Thông báo

Collapse
No announcement yet.

monitor hãy cùng nghiên cứu và sửa chữa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi pham hoang Xem bài viết
    chào các bác trên diễn đàn.Em đang có một monitor hiệu LG Model 775FT giờ nó đang có hiện tượng là bật nguồn thì rơ le đóng rồi nhẩy liên tục kể cả khi ko có cáp tín hiệu vào và khi cáp có tín hiệu từ case vào, đều xảy ra hiện tượng trên. Khi cắm cáp nhưng không bật case máy chuyển sang chế độ chờ thì rơle đóng nhưng không nhảy và đo một số điện áp ra tải là dạng điện áp chờ ở mức thấp. Mong các bác tư vấn giúp hiện máy em đang bị hiện tương gì và cách sửa Em vẫn là con gà điện tử .
    90% bị cao áp, 10% bị nguồn, bạn dùng đồng hồ thang 10K đo từ dây HV xuống mass, nếu kim lên là bị cao áp

Comment

• Nguyên văn bởi daigaipro Xem bài viết
      mình gặp con monitor LG T530S khi cắm nguồn đèn power chớp nhanh liên tục, không lên hình, tắt cũng không được. Đo ktra ngang không chạy (sò ngang OK) modul nguồn bình thường, duy chỉ có đường điện áp cấp cho dao động ngang là bị khóa bởi CPU. nhưng thỉnh thoảng nó vẫn hoạt động được. mong các cao thủ chỉ giáo
      bạn kiểm tra đường 5v cấp cho điều khiển, nếu sụt thì chết IC khuếch đại hình, nếu ko:tháo bossup mà cao áp chạy chỉnh G2 có hình là bị cao áp
      nếu không chạy thì cho số điện thoai mình gọi hướng dẫn cho

Comment

• mong các cao thủ về máy tính giúp đỡ

Em có quả màn hình LG 17" . Lúc mới khui thùng thì ngon lắm nhưng bây giờ chả hiểu nó mắc chứng gì mà dùng chán lắm. Em mô tả hiện tượng như sau :
        Lúc mới bị thì nó chỉ hơi tối màn hình thôi nhưng chỉ đến hôm sau thì nó đã khác hẳn --> đen hoàn toàn. Để im nó khoảng 1h -> 2h thì nó lại sáng nhưng cũng chỉ được một lúc rồi nó lại đen đi. Mà nó lại còn tối rồi lại hơi sáng rồi lại tối và cuối cùng là đen kịt. Em đã đem đi sửa 2 lần nhưng vẫn không khỏi. Em mong các bác chỉ giúp em cái màn hình này bị làm sao và làm cách nào để màn hình của em có thể khỏi hẳn ? Em xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người.

Và còn điều này nữa, bây giờ em muốn thay bảng vi mạch trong màn hình (em nghĩ như vậy có thể giúp máy khỏi hẳn nhưng chưa chắc chắn ) thì có được không và nếu được thì giá khoảng bao nhiêu ?
        Ai có thể giúp xin hãy pm vào nick chat : z0z_nguoibantot_z0z@yahoo.com
        Em xin cảm ơn.

Comment

• 90% bị cao áp, 10% bị nguồn, bạn dùng đồng hồ thang 10K đo từ dây HV xuống mass, nếu kim lên là bị cao áp. Đây là lời của anh phuong mo(Do em không sử dụng được trích dẫn)
          Em rất cảm ơn ý kiến của anh và em cũng đã ktra kỹ lại như lời anh nói nhưng mà nó không đúng trường hợp này của em lắm anh ahj. Vì em đã tháo thử cao áp ra ngoài rồi cắm điện cho máy chạy thử nhưng rơ le vẫn nhẩy tành tạch . Em đang nghi lieeuj có phải lỗi IC nhớ không. Mong cắc anh góp ý cho em nữa

Comment

• Nguyên văn bởi sieuchuoi9x Xem bài viết
            Em có quả màn hình LG 17" . Lúc mới khui thùng thì ngon lắm nhưng bây giờ chả hiểu nó mắc chứng gì mà dùng chán lắm. Em mô tả hiện tượng như sau :
            Lúc mới bị thì nó chỉ hơi tối màn hình thôi nhưng chỉ đến hôm sau thì nó đã khác hẳn --> đen hoàn toàn. Để im nó khoảng 1h -> 2h thì nó lại sáng nhưng cũng chỉ được một lúc rồi nó lại đen đi. Mà nó lại còn tối rồi lại hơi sáng rồi lại tối và cuối cùng là đen kịt. Em đã đem đi sửa 2 lần nhưng vẫn không khỏi. Em mong các bác chỉ giúp em cái màn hình này bị làm sao và làm cách nào để màn hình của em có thể khỏi hẳn ? Em xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người.

Và còn điều này nữa, bây giờ em muốn thay bảng vi mạch trong màn hình (em nghĩ như vậy có thể giúp máy khỏi hẳn nhưng chưa chắc chắn ) thì có được không và nếu được thì giá khoảng bao nhiêu ?
            Em xin cảm ơn.
            hiện giờ em ở đâu và mấy sửa ờ đâu rồi cho anh biết hảy liên lạc với anh số dt của anh là 090749695 (minh nhệ sỉ )anh sẻ giúp anh ở TPHCM Q3 chào em hẹn gặp lại
            |

Comment

• Giúp người ta ,không giúp được thì thôi mà lại còn lên đây câu hàng hả
              Phân phối kim thu sét ....thiết bị chống sét lan truyền,phụ kiện

Comment

• Nguyên văn bởi lehung883 Xem bài viết
                Giúp người ta ,không giúp được thì thôi mà lại còn lên đây câu hàng hả
                mấy bạn thông cảm mình có tính nghệ sỉ mà , mình biết chỉ vì trên diển đàn phần lớn là ae sinh viên kô chứ kô phải thợ chỉ biết bập bệ chút ít nên nhiều khi chỉ kô hiểu làm bậy phá pan thêm càng hại khó sửa chứ đâu lợi ích gì nên mìnnh khuyên đêm ra thợ vừa ít tốn kếm kô mất thời gian , cái đó mình gặp nhiều rồi mong ae hiều chứ mình kô co ý gì dâu muốn học thì alo cho mình chuyện nhỏ mà
                |

Comment

• monitor SamSung bị mất Y

ở nhà em còn rất nhiều monitor của khách đem lại sửa, trước giờ em chỉ sửa TiVi mà thôi, quay sang sửa monitor sao em thấy khó quá, mong các chú bác, anh chị biết chỉ giúp em với.
                  trước tiên là cái monitor SamSung 15'' model Le15VS7L. tình trạng bị âm hình, em đả thử chỉnh G2 lên hết mà củng không bị đàn hồi nửa, em đo điên thế 3 chân RGB đều khoảng 35V thôi, các chân Data, clock, clk điều có khoảng 4 đến 5v, em đả thay thử 3 con ic trên bo đui và cả ic giải mã mà vẩn chưa hết, mong câc chú, các anh biết chỉ giúp dùm em, lần đầu tiên viết bài nên có gì thiếu sót bỏ qua cho em. thành thật cám ơn

Comment

• Nguyên văn bởi Traimytu Xem bài viết
                    ở nhà em còn rất nhiều monitor của khách đem lại sửa, trước giờ em chỉ sửa TiVi mà thôi, quay sang sửa monitor sao em thấy khó quá, mong các chú bác, anh chị biết chỉ giúp em với.
                    trước tiên là cái monitor SamSung 15'' model Le15VS7L. tình trạng bị âm hình, em đả thử chỉnh G2 lên hết mà củng không bị đàn hồi nửa, em đo điên thế 3 chân RGB đều khoảng 35V thôi, các chân Data, clock, clk điều có khoảng 4 đến 5v, em đả thay thử 3 con ic trên bo đui và cả ic giải mã mà vẩn chưa hết, mong câc chú, các anh biết chỉ giúp dùm em, lần đầu tiên viết bài nên có gì thiếu sót bỏ qua cho em. thành thật cám ơn
                    an moi vao nghe hay lam da lau , may cua ban hu ap g1 dut dien tro roi chuc thanh cong khi nao xong nho pot bai len nhe cho anh em hoc hoi nhe
                    |

Comment

• stick cái chủ đề này,hay phết,có gì em xin xem các cao thủ làm ăn.học hỏi tí nghề

Comment

• Nguyên văn bởi phuongmo Xem bài viết
                        dò từ chân sense điều khiển về 1 con transsito (đèn này nằm khoảng giữa jac cắm dây tín hiệu h.sync, V.sync và nguồn) . kiềm tra đèn này và R=43K gần đèn(hay đứt R này)
                        chào anh phương cho minh hỏi mấy hp sử lý kô có chân sense về flyback nên dò kô thấy xin anh phuơng chỉ rỏ hơn chút , có bao giờ hư dường ABL ko hả anh phuơng , xin anh cho biết chân ABL của cục lfyback của hp 17 công là chân số mấy nhờ anh giúp cám ơn anh nhiều
                        |

Comment

• bai nay cua a trile hay ghe, minh dich sang tieng viet cho cac ban doc kham khảo, có gì thieu xot bo qua cho , thank

Truyền hình và giám sát flyback transformer pinout có một số thiết kế, ngoại trừ việc theo dõi flyback có nội Capacitor in Việc xây dựng nội bộ Capacitor có giá trị khoảng 2,7 nanofarad đến 4,5 nanofarad để cải thiện chất lượng hình ảnh đặc biệt là khi các giám sát cho rằng có thể đi cao hơn so sánh với giải quyết tv. Nếu không có những nội Capacitor trong flyback giám sát màn hình hiển thị sẽ cong hoặc hơi ra khỏi hình dạng đặc biệt là ở cả hai bên phải và bên tay trái của bức tranh.

Partly tv và theo dõi biến flyback có khoảng mười pins ở dưới cùng của flyback. Mỗi pin có một mục đích hoặc chức năng như là một phần của một mạch. Pins phổ biến mà bạn có thể tìm thấy trong màn hình flyback là: B + pin, ngang thu pulse, ABL (tự động tẩy trống limiter), đất, G1, AFC (tự động kiểm soát tần số), VCC, Heater (để filament) và X-RAY bảo vệ.
                          Các B + và ngang thu pulse pin winding một trong những hình thức mà chúng tôi gọi nó là như flyback chính winding. Nó có thể chỉ có thể được kiểm tra bằng cách sử dụng một flyback đo như Dick Smith Lopt thử nghiệm hoặc sencore LC102 và LC103C.Normal mét, không thể kiểm tra xem loại lỗi này. Điều này là quan trọng nhất winding so sánh với những người khác và nó có thể dễ dàng phát triển một ngắn mạch khi dòng điện áp B + hoặc ngang đầu ra transistor (HOT) shorted. Đôi khi một shorted Capacitor nội trong flyback biến có thể gây ra các chính winding to burn nội bộ và các flyback trở bulge và đổ ra epoxy.

Khác pins là đất, G1, và AFC winding. AFC đứng cho kiểm soát tần số tự động, và nó gửi tín hiệu (pulse) từ flyback biến đến ngang oscillator ic khóa hoặc đồng bộ hóa với tần số của màn hình. Nếu điều này không phải là thành công AFC dòng hình sẽ thay đổi cho đến nay, hoặc sang trái hoặc sang phía bên phải. Không có cách nào mà bạn có thể điều chỉnh ảnh để các trung tâm, ngay cả với những điều chỉnh trong nội bộ MAINBOARD. Mục đích của G1 là điện áp để kéo điện tử được tạo ra từ cathode (sau khi đun hoặc filament nóng lên) và thông qua nó để G2 là màn hình điện áp.

G1 thường là một tiêu cực điện áp. Hầu hết các tv hình ống không sử dụng điện áp G1. Nếu điện áp G1 là thiếu hoặc không có điện áp vào ống hình ảnh hiển thị trên màn hình sẽ trở nên rất tươi sáng với dòng retrace (diagonal dòng hoặc flyback dòng) trên màn hình và đôi khi các giám sát sẽ đi vào chế độ tắt máy.

ABL đứng cho tự động tẩy trống limiter-Tôi giới thiệu nó như là một hệ thống mạch. Tại sao? bởi vì bất cứ khi nào có một vấn đề Ngược lại tôi sẽ tìm kiếm các pin này để theo dõi và bắt đầu từ đó. Thông thường một resistor tăng trong kháng chiến và một shorted gốm Capacitor nguyên nhân gây ra các màn hình để trở thành âm u, và bạn có thể nghĩ rằng nó có thể là lỗi của một xấu CRT

Heater hoặc filament pin ngày nay khó tìm thấy trong màn hình CRT flyback vì nóng điện áp hiện nay là thu được chuyển trực tiếp từ chế độ điện năng cung cấp. Tuy nhiên đun pin vẫn còn có thể được tìm thấy trong truyền hình flyback biến. Nếu điện áp anode là quá cao (hơn 30 kilovolt), các x-ray bảo vệ pin sẽ gửi một tín hiệu để ngang oscillator ic để vô hiệu hóa các lái xe ngang waveform.

Nếu không có những lái xe ngang pulse các điện áp cao được tạo ra bởi các flyback sẽ sụp đổ và bảo vệ người dùng quá nhiều từ x-ray.

Các flyback transformer pinout cũng sẽ tạo ra cao pulse yb mà sau này chuyển đổi để dc thông qua một cực kỳ nhanh chóng phục hồi Diode. Đối với các thông tin của bạn, các ac pulse được tạo ra bởi các biến áp flyback không thể được kiểm tra với thông thường của chúng tôi tương tự hoặc kỹ thuật số đo. là tần số cao như vậy, và bạn cần có một đo đặc biệt để làm công việc. Các dc voltages sau đó được cung cấp cho các mạch như dọc sản xuất mạch. Nếu bạn hiểu được tất cả các chức năng của mỗi flyback transformer pinout, sửa chữa hoặc tv giám sát sẽ được nhiều dễ dàng hơn và tiết kiệm thời gian quý báu của bạn.

Nếu bạn muốn biết thêm thông tin chi tiết về phòng và giám sát flyback biến, bạn có thể ghé thăm trang web và HRDIEMEN mua một trong những đĩa CD mà họ cung cấp. Một ít số tiền đầu tư có thể thay đổi toàn bộ khái niệm về việc làm thế nào bạn nhìn vào một flyback biến đặc biệt là các pinout.

Các flyback transformer abl pin phát một phần rất quan trọng trong giám sát và phòng mạch. Nếu có một vấn đề trong hệ thống giám sát về việc không rõ ràng hoặc không có Ngược lại, việc đầu tiên mà tôi sẽ làm là để thử nghiệm trên flyback transformerABL pinout (tự động tẩy trống limiter) mạch dòng. Đôi khi một yếu hình ống, bạn có thể bị lầm lẫn được Ngược lại vấn đề. Nếu các ống tia cathode là tốt sau khi kiểm tra lại nó với một CRT thử nghiệm, tôi sẽ đi thẳng vào nhìn Ngược mạch trong bảng CRT và flyback biến. Các câu hỏi là làm thế nào để biết được nơi chúng tôi là hệ mạch nằm ở đặc biệt là có rất nhiều mô hình giám sát trên thị trường? Rất dễ dàng, nếu bạn có những thông tin hoặc các đặc điểm kỹ thuật cho các đoạn video sẵn amplifier ic mà bạn có thể tải về miễn phí từ Internet, chắc chắn bạn có thể định vị Ngược pin.

LM1203N của video pre-amp ic là rất phổ biến được sử dụng trong màn hình máy vi tính và các mạch Ngược pin được đặt tại pin 12 của các ic và được đánh dấu là Ngược. Bạn có thể lựa chọn thay thế các ic hoặc truy từ mạch này để tìm ra nguyên nhân của vấn đề tương phản. Từ kinh nghiệm của tôi, thường shorted capacitors resistor và chuyển sang các giá trị cao, là gây ra các vấn đề tương phản. Đôi khi đoạn video sẵn amplifier ic cũng có thể là gây ra sự cố.

Để xác nhận cho dù là mạch hoặc ic vấn đề, bạn cần phải xoá bỏ những phản pin và chuyển đổi trên màn hình. Nếu màn hình có một hình ảnh tốt (Ngược ok) sau đó nghi ngờ những dòng abl mạch. Nếu nó vẫn giữ nguyên (âm u Ngược hay yếu ảnh) thay thế màu sắc của video pre-amp ic thường sẽ giải quyết vấn đề. Ngược lại các tín hiệu được lấy từ một trong những pin (chân) của một biến flyback mà chúng tôi gọi đó là abl pin. Nhiều kỹ sư và kỹ thuật viên có khó khăn để theo dõi các abl pin, vì hầu hết các flyback transformer có 10 pins và bạn không biết đó là abl pin. Một số pins là B +, đất, AFC, ABL, X-RAY BAÛO VEÄ, VCC, để NÓNG, Heater, ngang centering và vv Nhưng có một cách đơn giản và có i 'm sẽ cho bạn thấy làm thế nào để định vị một cách hiệu quả pin abl . Kết hợp hai analogue mét, đặt vào nhiều thời gian và kết nối x10kohm nó trong loạt (+ nhắc đến - nhắc) và đo lường mức biến flyback từ anode (the suction cap) đến tất cả những pins theo flyback biến.

Bạn có phải tất cả các desolder pin hoặc chỉ cần loại bỏ các biến áp flyback từ các hội đồng giám sát, để có được một chính xác đọc sách. Nếu, hoặc một trong các pin cho thấy một Diode đọc là abl pin. Tôi đoán bây giờ bạn cần biết về việc kiểm tra Diode, nếu bạn không biết rằng bạn luôn có thể tham khảo lại vào trang web của tôi để tìm kiểm tra Diode trang. Lý do chúng tôi sử dụng hai analogue mét, là bởi vì các biến nội bộ flyback có vài điện áp cao diodes kết nối trong loạt

Nếu bạn có một sơ đồ schematic hoặc bất kỳ hoặc theo dõi truyền hình điện tử phục vụ tạp chí, sách hoặc mạch, bạn sẽ thấy rằng nội bộ flyback Diode được kết nối trong loạt. Bằng cách kết nối hai analogue multimeters lượng từ nhắc là khoảng 24 VOLTS có đủ sức mạnh để đo lường mức flyback nội diodes. Sau khi bạn đã xác định các abl pin, bạn có ngay bây giờ để có thể tiến hành theo dõi các đường dây và tìm faulty các thành phần gây ra các vấn đề tương phản. Truyền hình hay tv flyback transformer thường có cùng một so sánh được thiết kế để giám sát flyback, ngoại trừ việc theo dõi flyback có thêm một điện áp cao Capacitor mà chúng tôi gọi đó là một nội bộ hoặc chỉ Capacitor nội mũ.

Cho dù đó là một montblanc flyback biến, RCA, Mitsubishi hay sony flyback biến các kiểm tra thường là như nhau. Xin vui lòng không sử dụng một multimeter tương tự mà có thời gian 100kohm nhiều bởi vì nội bộ pin (chỉ có 3 volts) là không đủ sức mạnh để kiểm tra xem các điện áp cao diodes trong flyback biến. Với thực tế hơn tôi hy vọng rằng bạn có thể tìm thấy flyback transformer abl pin một cách dễ dàng và có thể đấu trong Ngược vấn đề.

Comment

• Nguyên văn bởi minh_nghe_si Xem bài viết
                            an moi vao nghe hay lam da lau , may cua ban hu ap g1 dut dien tro roi chuc thanh cong khi nao xong nho pot bai len nhe cho anh em hoc hoi nhe
                            cam on anh minh_nghe _si, em da đả kt đường điện thế G1 rồi, có khoảng -45v, còn cách nào nửa ko mấy anh mấy pac pro, giúp em với. khách sửa đả hối em rồi, huhu

Comment

• Nguyên văn bởi Traimytu Xem bài viết
                              cam on anh minh_nghe _si, em da đả kt đường điện thế G1 rồi, có khoảng -45v, còn cách nào nửa ko mấy anh mấy pac pro, giúp em với. khách sửa đả hối em rồi, huhu
                              neu da co ap g1 roi ta kiem tra ap 5v hoac 12v nuoi ic pre RGB va nho khiem tra ic pre RGB vi trong do co duong contrat driver so bi hu duong do em kiem tra ki chuc thanh cong chu y coi chung no dua ve vi su ly nua nhe
                              |

Comment

• Nguyên văn bởi sieuchuoi9x Xem bài viết

Em xin cảm ơn.
                                minhtrỉmytho
                                Bạn cần đo lại các thông số của G1 G2 trước và sau khi máy bị hư, nhớ luôn cả số volt lẻ của máy. Thông thường nó chỉ hư G2 . Vì lý do nào đó do bị nuớc vào lảm ẩm board RGB trường hợp hư G1 ít hơn và hư mạch cân bằng trắng thì càng ít hơn .Nếu G2 cao thì ánh sáng tăng , G1 thấp (áp âm -)thì ánh sáng tăng . Vài lời hy vọng giúp được Bạn
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

dammesuachua Tìm hiểu thêm về dammesuachua

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X