Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Khởi động nó ăn chừng 33 - 35mA ở 5V.

Tính ngồi in ủi làm gì cho mất thời gian. Đặt mạch in giờ rẻ bèo, mà chất lượng tốt hơn nhiều nên lâu lắm rồi mình ko thèm tính tới tự làm mạch in nữa. Bo 2 lớp này dùng 6 phim: phủ xanh, mạ lỗ, in LK... Phíp FR4, 1oz, 0.5dm2, hàn tóe khói ko trầy, đâu như có mấy chục K/dm2 thôi. Mạch in 2 lớp, mạ xuyên lỗ, track to, phíp nền có tốt mấy, mà gỡ LK ko khéo thì cũng lột mạch, đứt via như thường. Chịu khó dùng thiếc 63/37 xịn, mỏ hàn ngon, nhiệt chỉ cần 300-320*C, hàn thoải mái. Mình hay dùng Mechanic 63/37.

Sơn test ngon lành đi đã. Mạch in sửa lại lên ver sau. Có khi chơi hẳn SMD, bọn làm mạch cũng có thằng nhận gia công hàn SMD luôn, nhàn mà rẻ. Sau này ai muốn chơi thì nói khó, bán cho cái bo với túi LK, về tự hàn. Muốn nhàn thì mua luôn thành phẩm.

Mà ông Sơn in ra ướm thử con MCU xem, sao mình thấy nó bé bé thế nào ấy. Hay nhìn chân cắm quen rồi nên ko định lượng đc SMD.

taduc: Chú Đức xem mạch, coi họ báo thử giá xem nào. Đơn giá tổng min là bao nhiêu thì nhận đơn.

Comment

• Hồi hộp quá, hi vọng thành quả thử nghiệm sẽ như ý, phát một ăn ngay và chúng ta cho thằng EGS vào dĩ vãng!

À, còn bo công suất nữa, bạn thanhfdc tiện chỉnh luôn, nhớ đặt chỗ 2 con tụ chống nhiễu cầu H, và nếu được thì đăng kí chỗ cho em EMI để sin thêm đẹp nhé!

Comment

• K biết chỗ nào đặt 1 mạch lẽ mà rẽ để tiện test firmware. Con mcu này nhỏ lắm bác. Dài nhỏ hơn 4 chân dip, rộng thì bằng 3 chân dip. Mình ko có máy in, để mai đi làm lên cty in thử xem. Các bác xem hình mình chụp.
        Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
          Khởi động nó ăn chừng 33 - 35mA ở 5V.

Tính ngồi in ủi làm gì cho mất thời gian. Đặt mạch in giờ rẻ bèo, mà chất lượng tốt hơn nhiều nên lâu lắm rồi mình ko thèm tính tới tự làm mạch in nữa. Bo 2 lớp này dùng 6 phim: phủ xanh, mạ lỗ, in LK... Phíp FR4, 1oz, 0.5dm2, hàn tóe khói ko trầy, đâu như có mấy chục K/dm2 thôi. Mạch in 2 lớp, mạ xuyên lỗ, track to, phíp nền có tốt mấy, mà gỡ LK ko khéo thì cũng lột mạch, đứt via như thường. Chịu khó dùng thiếc 63/37 xịn, mỏ hàn ngon, nhiệt chỉ cần 300-320*C, hàn thoải mái. Mình hay dùng Mechanic 63/37.

Sơn test ngon lành đi đã. Mạch in sửa lại lên ver sau. Có khi chơi hẳn SMD, bọn làm mạch cũng có thằng nhận gia công hàn SMD luôn, nhàn mà rẻ. Sau này ai muốn chơi thì nói khó, bán cho cái bo với túi LK, về tự hàn. Muốn nhàn thì mua luôn thành phẩm.

Mà ông Sơn in ra ướm thử con MCU xem, sao mình thấy nó bé bé thế nào ấy. Hay nhìn chân cắm quen rồi nên ko định lượng đc SMD.

taduc: Chú Đức xem mạch, coi họ báo thử giá xem nào. Đơn giá tổng min là bao nhiêu thì nhận đơn.
          Anh Thành chuyển sang gerber giúp e qua mail để e xin báo giá nhé

Comment

• Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết

Anh Thành chuyển sang gerber giúp e qua mail để e xin báo giá nhé
            Liệu mình xin họ báo giá rồi nhờ họ làm trước cho 1 mẫu để test trước khi đặt mạch được không bạn?

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Liệu mình xin họ báo giá rồi nhờ họ làm trước cho 1 mẫu để test trước khi đặt mạch được không bạn?
              E nghĩ chắc là không được .mẫu 1 bản chắc họ sẽ tính phí đó ạ.để e hỏi lại cho rõ xem

Comment

• Ọc, lạy ông Thường.

Trưa ngồi rảnh sửa lại 1 chút. Xuất GB cho Đức đây, 6 layers đầy đủ nhé.

MH_N76E003_PWM_IRF2110_track - CADCAM.ZIP

Attached Files

Comment

• Thấy rộn ràng nhỉ, loại được EGS002 thấy cũng vui vui, mình đang thử nghiệm để loại luôn SG3525 vì soi OSC thấy xung SG3525 bị nhiễu lúc On / Off, qua tầng push/pull trans thì thấy biên độ và thời gian gợn nhiễu lớn hơn. Mình tính xài vi điều khiển tạo xung, nhận và xử lý các tín hiệu hồi tiếp luôn, push/pull bằng cặp mosfet N P, tình hình thấy xung 23Khz có đẹp hơn. Xin mọi người cho góp ý
                  Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                  Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• 494, 3525 là loại kinh điển như 555 mà bác định loại ah. Nhiễu on-off là nhiễu kiểu gì. 23Khz trong hàng HF thì vẫn coi là tần số rất thấp. Trong khi với BAX thì nâng cao tần số có thể nâng được công suất với cùng thể tích lõi. MCU để ĐK tốt van ở tần số cao với độ ổn định cao chắc cũng ko rẻ đâu. Cộng hưởng, dịch pha hãy tính. Còn như nguồn cộng hưởng loại nhỏ cỡ TV LCD giờ vẫn dùng IC cứng mà. Để làm nạch nâng áp P- P công suất lớn chút thì MOS N vẫn là nhất vì rẻ và dễ điều khiển. P-P sao lại đi dùng MOS P vừa đắt, thông số ko thể cao như chọn MOS N. Tự dưng thêm phần thiết kế cho lái MOS P, trong khi 2 con van đều nằm ở low side.

Comment

• Mỏi cổ quá. cứ rảnh là đâm vào PC! Ngiện roài... ngồi tối ưu lại code cho hợp lí hơn. Thêm trình gaio tiếp vs 24c04 trên bus lcd luôn.

Comment

• Thực ra đã dùng Egs rồi thì...bỏ luôn 3525 hay 494 cũng được luôn, cứ mạch căn bản cổ xưa...dao động đa hài và thêm totem mà lái P-P cho mát fet khỏe re, hehe!

Comment

• Dao động đa hài lấy đâu ra deadtime cho ông lái P-P. Thời buổi gì rồi. Dùng IC 8 chân, thêm 2 con tụ gốm với 1 con trở, out vài trăm mA, có deadtime sẵn, ko gọn mà chính xác hơn đa hài ah.

Để nâng cao hiệu suất nhưng vẫn có thể ổn áp được, mình sẽ thử nghiệm 1 mô hình mới chạy luôn max duty. Nếu thành công có thể áp dụng để ổn áp cho cộng hưởng, chuyển mạch mềm ở dạng mạch tự dao động Royer.

Comment

• IC dđ 8pins mã gì vậy bạn?

Ai bảo bạn dùng đa hài không có detime chứ? Nếu Q có time trễ lớn thì còn ra DT lớn là đằng khác đấy, không tin cứ ráp thử, lấy 2 đầu ra cho đảo qua cặp Q nữa thử xem.

Comment

• Tình hình thế nào rồi bác taduc ới?. Giá cả gia công thế nào vậy bá

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                                Tình hình thế nào rồi bác taduc ới?. Giá cả gia công thế nào vậy bá
                                Đã có báo giá bác.FR4. 1.6mm.1oz.10 mạch.10 ngày.300k

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X