Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi DarkGhost Xem bài viết
    Mấy pác cho hỏi là trước đang xài bếp Galanz thì nghửi có mùi khét, mở ra thấy con tụ lọc nguồn bên phải bị phù, ra nhật tảo mua con bên trái về thay thì chạy bthuong, mà dạo này cứ ghim điện vào là nghe tiếng è è è trong bếp như là tiếng điện nó phóng vậy, như tiếng đạp xe thử bugi (nhưng nhỏ hơn) nấu vẫn bthuog mà nghe tiếng khó chịu, k biết bị gì. Và vấn đề nữa là khi nấu thì quạt quay bthuog, nấu lâu hay ít mà khi tắt bếp thì quạt tắt luôn, bthuog quạy quay 1 chút nữa mới tắt, đo con cảm biến nhiệt thì bthuog, mấy pác cho hỏi là vặn con biến trở chỗ chân cắm quạt về vị trí min và max thì quạt sẽ quay thế nào?

1/ con bên trái là tụ vớ vẩn dành cho dòng bếp lẩu rẻ tiền con bên phải là dành cho bếp từ ,
    2/ cũng có thể thay con tụ khác để xem có phải tiếng kêu là do tụ hay không ?
    3/ quạt chạy lâu hay tắt luôn là do phần mềm điều khiển mà .
    http://baohanhbeptu.vn
    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
    ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi DarkGhost Xem bài viết
      Mấy pác cho hỏi là trước đang xài bếp Galanz thì nghửi có mùi khét, mở ra thấy con tụ lọc nguồn bên phải bị phù, ra nhật tảo mua con bên trái về thay thì chạy bthuong, mà dạo này cứ ghim điện vào là nghe tiếng è è è trong bếp như là tiếng điện nó phóng vậy, như tiếng đạp xe thử bugi (nhưng nhỏ hơn) nấu vẫn bthuog mà nghe tiếng khó chịu, k biết bị gì. Và vấn đề nữa là khi nấu thì quạt quay bthuog, nấu lâu hay ít mà khi tắt bếp thì quạt tắt luôn, bthuog quạy quay 1 chút nữa mới tắt, đo con cảm biến nhiệt thì bthuog, mấy pác cho hỏi là vặn con biến trở chỗ chân cắm quạt về vị trí min và max thì quạt sẽ quay thế nào?

1/ con bên trái là tụ vớ vẩn dành cho dòng bếp lẩu rẻ tiền con bên phải là dành cho bếp từ ,
      2/ cũng có thể thay con tụ khác để xem có phải tiếng kêu là do tụ hay không ?
      3/ quạt chạy lâu hay tắt luôn là do phần mềm điều khiển mà .

tụ bếp từ tiêu chuẩn nó như này Click image for larger version

Name:	2016-05-04 10.23.38-1.jpg
Views:	1657
Size:	136.9 KB
ID:	1670101
      Attached Files

Comment

• Em có cái bếp từ Supor bị mất nguồn, bật không lên. Trước đó có hiện tượng cắm vào vẫn lên nguồn. Bật bếp chạy bình thường nhưng được vài phút là về chế độ chờ như lúc cắm điện. Rồi tự nhiên cắm điện không thấy có đèn báo nguồn, không có đèn nào sáng, còi không kêu. Em tháo ra kiểm tra cầu chì, cầu diode, IGBT, trở 22Ohm 1W bình thường. Đo áp sau cầu diode 300VDC , sau biến áp xung không thấy có 18v và 5v. Nguồn xung của em dùng 13003 và ACT30BHT. Dân nghiệp dư vọc vì tò mò nên mong anh tư vấn cho em hướng kiểm tra và khắc phục. Em cảm ơn anh
        Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi luvkrazy Xem bài viết
          Em có cái bếp từ Supor bị mất nguồn, bật không lên. Trước đó có hiện tượng cắm vào vẫn lên nguồn. Bật bếp chạy bình thường nhưng được vài phút là về chế độ chờ như lúc cắm điện. Rồi tự nhiên cắm điện không thấy có đèn báo nguồn, không có đèn nào sáng, còi không kêu. Em tháo ra kiểm tra cầu chì, cầu diode, IGBT, trở 22Ohm 1W bình thường. Đo áp sau cầu diode 300VDC , sau biến áp xung không thấy có 18v và 5v. Nguồn xung của em dùng 13003 và ACT30BHT. Dân nghiệp dư vọc vì tò mò nên mong anh tư vấn cho em hướng kiểm tra và khắc phục. Em cảm ơn anh
          bác kiểm tra sơ cấp thứ cấp biến áp xung chưa ạ. Ko có nguồn 18v thì làm gì có nguồn 5v hả bác

Comment

• Nguyên văn bởi chuotbu92 Xem bài viết
            bác kiểm tra sơ cấp thứ cấp biến áp xung chưa ạ. Ko có nguồn 18v thì làm gì có nguồn 5v hả bác
            M kiểm tra 3 chân phía sau BAX 0-8-18 thì không thấy có áp. Còn phía trước BA thì không biết đo thế nào ? Hôm nay m cấp nguồn 5v ngoài thì thấy lên nhưng nó báo lỗi E3 khi chọn chế độ nấu. Còn nguồn 18v thì chưa có hướng xử lý

Comment

Em có cái bếp từ Supor bị mất nguồn, bật không lên. Trước đó có hiện tượng cắm vào vẫn lên nguồn. Bật bếp chạy bình thường nhưng được vài phút là về chế độ chờ như lúc cắm điện. Rồi tự nhiên cắm điện không thấy có đèn báo nguồn, không có đèn nào sáng, còi không kêu. Em tháo ra kiểm tra cầu chì, cầu diode, IGBT, trở 22Ohm 1W bình thường. Đo áp sau cầu diode 300VDC , sau biến áp xung không thấy có 18v và 5v. Nguồn xung của em dùng 13003 và ACT30BHT. Dân nghiệp dư vọc vì tò mò nên mong anh tư vấn cho em hướng kiểm tra và khắc phục. Em cảm ơn anh
              kiểm tra điện trở và diốt xung quanh IC nguồn riêng ACT30 và E13003 không chết

Comment

• * Mình có cái bếp từ mà khi cắm điện kêu bip 1 tiếng và các đèn trên mạch điều khiển sáng chớp sáng chớp liên tục. Mình thử bấm các nút thì ko có tác dụng. Bạn hướng dẫn giúp mình với

* Mình muốn mua dây cảm biến nhiệt cho bếp hồng ngoại và bếp từ nhưng ko biết ở Sài Gòn chỗ nào bán vậy các bạn?

Cảm ơn các bạn.

Comment

• Chào anh,
                  Bếp từ của em hiệu Qhome, đo không có nguồn 5 và 18+.
                  IGBT và Cầu diode còn sống. Sau khi dò mạch em phát hiện:
                  Có 1 biến áp xung nhỏ, chú thích là T1. dưới mạch có 4 chân hàn, tương ứng cho 2 cuộn dây, theo em nghĩ thì 1 cuộn là cuộn phụ trợ cấp áp cho con Viper22 và quạt chắc là 18VDC, còn 1 cuộn nó đưa áp vào cho con 7805. Em có thắc mắc là cuộn sơ cấp ở đâu vì nhìn theo chiều diode, cả 2 cuộn dùng để lấy điện ra, không có dấu hiệu cấp điện vào cho cuộn sơ cấp, em không hiểu tại sao biến áp xung thường có tối thiểu 6 chân, nhưng khi hàn họ chỉ hàn 4 chân trong số đó.
                  Nhờ anh hướng dẫn giúp.
                  Cảm ơn chia sẻ của anh.

Comment

• Tôi cho rằng 2 cuộn đó thì 1 cuộn sơ cấp và 1 cuộn thứ cấp.
                    Cuộn sơ cấp cũng có 1 con diode, nhưng trước nó là con R rồi mới đến chân sơ cấp. Còn cuộn thứ cấp thì trực tiếp ra diode. Nó có thể là 3 chân cho 2 điện áp, nhưng cũng có thể 2 chân, sau đó mới dùng linh kiện khác chia riêng 5v, 18v.

Tôi mới vọc nên rất ít kinh nghiệm, mạnh dạn trao đổi với các bác để học hỏi thêm thôi ạ. Chúc bác thành công!

Comment

M kiểm tra 3 chân phía sau BAX 0-8-18 thì không thấy có áp. Còn phía trước BA thì không biết đo thế nào ? Hôm nay m cấp nguồn 5v ngoài thì thấy lên nhưng nó báo lỗi E3 khi chọn chế độ nấu. Còn nguồn 18v thì chưa có hướng xử lý
                      Từ BAX ngược ra nguồn không có quá nhiều linh kiện. Theo ý kiến cá nhân tôi thì bác chịu khó kiểm tra xem nó mắc mớ ở đâu, sửa cho hoàn chỉnh phần nguồn.
                      Lấy nguồn ngoài 5v mà không có nguồn 18v để chạy thử thì mới sướng 1 nửa, bác ạ!

Comment

• Nguyên văn bởi quantamvn Xem bài viết
                        * Mình có cái bếp từ mà khi cắm điện kêu bip 1 tiếng và các đèn trên mạch điều khiển sáng chớp sáng chớp liên tục. Mình thử bấm các nút thì ko có tác dụng. Bạn hướng dẫn giúp mình với

* Mình muốn mua dây cảm biến nhiệt cho bếp hồng ngoại và bếp từ nhưng ko biết ở Sài Gòn chỗ nào bán vậy các bạn?

Cảm ơn các bạn.

trước tiên hãy thay chíp bấm và IC nhận lệnh bàn phím trước để loại trừ

cảm biến nhiệt bếp từ và bếp hồng ngoại bên mình có rất nhiều , nó có 3 loại khác nhau cho bếp hồng ngoại đấy nhé
                        bạn chụp hình cái cần mua và số lượng gửi qua email bên mình chuyển phát nhanh cho bạn được

Comment

• Nguyên văn bởi thachdov Xem bài viết
                          Chào anh,
                          Bếp từ của em hiệu Qhome, đo không có nguồn 5 và 18+.
                          IGBT và Cầu diode còn sống. Sau khi dò mạch em phát hiện:
                          Có 1 biến áp xung nhỏ, chú thích là T1. dưới mạch có 4 chân hàn, tương ứng cho 2 cuộn dây, theo em nghĩ thì 1 cuộn là cuộn phụ trợ cấp áp cho con Viper22 và quạt chắc là 18VDC, còn 1 cuộn nó đưa áp vào cho con 7805. Em có thắc mắc là cuộn sơ cấp ở đâu vì nhìn theo chiều diode, cả 2 cuộn dùng để lấy điện ra, không có dấu hiệu cấp điện vào cho cuộn sơ cấp, em không hiểu tại sao biến áp xung thường có tối thiểu 6 chân, nhưng khi hàn họ chỉ hàn 4 chân trong số đó.
                          Nhờ anh hướng dẫn giúp.
                          Cảm ơn chia sẻ của anh.

cái này gọi là biến dòng , khi có dòng điện chạy qua sơ cấp 1 vòng dây đó thì nó sinh ra điện áp tỷ lệ bên thứ cấp để đưa về VXL phần mềm sẽ căn cứ vào điện áp này để phối hợp điều khiển giám sát công xuất .

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết

cái này gọi là biến dòng , khi có dòng điện chạy qua sơ cấp 1 vòng dây đó thì nó sinh ra điện áp tỷ lệ bên thứ cấp để đưa về VXL phần mềm sẽ căn cứ vào điện áp này để phối hợp điều khiển giám sát công xuất .
                            Dạ em chào anh Việt Tiến,
                            Em vẫn chưa rõ về trường hợp của em.
                            1. Nó hình cuộn dây, nhìn từ phía trên thì nó có 6 rãnh (để ra 6 chân), nhưng trên layout chỉ có 4 chân được hàn, em vẫn nghĩ nó là biến áp xung.
                            2. 2 trong 4 chân là ground (ground riêng), 1 là ground của nguồn DC sau cầu diode, 1 là ground nối với con AP8012.
                            3. Từ 2 đầu còn lại của T1 nầy, mỗi đầu đều nối vào chân Anot của diode. Sau diode 1 cái đấu vào 7805, 1 cái nối vào chân VCC của AP8012 và quạt ạ.
                            Nhờ anh giải đáp giúp em ạ.
                            Em cảm ơn anh.

Comment

• Cảm ơn các bác ! Em mò được rồi. Em chủ quan con trở 1M 1W cấp nguồn cho con ACT30 nên mata nhiều thời gian quá. Rất cảm ơn các bác đã dành chút thời gian giúp đỡ

Comment

• Các bạn giúp mình với.
                                Bếp từ của mình cắm điện loa kêu tít và có nguồn chờ (đèn ở nút on/off nhấp nháy). khi mình ấn nút on/off để bật bếp thì bếp vẫn lên 1800 độ (mình đã đặt nồi inox và đổ nước vào trong nồi rồi) nhưng chỉ khoàng 2-3 giây là bếp tự động tắt và trở về lúc có nguồn chờ. Rất mong các bạn hướng dẫn giúp.
                                Cảm ơn các bạn.

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X