm ơn tự mầy mò em thấy khó quá

Email :binhminh_xemangemve2007@yahoo.com

Comment

• Nguyên văn bởi thanhnhan53 Xem bài viết
                  Chào cả nhà . Tôi có ca bệnh này muốn nhờ AE chỉ giáo . Thằng Út đưa qua con bếp , cắm điện là sập nguồn cả nhà luôn , mở ra coi thấy nổ banh con tụ 5u400v , chết IGBT . Tôi đã thay lại rồi cắm thì gần sôi nước lại nổ tiếp con tụ đó , thay tiếp con nữa thi ko có từ , mặc dù các phím vẫn hoạt động tốt . Mở đo nóng vẫn có 5V & 18V , nhưng đo trên chân tụ 5u thì chỉ có 220VDC . Khả nắng của tôi còn non nên ko biết tại sao , mong chờ sự chỉ giáo của AE . Tôi xin chân thành cảm ơn !
                  bác kiểm tra cầu diode xem sao , có thể đã bị hư một phần rồi khi IGBT bị chập chết đó , nên áp nắn ra không đủ bác à.

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                    bác kiểm tra cầu diode xem sao , có thể đã bị hư một phần rồi khi IGBT bị chập chết đó , nên áp nắn ra không đủ bác à.
                    Rất cảm ơn bác ! Đúng là ko được chỉ dẵn thì ko thể biết được , tôi đã KT con cầu nắn ko bị sao mà rút cục lại là chết thât . Giờ thay con cầu mới nên đã chạy hết ga rồi .

Comment

• Chào các bác
                      Hiện em đang có một bếp từ hiệu Media với hiện tượng như sau
                      - Cắm điện thì có đèn chờ sáng, e đo các nguồn 5V, 18V đầy đủ
                      - Khi nhấn phím "On" thì bếp hoạt động cái rồi tắt hẳn (chạy 2s) về chế độ chờ chưa mở bếp
                      - Bật lại cũng hiện tượng như vậy
                      - E đã kiểm tra công suất, linh kiện hồi tiếp, 2 con trở nhiệt cho lên mỏ hàn vẫn thay đổi giá trị bình thường

Có bác nào đã gặp bệnh như vậy chỉ e cái
                      TRUNG TÂM BẢO HÀNH VÀ SỬA CHỮA- BỘ LƯU ĐIỆN, INVERTER, NGUỒN DC...
                      Đ/c: Số 21/192 Lê Trọng Tấn, Q.Thanh Xuân, TP.Hà Nội
                      DĐ: 0976.299.429 -

Comment

• Dạng lỗi ko nhận nồi đây mà.

Áp sát nồi vào mâm từ , bật lại coi sao.

Comment

• Nguyên văn bởi truonghqs Xem bài viết
                          Em Lion đấy kính đểu,mâm đểu thay tụ quạt vào được 1 thời gian là ngỏm em tụ đen thì ngỏm nốt igbt xài vài bữa lẩu chơi rồi thay đúng tụ bếp vào kiếm đuwocj cái mâm ngon hơn thì thay còn không bếp đấy chỉ chạy chạy được 5A,5,5A vì họ cố tình làm vậy để không nhanh chóng hỏng mặt kính.Kiếm được Mâm ngon,Thay mặt khác và muốn tăng công suất thì thay R 180K=100K mắc song song với tụ 103 màu xanh ở gần LM339 nhé là có bếp ngon xài đấy

hiệu LONT chứ có phải lion đâu bác,và cái mâm nấu của nó nhìn cũng ngon,bé hơn cái bếp midie nhà em tý thôi,em nấu nọ nay rất ổn,IBGT có chức năng thế nào bác,nó là cái con 3 chân gắn vào tản nhiệt phải không ?

Comment

• Chào các bác
                            Mình có cái bếp media đang nấu thì bị nổ cầu chì. Mình kiểm tra lại linh kiện thì thấy hỏng 1 con tụ 5mF và IGBT, thế là đi mua 2 con đó + với con tụ 0,3mF về thay luôn nhưng khi lắp lại bấm phím "ON" thì máy cứ chạy hoài thế thôi chứ không nhận nồi cũng chẳng kêu bíp gì hết, quạt làm mát thì chạy bình thường và tất nhiên là nấu hoài thì nước vẫn không sôi

Với 1 bếp từ hiệu media đang nấu cũng bị nổ cầu chì, đo máy con tụ và diot thấy chẳng có gì nên mình thay 1 em IGBT vào thì khi cắm điện máy chẳng có hiện tượng gì ngoài sẹt điện ngay ổ cắm và bàn phím thì vẫn tắt ngúm nhưng lúc chưa cắm điện

Bác nào biết chỉ giúp em cái

Comment

• Nguyên văn bởi congbuoi Xem bài viết
                              Chào các bác
                              Mình có cái bếp media đang nấu thì bị nổ cầu chì. Mình kiểm tra lại linh kiện thì thấy hỏng 1 con tụ 5mF và IGBT, thế là đi mua 2 con đó + với con tụ 0,3mF về thay luôn nhưng khi lắp lại bấm phím "ON" thì máy cứ chạy hoài thế thôi chứ không nhận nồi cũng chẳng kêu bíp gì hết, quạt làm mát thì chạy bình thường và tất nhiên là nấu hoài thì nước vẫn không sôi

Với 1 bếp từ hiệu media đang nấu cũng bị nổ cầu chì, đo máy con tụ và diot thấy chẳng có gì nên mình thay 1 em IGBT vào thì khi cắm điện máy chẳng có hiện tượng gì ngoài sẹt điện ngay ổ cắm và bàn phím thì vẫn tắt ngúm nhưng lúc chưa cắm điện

Bác nào biết chỉ giúp em cái
                              Bác coi lại đầu trang này xem phần tôi đã hỏi và bác Quocthai trả lời chỉ dẫn . Tôi dã làm theo và bếp chạy ngon . Bác xem có giống ko thì cứ vậy thực hiện

Comment

• Nguyên văn bởi thanhnhan53 Xem bài viết
                                Bác coi lại đầu trang này xem phần tôi đã hỏi và bác Quocthai trả lời chỉ dẫn . Tôi dã làm theo và bếp chạy ngon . Bác xem có giống ko thì cứ vậy thực hiện
                                Bếp 1 của mình cũng gần giống như vậy để mai đi mua con cầu diot về thay xem thử. ah nhưng mà bếp mình nó không có tín hiệu gì về nồi cả mới lạ

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X