Thông báo

Collapse
No announcement yet.

nơi chia sẻ kinh nghiệm điện tử dân dụng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• em đã kiểm tra IC tổng chân 15 khoảng 4.1v, chân 16 khoảng 4,2v. tại chân 1 IC suất mành khoảng 2,1v. nhưng chân 5 lại không có điện thế. nhờ các bác chỉ tiếp.

Comment

• -phải xác định các điện thế của ic tổng là ok thì mới tính tiếp( pin9:5v,pin 49:9v,pin 55:5v ,pin 36:5v,pin 29:5v)
      -nếu tốt rồi thì phần cs dọc chú ý điện áp pin 4 xấp xĩ 3v,chân này có 1điện trở lấy nguồn 9v(chân này mất điện là cs dọc ko chạy)
      -điện áp cs dọc pin 5 ko có là do nó chưa chạy
      mail:tranphuoclongtcl@gmail.com
      di động:0907145705
      chuyên LCD-LED TCL

Comment

• Cám ơn BÁC LONGTCL thật nhiều, để em kiểm tra rồi nhờ bác chỉ tiếp.

Comment

• Em tìm thấy con ATMEL436 trong mạch của TV nhưng không biết gì về nó. Mong các bác chỉ giáo
          ||

Comment

• Nguyên văn bởi longtcl Xem bài viết
            -phải xác định các điện thế của ic tổng là ok thì mới tính tiếp( pin9:5v,pin 49:9v,pin 55:5v ,pin 36:5v,pin 29:5v)
            -nếu tốt rồi thì phần cs dọc chú ý điện áp pin 4 xấp xĩ 3v,chân này có 1điện trở lấy nguồn 9v(chân này mất điện là cs dọc ko chạy)
            -điện áp cs dọc pin 5 ko có là do nó chưa chạy
            em đã kiểm tra các đường điện thế IC tổng đều tốt. kiểm ra tiếp công suất mành phát hiện điện trở 4,7k lấy nguồn 9v bị đứt, em thay mới máy chạy, nhưng bị sai tuyến tính ở phía trên, em vào D mod thấy mục VCEN ở mức 0, em chỉnh lên mức 5 thì hình ảnh hoàn hảo, em không biết mức chuẩn của VCEN là bao nhiêu nên chỉ chỉnh đến khi máy hết sai tuyến tính thì dừng lại, nhờ BÁC LONGTCL chỉ giúp. Em chân thành cám ơn Bác đã nhiệt tình giúp em giải quyết được pan này. chúc Bác thật nhiều sức khỏe.

Comment

• mục Vcen thay đổi cho phép từ mức 0-7(chỉ riêng chassis này,các loại khác thì tuỳ).để hổ trợ cho mục chỉnh này biến thiên rộng,thì mạch được thiết kế thêm 2 vị trí R315,R316,2 R này nối từ yoke dọc xuống mass,hoặc lên 24v(mục đích là dời hình lên hoặc xuống tuỳ vào cách mắc 2 r này,có vài chassis nếu mục này chỉnh quá xa so với thiết kế thì sẽ có hiện tượng cuốn đầu(phía trên đầu có các đường trắng giống đường hồi).do vậy chỉnh mục này làm sao cho hình ở vị trí tốt nhất mà ko bị giăng đường hồi.nếu chưa tối ưu thì thêm r315,or r316(giá trị 1,2k-2,2k :1w)
              chuyên LCD-LED TCL

Comment

• Tivi Samsung có tiếng, có ánh sáng, không có hình,

Các bạn vui lòng xem bệnh cái tivi của mình giùm nha:
                Hiện tượng :
                loa có âm thanh của đài bình thường
                Có đủ ánh sáng (Ngang, dọc tốt)
                Remote sử dụng được bình thường
                Bị mất hình, màn hình xuất hiện đường hồi.

Cám ơn các bạn trước nha.

Comment

• kiểm tra nguồn 180-200v cấp cho 3 con khuyếch đại sắc(chú ý tụ lọc của nguồn này dễ khô),kiểm tra các điện áp của board crt,bác phải cung cấp số liệu đo đạt thì mới dễ phân tích
                  chuyên LCD-LED TCL

Comment

• samsung mặt phẳng đang chạy tốt mà chỉnh G2 nó củng mất hình ,chứ không phải nó tối hoặc sáng từ từ .mình củng gặp pan này bạn xem trên bo đuôi đèn có con IC cs sắc TDA 6107,chân 5 là đường cut off tạo hồi tiếp dòng về IC giải mả nó có vấn đề là tín hiệu R,G,B không có xuất ra .Nếu có máy hiện sóng bạn kiểm tra trứớc.

Comment

• Cám ơn longtcl nhiều nha. Mình sửa được Pan này rồi, bị đứt điện trở 47 Ohm cấp nguồn 180V cho khuếch đại sắc.
                      Nhưng máy còn trục trặc đâu đó. Đôi khi còn bị mất ánh sáng, vẫn còn âm thanh phải tắt mở nguồn lại thì bình thường.(Mình nghĩ có lẽ là do biến trở Screen trên Flyback có vấn đề, khi mình chỉnh nó thì có hình ảnh bình thường)

Gửi tuyel-595 : Mình có chỉnh thử G2 , thì đúng như bạn nói, nó chỉ chỉnh được trong một khoản nhỏ thôi chỉnh lố là tối thui liền. Bạn cho hỏi tín hiệu R,G,B phải đo bằng máy hiện sóng, nếu không có thì kiểm tra như thế nào vậy. Cám ơn bạn nha.

Comment

• các loại máy mà ở board CRT có đường IK hồi tiếp về chíp thì vấn đề chỉnh sreen phải thật chính xác,nếu ko khi sử dụng thì những lúc chuyển cảnh nó sẽ xuất hiện đường hồi.máy samsung này cũng vậy.với điều kiện hiện giờ thì bạn nên chờ vào lúc sáng sớm các đài có phát các biểu đồ chọn biểu đồ của đài vtv3(biểu đồ hình tròn có các sọc màu)dựa vào nó bạn chỉnh sreen sao cho dải màu đen ngoài cùng vừa thấy là được.or vào d mode chỉnh mục cắt dọc chỉnh sreen sao cho lằn sáng ngang vừa đủ thấy.rồi bạn cho thử các tín hiêu đài,video...và chuyển kênh qua lại nếu hình ko bị chớp sáng tối,or hiện đường hồi là được(nếu đèn yếu thì cũng dễ bị xuất hiện đường hồi cho dù đã chỉnh đúng)
                        chuyên LCD-LED TCL

Comment

• Nguyên văn bởi longtcl Xem bài viết
                          các loại máy mà ở board CRT có đường IK hồi tiếp về chíp thì vấn đề chỉnh sreen phải thật chính xác,nếu ko khi sử dụng thì những lúc chuyển cảnh nó sẽ xuất hiện đường hồi.máy samsung này cũng vậy.với điều kiện hiện giờ thì bạn nên chờ vào lúc sáng sớm các đài có phát các biểu đồ chọn biểu đồ của đài vtv3(biểu đồ hình tròn có các sọc màu)dựa vào nó bạn chỉnh sreen sao cho dải màu đen ngoài cùng vừa thấy là được.or vào d mode chỉnh mục cắt dọc chỉnh sreen sao cho lằn sáng ngang vừa đủ thấy.rồi bạn cho thử các tín hiêu đài,video...và chuyển kênh qua lại nếu hình ko bị chớp sáng tối,or hiện đường hồi là được(nếu đèn yếu thì cũng dễ bị xuất hiện đường hồi cho dù đã chỉnh đúng)
                          ở các đời máy có đương IK báo về chip như sony, samsung... khi đèn hình bị yếu thì màn hình bị chớp sáng, tối. nếu như không thay đèn mới, thì có cách nào để tạo lệnh giả cho đường IK, để máy không bị chớp hay không, và cách tạo lệnh giả như thé nào. Nhờ anh LONGTCL và các Anh Em chỉ giúp.Thank.

Comment

• tạo lệnh giả thì cũng được song ko khả thi,bởi các mạch này nó so sánh điện áp của RGB,xong nó tạo ra 1 điện thế nào đó để hồi tiếp(như vậy phải phụ thuộc vào độ phát xạ của CRT).mình có làm thử 1 vài máy : lập cầu phân thế tạo 1 điện áp chuẩn(phải biết được điện thế chuẩn của IK khi máy chạy tốt)
                            chuyên LCD-LED TCL

Comment

• mình đang làm ti vi panasonic TC-21V50R2 giải mã chạy AN 5607 hiện đang bị bật công tắc nguồn lên là cúp dao động ngay tức khắc,mình hút chân 20 của 5607 thì máy chạy bình thường nhưng chỉ dc vài phút lại cúp dao động,anh em nao gặp pan này rồi chỉ giùm mình với ,xin cảm ơn nhiều.
                              Quang Thư
                              0988342379

Comment

• Nguyên văn bởi quangthu2007 Xem bài viết
                                mình đang làm ti vi panasonic TC-21V50R2 giải mã chạy AN 5607 hiện đang bị bật công tắc nguồn lên là cúp dao động ngay tức khắc,mình hút chân 20 của 5607 thì máy chạy bình thường nhưng chỉ dc vài phút lại cúp dao động,anh em nao gặp pan này rồi chỉ giùm mình với ,xin cảm ơn nhiều.
                                mình vừa sửa xong pan y như bạn nói hút chân 20 ra kg được đâu chạy vài phút là cúp dao động.bạn kiểm tra thử
                                1-C507.100/50v(mạch bảo vệ quá dòng)chạy từ chân 5 playback qua D523-R541(nằm sát khung nhựa hơi khó kiếm)
                                2-Q451.(bảo vệ nguồn 24v)chạm vert
                                3-Q503.(bảo vệ tia XGAY)
                                máy mình bị tụ C507 giảm tri số.chúc thành công.

9

0

Comment

Về tác giả

Collapse

longtcl Tìm hiểu thêm về longtcl

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X