Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi ngocson.tb Xem bài viết
    mình không nghiên cứu về bếp từ ,nhưng lại rất hay phải sửa bếp từ ,vậy mạn phép hỏi nhỏ VIỆT TIẾN .một cái bếp từ khi nấu bằng cái nồi 12cm thì nước sôi ,cũng với lượng nước đó đem đổ vào nồi 20cm thì lại không sôi được ,bếp chỉ hoạt động khoảng vài ba phút thì lại trả về chế độ chờ .nhờ VIỆT TIẾN tư vấn dùm nhé .cảm ơn trước nha !!!!!!!!!!!!!!
    bếp từ, nồi Inox 3 đáy thì ko ăn, còn 1 đáy mới ăn ... bạn xem lại xem nồi bạn đặt lên là đáy dày hay mỏng

Comment

• các bác cho em hỏi con bếp COMATSU model-KM-139 nó có kén nồi không .vì em kt hết linh kiện rồi mà không thấy nhạn nồi mong được sự giúp đỡ

Comment

• minh thi gap caí bếp HC18s...mở nguồn on/of dc...con IGBT o chạy...(luc trước dang chạy chết.)thay con khac vào im ru...o chay dc.ae làm rồi thì chỉ mình..o biết con driver ,có chét khong

Comment

• AE giúp tôi với ! bếp của tôi thấy phồng tụ 4,7u/400v , nổ banh xác 1 con IC nguồn cấp trước , con này 8 chân giống VIPER 22a , nhưng lại đi kèm 1 con 13003 nên tôi ko biết con này là gì . tôi xin được chỉ giáo . Cảm ơn AE !

Comment

• Các bạn cho hỏi bệnh mà bếp cứ chạy 30 phút là nó tắt. nghiên cứu mãi mà chưa tìm được nguyên nhân
            ,

Comment

• Xin chào Anh việt tiến và anh em trên diễn đàn.
              Mình dang có 1 pan nhưng làm mãi mà không được, mong moi người đọc và chỉ dẫn giúp .
              - Bếp từ của mình có tình trang như sau: khi cấp nguồn vào là bị chết IGBT ( Kiểm tra các xung hồi tiếp HV , +300, Tụ ..) mọi thứ điều tốt
              Con điện trở ổn áp cho chân IGBT 47k mình thay bằng zenner 18vol, đo đạt mọi thứ thì ok, nhưng cho igbt và mâm từ vào thì bị chết .
              Mình thay mâm từ bằng bóng đèn sợi đốt thì bóng đèn cứ chớp tắt liên tục kèm them tiếng bíp.
              Bếp mình có cuộn cảm biến dòng nhưng không có Vr.
              Ming mọi người chỉ giúp. Xin cám ơn!

Comment

• Cám ơn Anh hoàng tâm,
                Nhung Em vẫn chưa hiểu lắm, trên mạch như thế này: Từ cặp driver ra tu chân E và đến chân G của IGBT qua 1 con trở có giá trị rất nhỏ,
                đồng thời từ chân G của IGBT có 1 điện trở nối xuống mass, Em thay con này thành zener 18v ,
                con theo ý anh tâm là mình thay thành con R10k, vậy là bỏ zener luôn dúng không anh

Comment

• chào anh em diễn đàn ,mình sửa 1 cái bếp từ nonan ,nó sôi kém hơn bình thường ,nhưng ko ngắt ,đèn hiển thị vẫn hiện 1800 .nó chỉ lăn tăn nước thôi ,đã thay tụ 5mf nhưng ko hế bệnh ,đo nguồn 18v tốt 5v tốt .mong anh em giúp đỡ chỗ mình ít sửa bếp từ lắm .xin cảm ơn
                  Yahoo:xuanquangcr@yahoo.com.vn
                  Gmail;xuanquang12a9@gmail.com.vn

Comment

• Nguyên văn bởi xuanquangcr Xem bài viết
                    chào anh em diễn đàn ,mình sửa 1 cái bếp từ nonan ,nó sôi kém hơn bình thường ,nhưng ko ngắt ,đèn hiển thị vẫn hiện 1800 .nó chỉ lăn tăn nước thôi ,đã thay tụ 5mf nhưng ko hế bệnh ,đo nguồn 18v tốt 5v tốt .mong anh em giúp đỡ chỗ mình ít sửa bếp từ lắm .xin cảm ơn
                    Xem máy có chiết áp chỉnh công suất ko? nếu có thì thay thử xem,có thể chân nó bị gỉ sét nên ko chuẩn
                    Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

• máy chiết áp chỉnh bác ạ ,để em kiểm tra báo lại bác nhé.xin cảm ơn bác.............
                      ok rồi bác ạ em vặn ngược kim đồng hồ thấy khoae lên rồi .cảm ơn bác
                      Last edited by xuanquangcr; 22-02-2014, 23:32.

Comment

• Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
                        Xem máy có chiết áp chỉnh công suất ko? nếu có thì thay thử xem,có thể chân nó bị gỉ sét nên ko chuẩn
                        Nguyên văn bởi xuanquangcr Xem bài viết
                        máy chiết áp chỉnh bác ạ ,để em kiểm tra báo lại bác nhé.xin cảm ơn bác.............
                        ok rồi bác ạ em vặn ngược kim đồng hồ thấy khoae lên rồi .cảm ơn bác
                        không được rồi bác ơi ,nó chỉ tăng nên tí thôi vẫn ko được chỉ đạt ở 2/3 công suất so với bép tốt thôi bác ạ .đây là hình ảnh của nó bác giúp nhé .rất mong anh em giúp đỡ
                        Attached Files
                        Last edited by xuanquangcr; 23-02-2014, 18:17.

Comment

• Nguyên văn bởi xuanquangcr Xem bài viết
                          không được rồi bác ơi ,nó chỉ tăng nên tí thôi vẫn ko được chỉ đạt ở 2/3 công suất so với bép tốt thôi bác ạ .đây là hình ảnh của nó bác giúp nhé .rất mong anh em giúp đỡ
                          thay con chiết áp khác cùng trị số vào,nếu không nổ IGBT thì dòng thấp thì liên quan đến phần dò dòng,kiểm tra biến dòng và diot nắn biến dòng xem ( con 3 chân dán ấy)
                          P/S:kinh nghiệm là nên thay toàn bộ nút bấm trên main điều khiển, chi phí ít nhưng lợi ích có thể to lớn bất ngờ.thứ nữa là nên hiểu nguyên lý làm việc của bếp, từ đó ta sẽ bắt bệnh nhanh hơn và giảm thiểu tối đa thiệt hại>>>>>>>>>>>>>>tiền lời,tiền công cao hơn
                          LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Gửi các anh/ bạn am hiểu về bếp từ!
                            Mình có một cái bếp SAMSUNG TQ, bếp có hiện tượng khi đặt nồi lên thì bắt từ khoảng 2s, rồi lại ngắt, rồi lại bắt... Do đó nồi vẫn nóng mà bếp vẫn báo tít...tít như không nhận nồi. Mình đã thay mấy con R xung HV, +DC, R 10k, 10 Omh chân G của IGBT, thay tụ 5mF, 2 mF, 0.3mF, cảm biến nhiệt trên lưng IGBT, IGBT, LM339, Cầu nắn, mâm từ .
                            Kiểm tra áp sau R lấy xung HV: 5V
                            Áp lấy xung +DC sau R: 4V
                            Áp sau 7805: 5.0x V
                            Áp trên LM339 khi chưa bật là 20V, khi bật bếp là 24.5V
                            Quạt nguồn 12V ổn định.
                            Cho mình hỏi biến dòng trong mạch là con nào vậy (mình đã thay VR 10K để điều chỉnh công suất, dùng Ampe kìm đo thì thấy điều chỉnh VR nhưng công suất không thay đổi. Có khi nào do dòng nó lớn nên MCU đã ngắt dao động.
                            Click image for larger version

Name:	bep tu.jpg
Views:	1
Size:	811.7 KB
ID:	1392667

http://i.upanh.com/viaggp
                            Thanks.

Comment

• Gửi các anh/ bạn am hiểu về bếp từ!
                              Mình có một cái bếp SAMSUNG TQ, bếp có hiện tượng khi đặt nồi lên thì bắt từ khoảng 2s, rồi lại ngắt, rồi lại bắt... Do đó nồi vẫn nóng mà bếp vẫn báo tít...tít như không nhận nồi. Mình đã thay mấy con R xung HV, +DC, R 10k, 10 Omh chân G của IGBT, thay tụ 5mF, 2 mF, 0.3mF, cảm biến nhiệt trên lưng IGBT, IGBT, LM339, Cầu nắn, mâm từ .
                              Kiểm tra áp sau R lấy xung HV: 5V
                              Áp lấy xung +DC sau R: 4V
                              Áp sau 7805: 5.0x V
                              Áp trên LM339 khi chưa bật là 20V, khi bật bếp là 24.5V
                              Quạt nguồn 12V ổn định.
                              Cho mình hỏi biến dòng trong mạch là con nào vậy (mình đã thay VR 10K để điều chỉnh công suất, dùng Ampe kìm đo thì thấy điều chỉnh VR nhưng công suất không thay đổi. Có khi nào do dòng nó lớn nên MCU đã ngắt dao động.
                              Click image for larger version

Name:	bep tu.jpg
Size:	811.7 KB
ID:	1392667

http://i.upanh.com/viaggp
                              Thanks.

Comment

• Click image for larger version

Name:	1374569232-bep-tu-midea-mi-sv21dm.jpg
Size:	41.2 KB
ID:	1392680 Bác viettien có cái mặt kính của bếp này không ạ
                                Đến từ thành phố : Hoa Phượng Đỏ
                                Chuyên sữa chữa bán buôn bán lẻ đồ điện gia dụng Tel:0938467084

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X