Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp chế role kích bằng tín hiệu AV video

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Tại vì htc2k không tính điện thế rơi trên relay.
    Dạ nếu bác đo Vb - GND thì mình hiểu, còn cái này bác đo Vb so vs e nên mình thật sự chưa hiểu.
    Vì cả nhà ai cũng biết vbe = 0.7V nên mình nghĩ nếu bác đo Vb so vs e thì sẽ ra số ~ 0.7V chứ nhỉ? Hay mình bị ngáo rồi?

Hay để tí về xem lại kiến thức...

Comment

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
      1- Đồng hồ gắn vào trans mà sao bác lại tính điện thế của rờ le vào?

2- Bác vvp ăn gian rồi. Bác cho dòng Ib thật lớn, Ib>Ie nên mới có dòng ngược ra Ic.

Bình thường có ai phân cực cho trans với dòng Ib>Ie không???
      1-Cám ơn htc2k hỏi câu này để radio phát sóng.

2-Tôi không ăn gian vì các thánh không biết điện trường là cái quái gì cả,chỉ biết có ib là có ic. Nếu biết điện trường là cái gì đã không nói :"đồng hồ gắn vào trans mà sao bác lại tính điện thế của relay?"
      Câu được cá đủ tôi và bác Teo nhậu rồi, tôi chợt nhớ câu nói của bác nguyendinhvan. Stop phát sóng nhậu cái đã.

Comment

• Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
        Tự suy, tự hiểu, tự bó tay. 5c.

"Radio" ON rồi đấy, bác VVP ơi...
        Kết luận được viết đầy đủ như sau:
        Nếu trans NPN được mắc vào mạch điện sao cho điện thế chân C lớn hơn chân E, không quan trọng cách mắc tải vào C hay E, có Ib thì có Ic
        Với người thông minh thì dòng chữ bôi đỏ chẳng cần phải viết ra vì nó là mặc định rồi, còn dòng màu xanh là chủ đề đang thảo luận thì cũng chẳng cần phải viết ra cho dài dòng, vậy là kkhi rút gọn lại thì có người hiểu sai (hay cố tình hiểu sai thì ko rõ???).

Comment

• Cái "kết lụn" đó ở #328, có quote cái #326 (trang 22) nhằm ủng hộ điều chứng minh rằng khi B nối với C thì ... blah ... vẫn có dòng Ic.
          Bây giờ thì "kết lụn" lại, có thêm cả màu đỏ, màu xanh. Tôi cho thêm màu vàng nữa, cho nó đa sắc màu vậy.

Bạn @trthnguyen: Nói cho cùng thì bạn là dân điện tử tay ngang. Tay ngang mà biết được như vậy là nhiều, là tốt, nhưng vẫn còn thiếu chiều sâu .
          Vấn đề chuyên môn sâu, nên chịu khó học hỏi, may ra học thêm được vài thứ, kiểu như không dùng diode Silic để nắn điện áp 0,3V được, hoặc cái cáp 0 Ohm nhưng lại có trở kháng 75 Ohms, vân vân...
          Cũng có thể một lúc nào đó, tôi lại học hỏi bạn về kỹ thuật máy tính, hay sửa máy in vậy. Chắc bạn sẵn sàng bày vẽ cho tôi chứ ?
          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

• Bác Teo ơi! mồi đã có rồi, về đây nhắm thôi. Nhớ gọi bác Quocthai uống trà luôn nhé. Chương trình điện trường tắt phát sóng rồi bác ạ.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

CÁC BÁC TRANH LUẬN GHÊ QUÁ, NHƯNG MÌNH THẤY MẠCH NÀY CHẠY TỐT MÀ, THẬM CHÍ THAY NGUỒN 15V BẰNG 150V MÀ Rb THÍCH HỢP THÌ ĐÈN VẪN CHẠY PHÀ PHÀ, SÁNG BẰNG NGUỒN 12V CHỨ KHÔNG PHẢI 150V.

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

1-Cám ơn htc2k hỏi câu này để radio phát sóng.

2-Tôi không ăn gian vì các thánh không biết điện trường là cái quái gì cả,chỉ biết có ib là có ic. Nếu biết điện trường là cái gì đã không nói "đồng hồ gắn vào trans mà sao bác lại tính điện thế của relay?"
              Câu được cá đủ tôi và bác Teo nhậu rồi, tôi chợt nhớ câu nói của bác nguyendinhvan. Stop phát sóng nhậu cái đã.
              Người ta đã nói phải dùng Rb thích hợp. Trong mạch của bác vvp đáng lẽ phải dùng điện trở vài chục K, bác lại quất con 200 ôm. Bình thường Ib
              sau.ph

Comment

• Người ta đã nói phải dùng Rb thích hợp. Trong mạch của bác vvp đáng lẽ phải dùng điện trở vài chục K, bác lại quất con 200 ôm. Bình thường Ib rất nhỏ chỉ khoảng 1% Ie, bác lại phân cực Ib>Ie như vậy chẳng phải ăn gian thì là gì?

Theo bác thì 2,55V là điện áp gì? Vbe là bao nhiêu? V relay là bao nhiêu?
                sau.ph

Comment

• Dzô cái nè bác HTT ! cụng ly vì có ib là có ic nghen bác..

Comment

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                    Người ta đã nói phải dùng Rb thích hợp. Trong mạch của bác vvp đáng lẽ phải dùng điện trở vài chục K, bác lại quất con 200 ôm. Bình thường Ib rất nhỏ chỉ khoảng 1% Ie, bác lại phân cực Ib>Ie như vậy chẳng phải ăn gian thì là gì?

Bác ấy dân tổ lái mà. Ban đầu bàn là nguồn phân cực mắc vào BE. #169 bác cũng đã đề cập rồi mà giờ còn đưa ra cái mạch đấy
                    Click image for larger version

Name:	Capture2.PNG
Views:	751
Size:	126.2 KB
ID:	1685066
                    Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                    Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết

Đây là cái mạch : " phương pháp đơn giản để thay đổi điện áp thuận rơi trên tiếp giáp PN" mà bác

Comment

• Vừa nhậu cá chiên xù, vừa xem múa, vừa uống trà

Comment

• Tổng kết sau 418 post:

- Các "gạo cội" muốn các "mầm cội" hiểu về Transistor.

- Các "mầm cội" lại phản bác các "gạo cội" về hoạt động của Transistor.

Rút cục, chẳng ai hiểu ai cả. Tất cả đều là tiên đề nhưng ai cũng muốn chứng minh lại. Hài vãi.

Tiên đề là gì?

+ Với Transistor (gồm cả BJT hay MOSFET hay cmnó fẹt) kênh N (đừng hỏi N là gì nhé) thì điện áp kích dẫn để transistor hoạt động luôn phải dương. Cái này có thể gọi là "phân cực" hay "cực phân" cũng không vấn đề.

+ Với Transistor (gồm cả BJT hay MOSFET hay cmnó fẹt) kênh P (đừng hỏi P là gì nhé) thì điện áp kích dẫn để transistor hoạt động luôn phải âm. Cái này có thể gọi là "phân cực" hay "cực phân" cũng không vấn đề.

Tại sao phải gọi là "tiên đề"? Vì nếu không có cái đó, các hãng sản xuất sẽ lẫn lộn hết cả, rồi sẽ sinh ra loại "pê đê transistor".

Vấn đề các "gạo" và "mầm" cứ cãi nhau, chỉ là chưa hiểu nhau, chứ không phải là không hiểu cái tiên đề đó.

Lại càng không hiểu nhau về chế độ hoạt động (có mạch chó đâu). Nên loạn như lớp mầm chồi 5 tuổi.

Ít nhất cũng phải hiểu là chế độ khuếch đại (amp) hay chuyển mạch (SW).

Thế mà cả lũ từ già đến trẻ cứ muốn bằng nhau tất....

Tôi mà đưa cái mạch amp tín hiệu vào E ra C thì hết dung lượng diễn đàn mất! Mà cái mạch này thì các cụ Phàm, Cuốc Thái, Teo Hẳn chắc hay gặp lắm rồi nhỉ? Còn bọn trẻ bi giờ cũng hay gặp trong các mạch logic ấy chứ. Có điều là ai nhận ra chứ?

Thế nên tôi xin can! Các cụ về uống rượu đánh cờ tiếp đi. Lúc nào đi câu cá nhớ rủ tôi nhé.

Còn bọn trẻ, nghiên cứu thêm đi đã. Lúc nào đi câu gái nhớ rủ anh nhé.

Dĩ hòa vi quý, chín bỏ vào mồm, kỹ thuật giỏi đi kiếm tiền thiên hạ, cãi nhau được cái chó gì?
                        Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

• Anh nhathung định cho mọi người xem cái "vào E ra C" để tôi đưa ra cái "vào C ra E"... Để rồi sẽ có những cái vào E ra B, vào C ra B ... được xuất chuồng. Chà, hay đây.

Comment

• Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                            Anh nhathung định cho mọi người xem cái "vào E ra C" để tôi đưa ra cái "vào C ra E"... Để rồi sẽ có những cái vào E ra B, vào C ra B ... được xuất chuồng. Chà, hay đây.
                            Huynh đừng gài đệ chứ!

Cái tín hiệu vào Em (E) nó chui ra chỗ Cờ (C) thì đệ làm được. Vào Cờ (C) ra Em (E) cũng được.

Nhưng bảo ra cái Bờ (B) thì đệ chịu thua luôn. Nếu muốn cái Bờ đó luôn "định thiên" ở mức "mấy giờ" thì còn may ra...

Comment

• Nhưng mà có ai cãi gì về vào Cờ ra E ngòai việc phân tích nó tốn thêm dòng phân cực vì phải qua R tài.
                              Cái chính là không cần điện trường để kéo điện tử sang mối nối BC đến cực C. Chỉ cần có dòng phân cực là có dòng CE.

he.he các thánh muốn biết 2.55volt ở đâu ra thì về học lại trans đi nhé.

Comment

• Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                                Nhưng mà có ai cãi gì về vào Cờ ra E ngòai việc phân tích nó tốn thêm dòng phân cực vì phải qua R tài.
                                Cái chính là không cần điện trường để kéo điện tử sang mối nối BC đến cực C. Chỉ cần có dòng phân cực là có dòng CE.

he.he các thánh muốn biết 2.55volt ở đâu ra thì về học lại trans đi nhé.
                                Bác Phàm bình tĩnh nhé!

Em hiểu ý bác muốn nói về điện áp rơi trên cực Base và Emitter (phải khi có tải cơ), nhưng mình lớn rồi, nói sao cho các em nó hiểu thì tốt. Nó không hiểu thì thôi nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

Infinity Tìm hiểu thêm về Infinity

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X