Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi tan1982 Xem bài viết

Dùng đồng hồ số đo chân xung kích ra chân G thì có nghĩa là để thang đo vôn DC à bạn ơi ? Mình ko rõ lắm.
    Thang Hz đo tần số, ban ơi!

Comment

• Cám ơn bạn nhiều. Đang tập vọc bạn à .

Comment

• Các a e trên diễn đàn cho mình hỏi là : mình có con bếp hồng ngoại COEX. Đo nguồn cấp cho BAX ko có. Mình đã đo điện áp trên tụ 10πF-400v có 307 V DC. Và kiểm tra tụ chống sét, diot và điện trở trước BAX đều bình thường. Mình đã đau đầu với nó 2 tối mà vẫn ko tìm ra nguyên nhân . ( đo BAX vẫn sống ). Xin nhờ các bác trên Dd chỉ giúp . cám ơn mn rất nhiều

Comment

Các a e trên diễn đàn cho mình hỏi là : mình có con bếp hồng ngoại COEX. Đo nguồn cấp cho BAX ko có. Mình đã đo điện áp trên tụ 10πF-400v có 307 V DC. Và kiểm tra tụ chống sét, diot và điện trở trước BAX đều bình thường. Mình đã đau đầu với nó 2 tối mà vẫn ko tìm ra nguyên nhân . ( đo BAX vẫn sống ). Xin nhờ các bác trên Dd chỉ giúp . cám ơn mn rất nhiều
          nói cho rõ hơn nữa thì mới giúp được chứ?

Comment

Các a e trên diễn đàn cho mình hỏi là : mình có con bếp hồng ngoại COEX. Đo nguồn cấp cho BAX ko có. Mình đã đo điện áp trên tụ 10πF-400v có 307 V DC. Và kiểm tra tụ chống sét, diot và điện trở trước BAX đều bình thường. Mình đã đau đầu với nó 2 tối mà vẫn ko tìm ra nguyên nhân . ( đo BAX vẫn sống ). Xin nhờ các bác trên Dd chỉ giúp . cám ơn mn rất nhiều
            FET, IC có mở thì BAX mới có điện áp.

Comment

Bạn phải kiểm tra từ B+ co300v ấy có thể nó đi qua một R vừa làm caution vừa để hắn đồng cấp cho mọi người của BAXcon mới nóng của BAX thì phải nói với chân icnguon hoặc chân của TRÁNSISTOR công suất nguồn chứ bạn nói thế tôi chẳng hiểu gì cả???

Comment

• Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết

FET, IC có mở thì BAX mới có điện áp.
                Mình nghĩ là BAX hoạt động thì mới có nguồn 18v cấp cho IC viper chứ ! Còn conTriac thì được cấp nguồn 220v ac .

Comment

Mình nghĩ là BAX hoạt động thì mới có nguồn 18v cấp cho IC viper chứ ! Còn conTriac thì được cấp nguồn 220v ac .
                  BAX chưa chạy thì đào đâu ra nguồn 18v???

Comment

• Nguyên văn bởi baoloan Xem bài viết

à mà quên bạn viet BAX là biến áp xung hay là gì vậy?????

Comment

Vì vậy mình mới hỏi đầu vào BAX chưa có thì nguyên nhân do đâu . mình đã ktra tụ có 300v. Các diot , tụ và R đều bình thường . ca này với mình khó quá. Bạn biết chỉ mình với. Bạn tungoc bảo ktra FET và IC mà

Comment

à mà quên bạn viet BAX là biến áp xung hay là gì vậy?????
                        Biến Áp Xung đó bạn.

Comment

Biến Áp Xung đó bạn.
                          điện áp 300v sau tụ lọc nguồn chính sẽ đi vào biến áp xung quá đó sang đầu bên kia nối vào chân ic nguồn VIPER nếu ic nguồn chạy sẽ có 18v thứ cấp ra để cấp cho quạt gió và ic 7805 còn như bạn nói thì bạn kiểm tra xem trên đường đi của nguồn 300v tới BAX có con R caution nào không nếu có thì có thể con r đó bị đứt đồng thời chết luôn ic nguồn do chập với mas nếu bax không bị đứt bạn phải thay ic nguồn.trước khi thay ic này bạn phải kiểm tra các linh kiện xung quanh ic xem có linh kiện nào hỏng không.chúc bạn thành công

Comment

điện áp 300v sau tụ lọc nguồn chính sẽ đi vào biến áp xung quá đó sang đầu bên kia nối vào chân ic nguồn VIPER nếu ic nguồn chạy sẽ có 18v thứ cấp ra để cấp cho quạt gió và ic 7805 còn như bạn nói thì bạn kiểm tra xem trên đường đi của nguồn 300v tới BAX có con R caution nào không nếu có thì có thể con r đó bị đứt đồng thời chết luôn ic nguồn do chập với mas nếu bax không bị đứt bạn phải thay ic nguồn.trước khi thay ic này bạn phải kiểm tra các linh kiện xung quanh ic xem có linh kiện nào hỏng không.chúc bạn thành công
                            Cám ơn baoloan rất rất nhiều. Mình đã thay viper12A. Kiểm tra thấy có nguồn 300v từ chân 5678 với mass. Chân số 4 có 18v.( đo về thứ cấp 1 nguồn 18v và một nguồn 9v vẫn ko thấy). Thế mà đo 7805 thì chân In có 8.5v chân out có 5v. Mình mệt quá nên chưa ktra tiếp đc. Một lần nữa cám ơn BAOLOAN rất nhiều. Mai kiểm tra có gì tư vấn giúp mình nhé. Chúc ngủ ngon !

Comment

Cám ơn baoloan rất rất nhiều. Mình đã thay viper12A. Kiểm tra thấy có nguồn 300v từ chân 5678 với mass. Chân số 4 có 18v.( đo về thứ cấp 1 nguồn 18v và một nguồn 9v vẫn ko thấy). Thế mà đo 7805 thì chân In có 8.5v chân out có 5v. Mình mệt quá nên chưa ktra tiếp đc. Một lần nữa cám ơn BAOLOAN rất nhiều. Mai kiểm tra có gì tư vấn giúp mình nhé. Chúc ngủ ngon !
                              BAX đã chạy rồi thì mới có 8.5v rã chứ?có thể có hai đường nguồn 18v và 9v riêng rẽ ở thứ cấp của bax.nhưng tôi thấy ở nhiều máy chỉ có 1 đường 18v cấp cho cả quạt gió và IC7805 muốn cho chắc ăn thì rút quạt gió ra để phòng chết quat và cô lập đường 5v cấp cho LM339 VÀ IC MCU và vxl xem sao .tốt nhất là rút cả giác phim mặt bếp ra đồ đạc làm cho có nguồn chạy xong hãy cắm vào de thu nhe.chuc thanh cong

Comment

BAX đã chạy rồi thì mới có 8.5v rã chứ?có thể có hai đường nguồn 18v và 9v riêng rẽ ở thứ cấp của bax.nhưng tôi thấy ở nhiều máy chỉ có 1 đường 18v cấp cho cả quạt gió và IC7805 muốn cho chắc ăn thì rút quạt gió ra để phòng chết quat và cô lập đường 5v cấp cho LM339 VÀ IC MCU và vxl xem sao .tốt nhất là rút cả giác phim mặt bếp ra đồ đạc làm cho có nguồn chạy xong hãy cắm vào de thu nhe.chuc thanh cong
                                Mình cũng bỏ giác quạt và giác mặt khiển ra đo mà. Con BAX này bên thứ cấp có 2 nguồn ra. 18 và 9v. Đo chân vào viper ( chân số 4 với mass có 18v) đo bên cực - của diot ra nguồn 18v thì có nhưng đo bên cưc + thì lại ko có 18v. ( mặc dù đã tháo 2con diot nắn bên thứ cấp ra đo đều binh thường, thậm chí mình thay cả 2 con này ).mình nghi con BAX chết nhưng tháo BAX ra ktra vẫn thông. Đo trên 7805 chân in 8.5v. Chân out 5v. Nhưng khi cắm điện ko thấy kêu tít. Đo tụ trên mặt phím cũng có 5v. Mình bận quá chưa ktra đc. Có gì báo cáo sau BAOLOAN nhé. Cám ơn sự nhiệt tình của bác.

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X