Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm ứng chạm tay !!! sao mà khó quá ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Sao ko nói sớm là lắp vào xe máy. Lắp vào xe máy thì trans dùng loại pnp đi, npn ko chạy đc đâu.
    Mà làm chống trộm sao ko làm kiểu chạm là đóng relay liên tục cho đến khi tắt điện

Comment

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
      Sao ko nói sớm là lắp vào xe máy. Lắp vào xe máy thì trans dùng loại pnp đi, npn ko chạy đc đâu.
      Mà làm chống trộm sao ko làm kiểu chạm là đóng relay liên tục cho đến khi tắt điện
      tại mình tưởng nguồn biến thế hay nguồn acquy đều được. hix

hem phải là chống trộm bác. là passing. hihi. bác có mạch thì cho em xin. về em yêu khoa học.ihhi

Comment

Nói trắng ra thì đây là cái mạch định thời. Đúng với chức năng của 555 là Timer.
        Nó sẽ bắt đầu định thời ( chân 3 mức cao) khi chân số 2 có điện áp < 1/2 chân 5. Thời gian phụ thuộc vào cái tụ với điện trở chân số 6,7. Vậy thì muốn nó chạy thì cứ miễn làm sao khi chạm tay thì điện áp chân số 2 < 1/2 điện áp chân số 5. Làm gì mà bàn cãi mấy hôm chưa ra

Comment

hix. lý thuyết là như thế. mình cũng hem bít đúng hok. chỉ xin anh em cái mạch chạy được thui !!!

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
            Nói trắng ra thì đây là cái mạch định thời. Đúng với chức năng của 555 là Timer.
            Nó sẽ bắt đầu định thời ( chân 3 mức cao) khi chân số 2 có điện áp < 1/2 chân 5. Thời gian phụ thuộc vào cái tụ với điện trở chân số 6,7. Vậy thì muốn nó chạy thì cứ miễn làm sao khi chạm tay thì điện áp chân số 2 < 1/2 điện áp chân số 5. Làm gì mà bàn cãi mấy hôm chưa ra
            Cái mạch 555 này không hoạt động đúng ý bạn pvtien vì phải chạm tay vào rồi bỏ tay ra led mới sáng (mạch 555 này hoạt động với 1 xung kích) nếu chạm vào để yên vị trí đó led không sáng.Theo tôi bạn pvtien làm cái mạch có 3 con transistor c1015 là chạy tốt,Nếu relay còn kêu rè rè thì thêm 1 con transistor là tốt thôi.

Comment

Nguyên văn bởi hongphuong98 Xem bài viết
              Cái mạch 555 này không hoạt động đúng ý bạn pvtien vì phải chạm tay vào rồi bỏ tay ra led mới sáng (mạch 555 này hoạt động với 1 xung kích) nếu chạm vào để yên vị trí đó led không sáng.Theo tôi bạn pvtien làm cái mạch có 3 con transistor c1015 là chạy tốt,Nếu relay còn kêu rè rè thì thêm 1 con transistor là tốt thôi.
              như mạch trên nhưng thay d248 bằng con c1015. ủa mà 1015 hay 1815 ? mà nếu xài 3 trans như vậy có xài cho acquy được hem ??? chứ 2 con c828 với 1 con d468 là hem chạy trên acquy được oỳ !!!

Comment

Theo mình mạch này ko chạy là đúng rồi,tại chân số 3 của Ic 555 bạn lên lắp thêm một con tran chân c của tran nối với 1 đầu của rơle đầu rơle còn lại nối với +Vcc.và thay con R2 =VR 100k.chúc bạn thành công
                TRUNG TÂM ĐIỆN TỬ VIỄN THÔNG - TUẤN MAI
                Địa chỉ:Đội 5 kim chung - Đông anh- Hà nội
                Mobile : 0978304449
                yahoo: trongtuanvctv
                Mail:

Comment

chân c nối với relay. chân b nối với chân 3 của 555 chân e nối với mass hả bác ???

Comment

mới làm zìa là thử liền. mạch 3 con trans c1815 điện biến áp chạy nhưng điện acquy thì hem chạy. không khác mấy so với mạch 2 trans c1815 1 trans d468. còn mạch bác vanquyet để hở chân số 2 hem chạy lun. hix hix. hok lẽ bó tay sao !!!

Comment

Bạn thử mạch này xem
                      Attached Files
                      Last edited by quanghao; 28-11-2011, 22:41.

Comment

ak ak. hình sao chữ mờ thế bác ? hok nhìn thấy gì hết !!!

Comment

Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
                          tại mình tưởng nguồn biến thế hay nguồn acquy đều được. hix

hem phải là chống trộm bác. là passing. hihi. bác có mạch thì cho em xin. về em yêu khoa học.ihhi
                          Nguồn biến thế, rồi nguồn acquy, xong khi lắp lên xe chưa chắc chạy nữa.
                          Nếu lắp passing hay Harzard thì bạn qua biker, bên đó anh em đã nghiên cứu và đã hoàn thành rồi. Còn không bạn nêu cụ thể rõ ràng ý định của bạn sẽ dễ hơn.
                          Mà passing thì làm cái nút nhấn là đẹp rồi, cần gì phải cảm ứng sờ tay chi, đang chạy xe lại sờ sờ "vị trí bí mật", ... !

Have fun!

Comment

qua biker hỏi mấy bác mà không ai trả lời hết. toàn giữ để làm bán cho anh em. mình mê điện tử nên mún tìm hiểu tự làm thui.hihi. nút nhấn thì quá dễ oỳ. mún là mún sở tay cho nhó hay hay. nhưng hem bít sao mà chưa có câu giải đáp cụ thể nữa. hiixx

từ lúc hỏi anh em dientuvietnam tới giờ làm mấy mạch rùi. đều hok được hết. có 1 bác kêu gắn thêm 1 con trans ở chân 3 nhưng hỏi gắn ntn thì chưa trả lời. haha

Comment

Mình làm mạch passing dùng 555 với nút nhấn thôi, còn vụ cảm ứng của bạn đành nhờ anh em giúp bạn vậy.
                              Bên biker có hướng dẫn cụ thể cách làm passing nhưng cũng chỉ là nút nhấn, cảm ứng chạm mass sườn xe dễ chập mạch khi đi nước nên người ta không thích!
                              Tặng bạn link về cảm ứng nè http://talkingelectronics.com/projec...hSwitch-1.html
                              Have fun!
                              Last edited by designer; 28-11-2011, 23:12.

Comment

Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
                                ak ak. hình sao chữ mờ thế bác ? hok nhìn thấy gì hết !!!
                                mình sửa lại rồi đấy. Mà passing nghĩa là thế nào vậy bạn. Bạn định lắp vào xe để nó hoạt động thế nào vậy
                                Mà làm kiểu sờ chạm thế này nhiều khi cũng bất tiện. Mùa hè ko sao nhưng mùa rét đeo găng tay ko lẽ tháo ra sờ rồi lại đeo vào. Trước mình cũng có lắp nhưng vì lí do này nên đành tháo ra
                                Last edited by quanghao; 28-11-2011, 23:00.

Comment

Về tác giả

Collapse

pvtien7 Tìm hiểu thêm về pvtien7

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X