Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai có kinh nghiệm dùng giấy a4 thường để in và làm mạch in thì giúp.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ai có kinh nghiệm dùng giấy a4 thường để in và làm mạch in thì giúp.

Mình mới làm mạch in nên chưa có nhiều kinh nghiệm để dùng giấy a4 thường để in và làm mạch in.
    Chiều nay vẽ xong cái mạch,mang ra quán in. Mang theo một tập giấy đề can khổ a4 ra 5 quán in thì cả 5 đều ko cho in.
    Đành phải in laze ra giấy a4 thường.
    Về đến nhà ủi luôn. Sau 15 20p mình lột ra thì mực có chảy ra nhưng các đường mạch rất mờ và đứt.
    Ai có kinh nghiệm thì giúp.
    Thank.

Khi làm mạch bằng giấy chuyển A4 thường
    1. Không bao giờ bóc ra bằng tay, phải ngâm nước để giấy bở ra rồi gỡ ra dần dần; có thể dùng chổi lông quét để gỡ hết sợi giấy, không dùng bàn chải đánh răng.
    2. Nước ngâm nên pha ít nước rửa bát để mau bở giấy.
    3. Giấy nên chọn loại mỏng
    4. In ở chế độ mực đậm nhất
    5. Đường mạch cố vẽ rộng tối đa trong khả năng cho phép
    6. Cuối cùng kiểu gì cũng phải tô thêm ít nhiều bằng bút viết CD hoặc bút xóa.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi maingochoc Xem bài viết
      Mình mới làm mạch in nên chưa có nhiều kinh nghiệm để dùng giấy a4 thường để in và làm mạch in.
      Chiều nay vẽ xong cái mạch,mang ra quán in. Mang theo một tập giấy đề can khổ a4 ra 5 quán in thì cả 5 đều ko cho in.
      Về đến nhà ủi luôn. Sau 15 20p mình lột ra thì mực có chảy ra nhưng các đường mạch rất mờ và đứt.
      Thank.
      Bác nên chọn quán nào có máy in mới tí. Hoặc máy mới đổ mực ấy.Khi in chọn chế độ Mực in đậm nhất. Tấm đồng thì đánh cho sạch và khô. Bác nên chọn loại bàn là cũ của Liên Xô ấy. Bàn là đời mới sau này không đủ độ nóng hay sao mà khó là lắm.
      caoson.vnatr@gmail.com
      Thiết kế mạch điện tử
      0914024690

Comment

Nguyên văn bởi caoson_vnatr Xem bài viết
        Bác nên chọn quán nào có máy in mới tí. Hoặc máy mới đổ mực ấy.Khi in chọn chế độ Mực in đậm nhất. Tấm đồng thì đánh cho sạch và khô. Bác nên chọn loại bàn là cũ của Liên Xô ấy. Bàn là đời mới sau này không đủ độ nóng hay sao mà khó là lắm.
        Mình xin bổ xung : Là mạch thật kỹ đặc biệt là các mép, viền bên ngoài. Là đến khi nào giấy đen đều trên toàn mặt của mạch như bị cháy thì thôi. Nhưng chú ý không được để lâu quá kẻo đồng nó phồng lên thì hỏng. Cắt tấm đồng rộng hơn kích thước thật của mạch một chút.
        FPT Service bảo hành, sửa chữa dịch vụ UPS, các loại nguồn công suất.
        Mr Xô : Email :
        ĐT : 01674524129

Comment

Nguyên văn bởi nguyenkimxo Xem bài viết
          Mình xin bổ xung : Là mạch thật kỹ đặc biệt là các mép, viền bên ngoài. Là đến khi nào giấy đen đều trên toàn mặt của mạch như bị cháy thì thôi. Nhưng chú ý không được để lâu quá kẻo đồng nó phồng lên thì hỏng. Cắt tấm đồng rộng hơn kích thước thật của mạch một chút.
          Đen đều chắc lâu lắm nhỉ.
          Thank bác

Comment

Mấy bác cho em hỏi. Dùng giấy mà mấy quán in họ dùng để in bìa giáo án có đc ko.
            Dễ ủi ko.
            Thank all

Comment

giấy in bìa đồ án cũng có nhiều sợi giấy mà giấy lại dày khó ủi, khi ủi xong dù có làm sạch cỡ nào cũng sẽ thấy sợi giấy bám lại. Nếu đc thì đi kiếu giấy in ảnh loại mỏng, bí quá thì dùng giấy tạp chí (như cuốn xã hội thông tin ấy) ra tiệm năng nỉ ỉ ôi kêu nó in. Giấy này mà in đậm quá là khi ủi, đường mạch 0.3mm nó chảy mực lan ra thành 0.5mm @@

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                Khi làm mạch bằng giấy chuyển A4 thường
                1. Không bao giờ bóc ra bằng tay, phải ngâm nước để giấy bở ra rồi gỡ ra dần dần; có thể dùng chổi lông quét để gỡ hết sợi giấy, không dùng bàn chải đánh răng.
                2. Nước ngâm nên pha ít nước rửa bát để mau bở giấy.
                3. Giấy nên chọn loại mỏng
                4. In ở chế độ mực đậm nhất
                5. Đường mạch cố vẽ rộng tối đa trong khả năng cho phép
                6. Cuối cùng kiểu gì cũng phải tô thêm ít nhiều bằng bút viết CD hoặc bút xóa.
                Hi all,
                Có một cách để ko phải dùng bút xóa or bút viết CD, đó là chọn loại giấy, mọi người chọn loại giấy in ảnh, in mạch vào mặt trơn của giấy, là vừa nhanh vừa rõ và không mất nét.
                Mà mình thấy mọi người làm mạch toàn tính toán net, pad, via bằng đơn vị mm vậy @@ mình thấy chuẩn linh kiện là mil, tại sao ko dùng đơn vị mil là chuẩn nhỉ đặt lưới và tạo footprint chuẩn hơn, vẽ mạch bằng AD khi footprint chuẩn có thể sử dụng được công cụ "đi một lúc nhiều net" của AD.
                Regards
                Web:
                ->Nhận thiết kế, hoàn thiện dự án, sản phẩm điện tử<-
                -->Giải pháp GSM/GPRS/GPS - Công nghệ RFID<--

Comment

Nguyên văn bởi caoson_vnatr Xem bài viết
                  Bàn là dùng để là mạch nếu rơle nhiệt bị hỏng có nên vặn max trong 5 phút ko.
                  Mình dùng giấy a4 thường sau khi ủi và ngâm nước để lột giấy ra thì vẫn còn sợi giấy ko lột ra được.
                  Nếu dùng giấy đề can để tiết kiệm có nên in hết cả tờ hay là mỗi mạch in nên cách nhau một tí để gấp rùi là.
                  Thank

Comment

Giấy màu thủ công Hồng Hà đầy tố lô ngoài quán, rẻ ềnh sao phải khổ nhỉ.
                    Nếu sợ giấy mỏng khó in thì bảo nó kẹp thêm 1 tờ A4 thường ở đằng sau.
                    Mà mình thấy mọi người làm mạch toàn tính toán net, pad, via bằng đơn vị mm vậy @@ mình thấy chuẩn linh kiện là mil, tại sao ko dùng đơn vị mil là chuẩn nhỉ đặt lưới và tạo footprint chuẩn hơn, vẽ mạch bằng AD khi footprint chuẩn có thể sử dụng được công cụ "đi một lúc nhiều net" của AD.
                    Regards
                    A ma tơ để vậy cho nó dễ tính ấy mà .

Comment

Thank.
                      Làm mạch in bằng giấy A4 bình thường khó lột giấy ra được,em lấy acid đổ bình accu quét lên bề mặt giấy,vài phút sau giấy bị cháy thành than,còn lại mạch in.Nếu thấy chất lượng in không đạt,em lấy tờ giấy in khác quét lên 1 lớp xăng,tờ giấy bị ướt trở nên trong suốt,em đặt lên bỏad mạch,di chuyển sao cho trùng với các đường in rồi in lại lần thứ 2 chồng lên đường trước,đợi xăng bay hơi rồi ủi lại.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                        Làm mạch in bằng giấy A4 bình thường khó lột giấy ra được,em lấy acid đổ bình accu quét lên bề mặt giấy,vài phút sau giấy bị cháy thành than,còn lại mạch in.Nếu thấy chất lượng in không đạt,em lấy tờ giấy in khác quét lên 1 lớp xăng,tờ giấy bị ướt trở nên trong suốt,em đặt lên bỏad mạch,di chuyển sao cho trùng với các đường in rồi in lại lần thứ 2 chồng lên đường trước,đợi xăng bay hơi rồi ủi lại.
                        Bình accu là bình j.
                        Dùng axit nào.
                        Nếu quét xăng lên giấy in ngay trong lần đầu thì đc ko.

Comment

Bình accu là bình j.
                          Dùng axit nào.
                          Nếu quét xăng lên giấy in ngay trong lần đầu thì đc ko.
                          h2so4 đó bạn.bình acquy xe máy ấy.cố lên bạn gắng làm bằng đc đi mình củng học hỏi thêm

Comment

Thank.
                            bạn in ra giấy mạch in của bạn rồi dùng bàn là mà ủi ...ủi xong nhúng vào nước cho bở giất rồi cạy giấy là xong mà
                            Em mới vào nghề mong các bác các anh chỉ bảo tận tình

Comment

Nguyên văn bởi aiang36hd Xem bài viết
                              h2so4 đó bạn.bình acquy xe máy ấy.cố lên bạn gắng làm bằng đc đi mình củng học hỏi thêm
                              H2SO4 không làm giấy cháy thành than được.
                              0988 445 085

Comment

Về tác giả

Collapse

maingochoc Lalalala Tìm hiểu thêm về maingochoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X