Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
    Cầu diode thì đo từng cặp chân với nhau thôi. Nhưng mà cắm điện vẫn lên nguồn thì 99% là cầu diode còn tốt.
    Sau khi thay con IGBT mới thì bếp hoạt động bình thường trở lại rồi cả nhà. Cám ơn mọi người đã giúp đỡ!

Comment

• Mình có con bếp AEG bật nguồn lên báo lỗi E9, xin hỏi bác Tiến lỗi này là bệnh gì và có dễ sửa không ạ?

Comment

• [QUOTE=giforce;n1687973]Mình có con bếp AEG bật nguồn lên báo lỗi E9, xin hỏi bác Tiến lỗi này là bệnh gì và có dễ sửa không ạ?
        Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
          Cầu diode thì đo từng cặp chân với nhau thôi. Nhưng mà cắm điện vẫn lên nguồn thì 99% là cầu diode còn tốt.

Chưa hẳn thế đâu!

Cầu diode làm nhiệm vụ chỉnh lưu 300v DC cho nhõn mạch công suất.

Mạch vi xử lý, đèn báo, quạt tản nhiệt...v.v thường được chỉnh lưu bởi cặp diode 4007 để nuôi biến áp xung cho ra điện áp thấp. Đôi khi có bếp dùng biến áp cách ly cho mạch điện áp thấp này. Cho nên, mặc dù nhìn thấy bếp từ "lên nguồn" thật đấy, nhưng nhiều lúc cầu diode thân yêu lại "chia tay hoàng hôn" rùi.

Comment

• chào a việt tiến và các anh cao thủ bếp từ, e đang sd con bếp SUNHOUSE-SH6150, cắm nguồn vào thì đèn báo nguồn sáng bật on thì bếp hiện 1800w, vẫn đêìu khiển được phím chức năng khác, nhưng bếp chạy dc tầm 5 giây là lại tắt luôn, a việt tiến và các bác cao thủ cho e xin liều thuốc để cứu chữa nó voiws

Comment

• E chào bác Tiến & các bác cao thủ trên diễn đàn. Số là e cũng hay nghịch ngợm khi có đồ gì trong nhà hỏng. Vừa rồi cái bếp từ Media mi-sv21dl nhà e dở chứng, bật vẫn lên các chế độ bình thường nhg mỗi tội không nóng 1 tí nào. Tháo máy thấy k bị chập cháy gì cả. E cũng đọc các bài trong theard này và thay thử các tụ 5uf, 2uf, 0.3uf. Thay thử luôn cả sò nhưng cũng không đc. Quạt vẫn chạy, nó cứ có tiếng kêu lách cách khi đặt nồi vào, e bật để 5' mà nước vẫn lạnh ngắt. Hôm qua sau khi e thay 3 cái tụ thì đèn báo chế độ vẫn lên, hnay e vừa thử thay con sò vào thì đèn chế độ k lên. Kính mong bác Tiến cùng các bác trên này chỉ giáo giúp e xem nó bị hỏng ở đâu để e lại mầy mò, mân mê ạ. E cảm ơn ạ.
              Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi quanghuy3112 Xem bài viết
                E chào bác Tiến & các bác cao thủ trên diễn đàn. Số là e cũng hay nghịch ngợm khi có đồ gì trong nhà hỏng. Vừa rồi cái bếp từ Media mi-sv21dl nhà e dở chứng, bật vẫn lên các chế độ bình thường nhg mỗi tội không nóng 1 tí nào. Tháo máy thấy k bị chập cháy gì cả. E cũng đọc các bài trong theard này và thay thử các tụ 5uf, 2uf, 0.3uf. Thay thử luôn cả sò nhưng cũng không đc. Quạt vẫn chạy, nó cứ có tiếng kêu lách cách khi đặt nồi vào, e bật để 5' mà nước vẫn lạnh ngắt. Hôm qua sau khi e thay 3 cái tụ thì đèn báo chế độ vẫn lên, hnay e vừa thử thay con sò vào thì đèn chế độ k lên. Kính mong bác Tiến cùng các bác trên này chỉ giáo giúp e xem nó bị hỏng ở đâu để e lại mầy mò, mân mê ạ. E cảm ơn ạ.

Thông thường, thay sò chả liên quan gì đến "đèn chế độ" cả. Bạn bỏ con sò công suất đi thì đèn vẫn sáng bình thường.
                Có lẽ bạn làm mất nguồn 5v rồi. Tạm thời chưa tính vụ nước không nóng, trước mắt bạn phải khôi phục lại như cũ đã - nghĩa là đèn đuốc phải đầy đủ (Áp 5v bắt buộc phải có).

Comment

• Nguyên văn bởi thinhsmile Xem bài viết
                  chào a việt tiến và các anh cao thủ bếp từ, e đang sd con bếp SUNHOUSE-SH6150, cắm nguồn vào thì đèn báo nguồn sáng bật on thì bếp hiện 1800w, vẫn đêìu khiển được phím chức năng khác, nhưng bếp chạy dc tầm 5 giây là lại tắt luôn, a việt tiến và các bác cao thủ cho e xin liều thuốc để cứu chữa nó voiws

Bạn kiểm tra 2 con cảm biến nhiệt chưa?

Comment

• tuannguyenb5 m kiểm tra rồi, 1 con ở đáy nồi dc 70k khi hơ nóng lên thì có thấy thay đổi trị số,(điện trở giảm xuống) còn 1 con ở dưới IGBT thì đo nguội được 5k khi hơ nóng lên thì cũng thay đổi (điện trở giảm xuống), như vậy có phải thay ko bạn

Comment

• Nguyên văn bởi tuannguyenb5 Xem bài viết

Bạn kiểm tra 2 con cảm biến nhiệt chưa?
                      m khiểm tra rồi, 1 con ở đấy nồi thì đo nguội được 70k khi hơ nóng thì điện trở giảm xuống, 1 con ở dưới IGBT đo đc 5k khi hơ nóng thì cũng thấy điện trở giảm xuống, như vậy có phải thay ko b

Comment

Thông thường, thay sò chả liên quan gì đến "đèn chế độ" cả. Bạn bỏ con sò công suất đi thì đèn vẫn sáng bình thường.
                        Có lẽ bạn làm mất nguồn 5v rồi. Tạm thời chưa tính vụ nước không nóng, trước mắt bạn phải khôi phục lại như cũ đã - nghĩa là đèn đuốc phải đầy đủ (Áp 5v bắt buộc phải có).
                        Vâng để e kiểm tra lại có gì bác lại trợ giúp e nhé. Tks!

Comment

• Nguyên văn bởi thinhsmile Xem bài viết
                          m khiểm tra rồi, 1 con ở đấy nồi thì đo nguội được 70k khi hơ nóng thì điện trở giảm xuống, 1 con ở dưới IGBT đo đc 5k khi hơ nóng thì cũng thấy điện trở giảm xuống, như vậy có phải thay ko b

Đo được 5k thì hơi thấp. Bạn nên thay thử xem sao.

Comment

• E kiểm tra nguồn 5v rồi vẫn bình thường bác tuannguyenb5 ạ. E nhấc cả mặt cắm sang con bếp của ông a thì đèn chế độ cũng k lên như con bếp hỏng. Chắc là do ở mạch đk thôi, chắc kiểm tra sau đc. Bác có thể giúp e xem còn phải ktra gì nữa đc k ạ? Bật vẫn lên k có gì chập cháy mà k nóng đc ạ.

Comment

• Nguyên văn bởi quanghuy3112 Xem bài viết
                              E kiểm tra nguồn 5v rồi vẫn bình thường bác tuannguyenb5 ạ. E nhấc cả mặt cắm sang con bếp của ông a thì đèn chế độ cũng k lên như con bếp hỏng. Chắc là do ở mạch đk thôi, chắc kiểm tra sau đc. Bác có thể giúp e xem còn phải ktra gì nữa đc k ạ? Bật vẫn lên k có gì chập cháy mà k nóng đc ạ.

Bạn đo có áp 5v ở vị trí nào? Ở ngay bo mạch chính hay trên vỉ mạch điều khiển? Khi đèn hiện thị mất thì quạt còn quay không bạn? (Hỏi vậy để đảm bảo biến áp xung cung cấp điện áp thấp (5v & 18v) vẫn hoạt động bình thường).

Giờ, quay về bếp không nóng.
                              Như ban đầu bạn viết: Đèn chế độ tốt, quạt quay, có tiếng bếp bắt nồi tách tách...Mỗi tội bếp không nóng. Phải vậy bạn nhỉ!

Như thế, cơ bản là không có vấn đề lớn sảy ra.
                              Giờ, bạn kiểm tra dẫy điện trở phân áp từ chân C của con sò (chân C ở giữa 3 chân sò). Nhanh thôi, có 3, 4 con điện trở to dẫn xung HV từ sò về con IC khuếch đại thuật toán).

Điện trở bị đứt hoặc tăng trị số là nguyên nhân hàng đầu gây bệnh này. (Tất nhiên, ngoài ra còn lý do khác nữa. Thậm chí, có ca bó tay . Nhưng trước mắt phải kiểm tra dãy điện trở này.)

Comment

Bạn đo có áp 5v ở vị trí nào? Ở ngay bo mạch chính hay trên vỉ mạch điều khiển? Khi đèn hiện thị mất thì quạt còn quay không bạn? (Hỏi vậy để đảm bảo biến áp xung cung cấp điện áp thấp (5v & 18v) vẫn hoạt động bình thường).

Giờ, quay về bếp không nóng.
                                Như ban đầu bạn viết: Đèn chế độ tốt, quạt quay, có tiếng bếp bắt nồi tách tách...Mỗi tội bếp không nóng. Phải vậy bạn nhỉ!

Như thế, cơ bản là không có vấn đề lớn sảy ra.
                                Giờ, bạn kiểm tra dẫy điện trở phân áp từ chân C của con sò (chân C ở giữa 3 chân sò). Nhanh thôi, có 3, 4 con điện trở to dẫn xung HV từ sò về con IC khuếch đại thuật toán).

Điện trở bị đứt hoặc tăng trị số là nguyên nhân hàng đầu gây bệnh này. (Tất nhiên, ngoài ra còn lý do khác nữa. Thậm chí, có ca bó tay . Nhưng trước mắt phải kiểm tra dãy điện trở này.)

e đo áp 5v ở trên bo mạch chính ạ. Chỉ có đèn chọn chế độ bị mất thôi ạ, còn các đèn khác vẫn có như: power, công suất, thời gian. Quạt vẫn quay vù vù ạ.
                                vâng để e kiểm tra như bác bảo tiếp ạ.

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X