Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ai bảo MOSFET là dễ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi kidteam Xem bài viết

thế là có bác đốt nhiều FET hơn anh bạn em rồi
    Có mấy chục con mà nhiều nhặn gì. Có người mua phải lô linh kiện lởm của china phải cắn răng mà vứt đi cả ngàn con ấy chứ. Em thấy cảnh đó thì sẽ thấy mất vài chục con linh kiện là chuyện nhỏ còn hơn con thỏ.
    Từ chối trách nhiệm:
    Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
    Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

thế là có bác đốt nhiều FET hơn anh bạn em rồi

người ta nướng sò do sò dởm còn mình nướng sò do 1 chữ "ng.." =5-~

hahahaha kaka
      email:
      chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

@sang
        thank chú
        chú thì biết cái c.. gì mà nói
        nói với chú thà anh nói với đầu gối còn hơn
        suốt ngày quanh quẩn với cái loa, chả biết c.. gì mà cứ chém

Comment

@sang
          thank chú

c.. => "Cức" keke

mình biết nghiên Cức thôi keke. đầu mình toàn bã đậu không à. mình thần đất cát mà keke.

quấn hoài cái loa mà quấn không đựơc bác hỷ. nói thiệt chứ khó quấn ghê.

Last edited by sang_dientu; 13-07-2012, 22:50.
          email:

Comment

Góp vui tý: các bác có Fet xịn, driver xịn đi chăng nữa, nhưng mà nếu xung điều khiển ko tốt ( tần số ko tối ưu, sườn lên xuống chậm..) thì cũng tèo.
            Cụ thể :trong cái UPS santack dùng 1 cặp IRF3205, dễ dàng đạt được công suất 500VA/350W. nhưng nếu lắp cặp đó vào cái "kích" tự chế với biến áp thường chạy ở f=50Hz, chỉ tầm 200W là nó bùm ngay, ko tin các bác cứ thử xem.
            Chán ko buồn ký.

Comment

Nguyên văn bởi tho hoc viec Xem bài viết
              Góp vui tý: các bác có Fet xịn, driver xịn đi chăng nữa, nhưng mà nếu xung điều khiển ko tốt ( tần số ko tối ưu, sườn lên xuống chậm..) thì cũng tèo.
              Cụ thể :trong cái UPS santack dùng 1 cặp IRF3205, dễ dàng đạt được công suất 500VA/350W. nhưng nếu lắp cặp đó vào cái "kích" tự chế với biến áp thường chạy ở f=50Hz, chỉ tầm 200W là nó bùm ngay, ko tin các bác cứ thử xem.
              Góp vui tý: driver xịn không sợ xung điều khiển ko tốt ( tần số ko tối ưu, sườn lên xuống chậm..) bạn tải Data Sheet của MCP1401/02 chẳng hạn, xem sẽ rõ http://ww1.microchip.com/downloads/e...Doc/22052b.pdf
              Từ chối trách nhiệm:
              Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.

Comment

em cũng góp vui cái hình. hình này có dùng được không các bác? em dúng nút công tắc nhỏ để đóng mở bóng đèn pha xe máy
                Click image for larger version

Name:	ff.jpg
Views:	1
Size:	62.0 KB
ID:	1363812

Comment

Nguyên văn bởi itx Xem bài viết
                  Góp vui tý: driver xịn không sợ xung điều khiển ko tốt ( tần số ko tối ưu, sườn lên xuống chậm..) bạn tải Data Sheet của MCP1401/02 chẳng hạn, xem sẽ rõ http://ww1.microchip.com/downloads/e...Doc/22052b.pdf
                  Vâng, có 1 số FET " dũng cảm" ko sợ cái gì, nhưng có phải ai cũng "mặc áo giáp" cả đâu, "điếc ko sợ súng" thì chỉ rước họa vào thân thôi.

Đơn cử 1 ví dụ về điện áp kích FET tối ưu: trong data "xít" thường yêu cầu kích khoảng 10V là tốt nhất, em thấy trong thực tế các bộ inverter loại tốt thường phải có mạch nâng áp riêng để tạo ra nguồn 15V ổn áp nuôi IC driver kích FET, song song với việc đó, người ta còn mắc // với tiếp giáp GS của FET 1một diode zener 12V để bảo vệ...
                  Chán ko buồn ký.

Comment

em tìm thấy cái này trông cũng khá đơn giản
                    các bác cho ý kiến
                    Click image for larger version

Name:	onefet.gif
Views:	1
Size:	6.9 KB
ID:	1363813

Comment

Nguyên văn bởi tho hoc viec Xem bài viết
                      Vâng, có 1 số FET " dũng cảm" ko sợ cái gì, nhưng có phải ai cũng "mặc áo giáp" cả đâu, "điếc ko sợ súng" thì chỉ rước họa vào thân thôi.

Đơn cử 1 ví dụ về điện áp kích FET tối ưu: trong data "xít" thường yêu cầu kích khoảng 10V là tốt nhất, em thấy trong thực tế các bộ inverter loại tốt thường phải có mạch nâng áp riêng để tạo ra nguồn 15V ổn áp nuôi IC driver kích FET, song song với việc đó, người ta còn mắc // với tiếp giáp GS của FET 1một diode zener 12V để bảo vệ...
                      Cái này là thông thường mà, ai xài fet chẳng phải làm thế, phải mắc và tính toán làm theo "Data Sheet" của con fet mình đang xài chứ ! nói chung là bình thường và tất yếu phải làm vậy. Tuy nhiên vậy vẫn chưa đủ mà còn phải thêm cái "driver " để bảo vệ tùm lum thứ nữa như là sườn xung, áp kích (một số driver sẽ không chạy nếu áp driver quá thấp ), chống trùng dẫn, tự nâng áp..... ôi thôi nhiêu khê lắm.
                      Từ chối trách nhiệm:

Comment

@sang
                        thank chú
                        hình như bác là con của bác NDV thì phải
                        email:

Comment

nguyên văn em hỏi ổng cái mạch này dùng kích FET ok không
                          ông nói on off tần số thấp thì ok
                          nhưng PWM là bùm
                          trước ông cũng tưởng là ok nên lắp thử, thế là đi 40 con FET như em kế đó

[ATTACH=CONFIG]48223[/ATTACH]
                          trước tiên mình hỏi mạch này điều khiển cái gì vậy? nhưng cho du điều khiển cái gì thì cũng không thể "Bùm" được- nghe sợ quá. Nó chỉ nóng lên và bốc khói thôi.
                          nếu điều khiển tải cảm thì phải có đi ốt chống xung ngược, theo mình có ba khả năng làm cho van chết
                          1. vi điều khiển không hoạt đông hoặc loạn. Nói tóm lại là chân điều khiển uln2803 ở mức 0v dẫn đến van luôn dẫn- nếu tải là biến áp thì bốc khói ngay
                          2. chân 9 uln2803 không nối với 0V
                          3. Nếu van điều khiển máy biến áp thì tần số thấp......... phải cao lên
                          Nói tóm lại: là dân thiết kế thì phải có
                          1. một máy hiện sóng
                          2. nếu trong quá trình thử nghiệm nếu có vấn đề gì bất thường hoặc không như mong muốn thì phải dừng lại và suy nghĩ, đặt ra nhiều câu hỏi và tự trả lời
                          Nếu không làm như vậy thì cước phí ngu cao lắm
                          * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
                          * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Nguyên văn bởi sang_dientu Xem bài viết
                            hình như bác là con của bác NDV thì phải
                            Chắc là con rể.
                            Điện tử Thanh Bình-Gò Vấp TP-HCM.

Comment

em tìm thấy cái này trông cũng khá đơn giản
                              các bác cho ý kiến
                              [ATTACH=CONFIG]48269[/ATTACH]
                              Phức tạp ko cần thiết. Bạn cứ mổ mấy dòng IR ra thì sẽ rõ thôi.
                              Còn mà mất 40 con Fet thì xin gọi bạn = sư phụ
                              Mới dùng Fet cho RBC đã thế rồi mà làm sản phẩm thật thì

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                                Phức tạp ko cần thiết. Bạn cứ mổ mấy dòng IR ra thì sẽ rõ thôi.
                                Còn mà mất 40 con Fet thì xin gọi bạn = sư phụ
                                Mới dùng Fet cho RBC đã thế rồi mà làm sản phẩm thật thì
                                bác cho em cái cụ thể đi
                                tại món này em không rành lắm
                                , em chưa nghĩ ra cái đơn giản hơn

Comment

Về tác giả

Collapse

kidteam Tìm hiểu thêm về kidteam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X