Thông báo

Collapse
No announcement yet.

CÓ Ai ThỢ ĐiỆn Oto KhÔng NhỈ?hỘp ĐiỀu KhiỂn Vi SỬ LÍ Ai BiẾt KhẮc PhỤc SỰ CỐ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ckd08
    replied
    Nguyên văn bởi noibinhyen Xem bài viết
    sao xe chạm gầm mà lại phải chế hộp điều khiển hộp số là sao. bạn chính mắt nhìn thấy hay nghe kể lại vậy
    Đồng ý với bác. Chế hộp điều khiển hộp số là sao nhỉ? Nếu xe đó là AT thì có hộp sẵn rồi, chế làm gì nữa?
    Last edited by ckd08; 31-08-2011, 22:20.

Leave a comment:

• noibinhyen
    replied
    sao xe chạm gầm mà lại phải chế hộp điều khiển hộp số là sao. bạn chính mắt nhìn thấy hay nghe kể lại vậy

Leave a comment:

• Hung EL
    replied
    Bác dụng chiêu đấy cũng khoai đấy! Tuy nhiên cũng fải công nhận là VN mình trình còn thấp lắm vì ít có hội tiếp xúc với công nghệ cao mà oto là ví dụ. Em bít ngày trước (khoảng 7,8 năm j đó có 1 xe Volvo bị chạm gầm làm vỡ vỏ hộp số (ko chảy dầu) có bác ở gara Ngô Gia Tự đã chế 1 hộp diều khiển hộp số, kết quả là xe chạy đc (đạt khoảng 90% yêu cầu). Các bác thấy đc ko?

Leave a comment:

• noibinhyen
    replied
    thì mình cũng chỉ phản đối việc mọi ng nghĩ rằng có thể tự mình tạo ra những công nghệ ấy thôi. chứ còn việc sử dụng thành thạo công nghệ này đã là đủ đối với chúng ta rồi

Leave a comment:

• tantung524
    replied
    uhm thế này ban nhé chúng ta phải hiểu rằng chúng ta được học những kiến như bây giờ làtừ những nền tãn có sẵn của những thế hệ đi trước tao ra[trong nước và thế giới]và chúng ta sử dụng kiến thức đó để làm việt và phát triên thêm.mặt dù là kiến thức đó được phát triển ỡ nước ngoài va chúng ta làm chù được nó đã là một thành công rồi.không nhất thiết nó phải là của người VN mình làm ra bạn à.quan trọng là chúng ta biết tận dụng nguồn kiến thức đó để làm giàu cho mình và cho xã hôi .than.

Leave a comment:

• noibinhyen
    replied
    [QUOTE=tantung524;401967]
    thì lại công nghệ nước ngoài thôi chứ ng VN ta mà tự sáng tạo ra thì e chả tin
    Còn việc tác động đến ECU thì đúng là thế giới làm đc đầy, cái này khỏi nói nhưng mức độ VN ta thì ... còn mơ[/QUO
    bạn rõ ràng là người có hiểu biết nhưng chưa tới đâu bạn ạ.
    tôi hiên tại đang la thợ đọc mã lỗi và điều chỉnh tua máy và mỡ or bóp dầu..vv trên các dòng xe đầu kéo cua mỷ[Detroit Diesel ,cummins,caterpillar[CAT]volvo...và tôi giãi thích cho bạn HUNG EL vì sao giá đọc lỗi và chĩnh sữa giá cao lun;vì các chương trình két nối vào ECU đươc bán bản quyền vời giá từ 1 đến vài ngàn U.S.D tùy từng hãn.và adapter kết nối giũa ECU và latop cũng giá từ 1 đến 2000 U.S.D.vậy chắc bạn đã hình dung được phần nào rồi chứ[chưa kễ tiền hoc cũng không kém] va xin nói thêm ECU mỗi xe chĩ 1 các hộp khác chì là hộp phụ một số nhận lệnh từ ECM môt số là cũa những tiện ích khác,và một điều nữa số lương ngươi biết và làm nge ở VN chĩ đếm trên đầu ngón tay.vì chi phí quá cao.một vài điều chia sẽ với các bạn trong luồn này..
    thì đó, bác chả sài công nghệ nước ngoài còn gì. chứ còn đọc mã lỗi vs xóa mã lỗi, cài lại chìa... thì e cũng làm đc vì e cũng là 1 thợ máy mà. nhưng e làm cho toy nên chỉ sài máy IT2 thui

Leave a comment:

• Hung EL
    replied
    Hoan hô bác tantung524.

Leave a comment:

• tantung524
    replied
    [QUOTE=noibinhyen;400063]thì lại công nghệ nước ngoài thôi chứ ng VN ta mà tự sáng tạo ra thì e chả tin
    Còn việc tác động đến ECU thì đúng là thế giới làm đc đầy, cái này khỏi nói nhưng mức độ VN ta thì ... còn mơ[/QUO
    bạn rõ ràng là người có hiểu biết nhưng chưa tới đâu bạn ạ.
    tôi hiên tại đang la thợ đọc mã lỗi và điều chỉnh tua máy và mỡ or bóp dầu..vv trên các dòng xe đầu kéo cua mỷ[Detroit Diesel ,cummins,caterpillar[CAT]volvo...và tôi giãi thích cho bạn HUNG EL vì sao giá đọc lỗi và chĩnh sữa giá cao lun;vì các chương trình két nối vào ECU đươc bán bản quyền vời giá từ 1 đến vài ngàn U.S.D tùy từng hãn.và adapter kết nối giũa ECU và latop cũng giá từ 1 đến 2000 U.S.D.vậy chắc bạn đã hình dung được phần nào rồi chứ[chưa kễ tiền hoc cũng không kém] va xin nói thêm ECU mỗi xe chĩ 1 các hộp khác chì là hộp phụ một số nhận lệnh từ ECM môt số là cũa những tiện ích khác,và một điều nữa số lương ngươi biết và làm nge ở VN chĩ đếm trên đầu ngón tay.vì chi phí quá cao.một vài điều chia sẽ với các bạn trong luồn này..

Leave a comment:

• noibinhyen
    replied
    thì lại công nghệ nước ngoài thôi chứ ng VN ta mà tự sáng tạo ra thì e chả tin
    Còn việc tác động đến ECU thì đúng là thế giới làm đc đầy, cái này khỏi nói nhưng mức độ VN ta thì ... còn mơ

Leave a comment:

• Hung EL
    replied
    Nguyên văn bởi HiMas88 Xem bài viết

Mình chưa thấy, chưa tin..Chứ bọn Nga, Mỹ...làm quá trời rồi. Hiện tại ở VN mình cũng rất nhiều người làm được rồi đấy. Nhưng chắc chắn chả ai dại gì mà public đâu. Miếng cơm manh áo. Ai cũng vậy mà. AE lập 1 hội bàn cho ra vấn đề này đê...
    Vâng các bác chắc đã xem mấy fim Mỹ có thấy bọn chúng ăn trộm xe thì có thể hình dung ra ngay. Nếu ko can thiệp đc = fần mền thì khó mà lấy dc xe nhât là máy em xe sang. Em đã đc hân hạnh nhìn thấy mấy em đó về VN rùi đó. Mấy em đó bị bẻ khóa như bẻ khóa điện thoại. Theo jang hồ đồn thì hiện tại ngoài Bắc cũng có người đã sử lý đc hộp mã chìa của vài em rùi
    các bác ạ

Leave a comment:

• HiMas88
    replied
    Vâng đúng như bác nói nếu coi những hộp điều khiển điện tử là ECU. Em cũng đã xem người ta sửa một vài hộp như vậy như hộp điều khiển gạt mưa, điều khiển máy lạnh... Em thấy những hộp đó không cần phải lập trình (tất nhiên mỗi người hiểu lập trình theo 1 cách, em nghĩ là lập trình có nghĩa là viết 1 chương trình cho chạy dựa trên nền tảng có sẵn), chỉ cần tìm ra linh kiện nào sai hỏng thay thế là OK. ECU động cơ cũng vậy nhưng ECU động cơ có thể can thiệp được bằng phần mềm mới là hay.
    những hộp bạn xem thì đúng là chỉ cần điều khiển điện tử là đủ. nhưng còn 1 số hộp khác như hệ thống khóa cửa tự động, bảo vệ thông minh, mã hóa động cơ, hộp cảm biến gia tốc .... thì đều là những hộp khó có thể lập trình lại
    Còn đúng là can thiệt đc vào ECU bằng phần mềm thì chả cần phải bàn - cái ấy là quá đỉnh rồi. nhưng liệu VN ta mấy ng làm đc, mà có làm đc chắc chắn cũng là nhập khẩu về sài thui chứ chế đc thì mình ko tin [/QUOTE]

Mình chưa thấy, chưa tin..Chứ bọn Nga, Mỹ...làm quá trời rồi. Hiện tại ở VN mình cũng rất nhiều người làm được rồi đấy. Nhưng chắc chắn chả ai dại gì mà public đâu. Miếng cơm manh áo. Ai cũng vậy mà. AE lập 1 hội bàn cho ra vấn đề này đê...

Leave a comment:

• noibinhyen
    replied
    Vâng đúng như bác nói nếu coi những hộp điều khiển điện tử là ECU. Em cũng đã xem người ta sửa một vài hộp như vậy như hộp điều khiển gạt mưa, điều khiển máy lạnh... Em thấy những hộp đó không cần phải lập trình (tất nhiên mỗi người hiểu lập trình theo 1 cách, em nghĩ là lập trình có nghĩa là viết 1 chương trình cho chạy dựa trên nền tảng có sẵn), chỉ cần tìm ra linh kiện nào sai hỏng thay thế là OK. ECU động cơ cũng vậy nhưng ECU động cơ có thể can thiệp được bằng phần mềm mới là hay.[/QUOTE]
    những hộp bạn xem thì đúng là chỉ cần điều khiển điện tử là đủ. nhưng còn 1 số hộp khác như hệ thống khóa cửa tự động, bảo vệ thông minh, mã hóa động cơ, hộp cảm biến gia tốc .... thì đều là những hộp khó có thể lập trình lại
    Còn đúng là can thiệt đc vào ECU bằng phần mềm thì chả cần phải bàn - cái ấy là quá đỉnh rồi. nhưng liệu VN ta mấy ng làm đc, mà có làm đc chắc chắn cũng là nhập khẩu về sài thui chứ chế đc thì mình ko tin

Leave a comment:

• Hung EL
    replied
    [/QUOTE]
    Cái ECU mà bạn nói là mỗi xe chỉ có 1 cái thực chất là ECU động cơ, còn trên xe còn có nhiều cái hộp cũng đc gọi là ECU nữa nhưng nó là điều khiển các hệ thống khác. Ngay cả trên những xe như Altis hoặc Camry thôi cũng đã có gần chục hộp kiểu này rồi [/QUOTE]
    Vâng đúng như bác nói nếu coi những hộp điều khiển điện tử là ECU. Em cũng đã xem người ta sửa một vài hộp như vậy như hộp điều khiển gạt mưa, điều khiển máy lạnh... Em thấy những hộp đó không cần phải lập trình (tất nhiên mỗi người hiểu lập trình theo 1 cách, em nghĩ là lập trình có nghĩa là viết 1 chương trình cho chạy dựa trên nền tảng có sẵn), chỉ cần tìm ra linh kiện nào sai hỏng thay thế là OK. ECU động cơ cũng vậy nhưng ECU động cơ có thể can thiệp được bằng phần mềm mới là hay.

Leave a comment:

• ngluc33
    replied
    lập trình ECU sao? Mình là dân động lực đây. Cái này chỉ có trong đề tài của sinh viên thôi. Việt nam chắc đếm trên đầu ngốn chân vịt quá. Lỗi hệ thống trên xe ECU sẽ báo bằng các tín hiệu đèn và còi tùy từng đời. dùng máy test để test lỗi sửa chữa xong dùng máy test để xóa lỗi hệ thống là oki. Ngoài ra có thể xóa lỗi hệ thống bằng cách cắt nguồn nuôi ecu hoắc stanby ecu reset uce bằng cảm biến mở cửa xe bên ghế tài. thường là 3 - 5 phát đóng mở. ngoài ra viêt nam mình còn làm trước kiểm tra sau.

Leave a comment:

• noibinhyen
    replied
    Nguyên văn bởi Hung EL Xem bài viết
    Bác thử sờ vào ECU của mấy em BMW, MEC, DOGRAM or JAGWAR xem, laptop thì em ko chắc chứ destop thì bác cứ xếp hàng chục cái lên để so giá đó bác. Cũng như mấy em chân ngắn so với 1 em chân dài đó bác.
    Mỗi xe nếu sử dụng hệ thống kiểm soát động cơ điện tử thì ECU chỉ có 1 và duy nhất 1 mà thôi bác ạ.i
    Bác thử sờ vào ECU của mấy em BMW, MEC, DOGRAM or JAGWAR xem, laptop thì em ko chắc chứ destop thì bác cứ xếp hàng chục cái lên để so giá đó bác. Cũng như mấy em chân ngắn so với 1 em chân dài đó bác.
    Mỗi xe nếu sử dụng hệ thống kiểm soát động cơ điện tử thì ECU chỉ có 1 và duy nhất 1 mà thôi bác ạ.[/QUOTE]
    Cái ECU mà bạn nói là mỗi xe chỉ có 1 cái thực chất là ECU động cơ, còn trên xe còn có nhiều cái hộp cũng đc gọi là ECU nữa nhưng nó là điều khiển các hệ thống khác. Ngay cả trên những xe như Altis hoặc Camry thôi cũng đã có gần chục hộp kiểu này rồi

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

lep Tìm hiểu thêm về lep

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X