Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Chà chà, tình hình cuộn lọc sin căng thẳng quá, không biết thế nào luôn!

Ở mạch MCU W79E2051 băm sin cả 2 nhánh cầu H của bạn Tp, mình đã thí nghiệm chỉ hàn một cuộn lọc, cuộn còn lại lần lượt thay bằng các cuộn có chất lượng Q giảm dần thì thấy tổn hao tăng dần. Tuy nhiên sau đó mình đánh liều dùng cuộn EMI 4-8mH thì thấy vẫn chạy, tổn hao còn ít hơn. Thử nối tắt luôn, tức chỉ dùng 1 cuộn lọc cho mạch băm sin cả 4 van thì hiệu tổn hao lại ít nhất ( mới dám test với tải dây tóc 75W và quạt bàn 45W, tụ lọc 1.47uF).

Như vậy không lẽ chỉ dùng một cuộn lọc cho mạch băm sin cả 2 nhánh vẫn được hay sao các bạn?!
    lão nhìn thấy biến tần rồi chứ? nó băm sine mà có lọc đâu nhỉ? nhưng không biết nó băm sine trên 6 van luôn hay sao ấy?
    LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Chà chà, tình hình cuộn lọc sin căng thẳng quá, không biết thế nào luôn!

Ở mạch MCU W79E2051 băm sin cả 2 nhánh cầu H của bạn Tp, mình đã thí nghiệm chỉ hàn một cuộn lọc, cuộn còn lại lần lượt thay bằng các cuộn có chất lượng Q giảm dần thì thấy tổn hao tăng dần. Tuy nhiên sau đó mình đánh liều dùng cuộn EMI 4-8mH thì thấy vẫn chạy, tổn hao còn ít hơn. Thử nối tắt luôn, tức chỉ dùng 1 cuộn lọc cho mạch băm sin cả 4 van thì hiệu tổn hao lại ít nhất ( mới dám test với tải dây tóc 75W và quạt bàn 45W, tụ lọc 1.47uF).

Như vậy không lẽ chỉ dùng một cuộn lọc cho mạch băm sin cả 2 nhánh vẫn được hay sao các bạn?!
      lão nhìn thấy biến tần rồi chứ? nó băm sine mà có lọc đâu nhỉ? nhưng không biết nó băm sine trên 6 van luôn hay sao ấy?
      LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Biến tần chỉ dùng cho động cơ ac đâu cần phải lọc? Converter ngoài dùng cho động cơ còn có các thiết bị điện tử nữa mà.

Comment

• Đúng rồi, biến tần nó dùng cho tải là cuộn dây đơn thuần, chính cái motor nó lọc luôn rồi. Mà hình như nó điều biến kiểu khác, không giống như inverter sin, hình như nó cho ra sóng điều biên vì có lần mình dùng máy đo để test hiệu suất mà không được, thấy sóng như AM vậy.

Comment

• Hình như biến tần áp ra tỉ lệ với tần số (tần số áp ko phải sóng pwm). Vì phụ thuộc vào trở kháng của các cuộn dây motor. Nếu cho mô tơ chạy ở tốc độ nhanh thì đồng nghĩa với tần số phải tăng, nhưng f tăng thì trở kháng đối với nó tăng vì vậy người ta dung hòa giữa áp và tần số theo tỉ lệ nào đó để cs, momen khỏi bị giảm.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
              Hình như biến tần áp ra tỉ lệ với tần số (tần số áp ko phải sóng pwm). Vì phụ thuộc vào trở kháng của các cuộn dây motor. Nếu cho mô tơ chạy ở tốc độ nhanh thì đồng nghĩa với tần số phải tăng, nhưng f tăng thì trở kháng đối với nó tăng vì vậy người ta dung hòa giữa áp và tần số theo tỉ lệ nào đó để cs, momen khỏi bị giảm.
              Hàng về.các bác thông cảm vì sự chậm trễ này.họ chuyển phát chậm nên lại càng lâu.hàng đẹp quá Bác chủ gửi địa chỉ cho e để e chuyển hàng nhé

Comment

OK, Nhất trí vậy nghe các bác. Ah mà còn cái zụ ship money cho từng người tính sao nhỉ.? Hôm trước mình có mua cái mạch nạp và tiện mua luôn hơn 15 con N76E003 của chú Ngo Hung Cuong 7k/c về nghiên cứu. Mình sẽ tặng mỗi bác 1 con chơi thử chứ mình ko bán buôn nha. Các bác inbox địa chỉ luôn nhé.

P/s: Mình thật là ko kinh doanh đâu, các bác đừng hiểu nhầm nhé! làm chơi chỉ vì đam mê thôi. Và để thử sức loại cái thằng EGS xem có khả thi ko, bằng sự tham gia cùng chung tay của các ae, mỗi người góp một chút sức và trí tuệ + với nhiệt tâm để mong hoàn thành ý nguyện của anh em chúng ta. Xin phép Admin cho đăng cái sô tk để a em góp gạo thổi cơm chung cái PCB: 0271000365215 VCB Quảng Ngãi. Mình sẽ chuyển tiền lại cho bác taduc để đặt mạch. bác cho luôn cái số tk. ngân hàng vcb thì tiện hơn. Đc của mình để nhận pcb: Nguyễn Văn Sơn, Nhóm Telecom/phòng AIT, ban NCPT, Cty MTV Loc Hóa dầu Bình Sơn, Xã Bình Trị, huyện Bình Sơn, Tỉnh Quảng Ngãi. (0976409429).

Mạch test mà nhìn phê vaiz...đúng là cao thủ thanhfdc nhẩy!
                Đ/c như trên bác taduc nhé.
                P/s: tiện thể các bác đã đặt pcb nhắc lại địa/c, số/l bo giúp mình với nhé. Giờ lục tìm lại lâu was hic.!

Comment

Đã có đăng kí 13 bo, nhưng số đó ko đẹp mình bỏ 1 còn 12 bo. bác taduc xem thủ tục chuẩn bị gia công nhé.
                  thanhfdc 1
                  tTp_electro 1
                  dinhthuong80 2
                  havansony 5
                  hoahauvn2 3
                  Tổng 12
                  Phiền bạn nạp code cho MCU với R shunt = 5miliôm và chuyển cho mình cùng 2bo nhé, thiếu thốn thế nào cứ nhắn nha, cảm ơn bạn! Mừng quá, hồi hộp quá!

P/S: địa chỉ của mình:
                  Hoàng Đình Thường
                  PKT, Công ty TNHH Sản xuất & Thương mại Thiết bị điện Chiếu sáng PMT
                  Số M-2B-CN, đường NA7, KCN Mỹ Phước 2, Bến Cát-Bình Dương.
                  DD: 0985.985.154
                  Email: dinhthuong@paragon.com.vn

Comment

Phiền bạn nạp code cho MCU với R shunt = 5miliôm và chuyển cho mình cùng 2bo nhé, thiếu thốn thế nào cứ nhắn nha, cảm ơn bạn! Mừng quá, hồi hộp quá!

P/S: địa chỉ của mình:
                    Hoàng Đình Thường
                    PKT, Công ty TNHH Sản xuất & Thương mại Thiết bị điện Chiếu sáng PMT
                    Số M-2B-CN, đường NA7, KCN Mỹ Phước 2, Bến Cát-Bình Dương.
                    DD: 0985.985.154
                    Email: dinhthuong@paragon.com.vn
                    - Bạn thanhfdc 1 pcb.
                    - Bạn DAO XUAN TUNG có phải là hoahauvn2 ?. Chuyển 200K đăng kí 3 pcb -> dư $ nên mình sẽ chuyển 5pcb + phí ship.
                    - Bạn SONY là havansony ?. Đã chuyển 150K. đăng kí 5 pcb -> thiếu phi ship nên mình gởi 4 pcb.
                    - Bạn dinhthuong80 96,7k đăng kí 2 pcb.
                    - Thiếu 1 pcb cho mình test nên mình bớt của bạn TÙNG lại 1 bo. Tròn 12 bo + mình tặng kèm mỗi bác 1 mcu để test cho vui. Nhưng có một chút trở bất tiện là khi test mà firmware chưa chạy ok và mình chỉnh sửa update lại thì các bác do ko có mạch nạp nên ko cập nhật đc, mình có thể nạp giúp nhưng gởi đi gởi về gần bằng xiền cái mạch nạp. Còn nếu đợi mình test xong trước rồi mới nạp cho các bác thì lại quá lâu. Thôi cứ để mình hàn lên pcb, nạp code và gởi cho các bác rồi tính sau! (phải hàn lên bo rồi mới cắm nạp đc, vì mình ko có đế kẹp).

Ah, các bác gởi địa chỉ để taduc gởi về là mình gởi luôn cho nhé.

Comment

- Bạn thanhfdc 1 pcb.
                      - Bạn DAO XUAN TUNG có phải là hoahauvn2 ?. Chuyển 200K đăng kí 3 pcb -> dư $ nên mình sẽ chuyển 5pcb + phí ship.
                      - Bạn SONY là havansony ?. Đã chuyển 150K. đăng kí 5 pcb -> thiếu phi ship nên mình gởi 4 pcb.
                      - Bạn dinhthuong80 96,7k đăng kí 2 pcb.
                      - Thiếu 1 pcb cho mình test nên mình bớt của bạn TÙNG lại 1 bo. Tròn 12 bo + mình tặng kèm mỗi bác 1 mcu để test cho vui. Nhưng có một chút trở bất tiện là khi test mà firmware chưa chạy ok và mình chỉnh sửa update lại thì các bác do ko có mạch nạp nên ko cập nhật đc, mình có thể nạp giúp nhưng gởi đi gởi về gần bằng xiền cái mạch nạp. Còn nếu đợi mình test xong trước rồi mới nạp cho các bác thì lại quá lâu. Thôi cứ để mình hàn lên pcb, nạp code và gởi cho các bác rồi tính sau! (phải hàn lên bo rồi mới cắm nạp đc, vì mình ko có đế kẹp).

Ah, các bác gởi địa chỉ để taduc gởi về là mình gởi luôn cho nhé.
                      Hàng đã đi ngay đầu giờ chiều nay.e chỉ lôi 1 pcb ra ngắm và test thông mạch các lỗ via thấy ok.pad mạch mcu khá sắc nét.những mạch nhỏ nếu muốn tăng chất lượng thì thêm chút phí là quá yên tâm

Comment

• Nếu Sơn thiếu thì cứ lấy mạch của mình mà dùng đi. Đợt này chắc mình cũng chưa làm ngay được đâu. Lấy về để ko thì lãng phí đi.

Mạch 2 lớp thì kiểm tra kỹ chất lượng của via là được, vì chỗ này nhờ Đức làm mạch mấy lần thấy chất lượng phíp nền, độ dày lớp đồng, lớp in, phủ... rất đảm bảo.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                          Nếu Sơn thiếu thì cứ lấy mạch của mình mà dùng đi. Đợt này chắc mình cũng chưa làm ngay được đâu. Lấy về để ko thì lãng phí đi.

Mạch 2 lớp thì kiểm tra kỹ chất lượng của via là được, vì chỗ này nhờ Đức làm mạch mấy lần thấy chất lượng phíp nền, độ dày lớp đồng, lớp in, phủ... rất đảm bảo.
                          Các
                          Các bác cứ test đi.nếu mạch chạy ngon lành thì lần sau sẽ thuê gia công chất lượng pad.via chất lượng cao hơn nữa đảm bảo vừa lòng ngay.ngặt cái e đặt mạch qua chỗ ông anh nên chờ đợi hơi lâu.chứ e k đặt trực tiếp được

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                            Nếu Sơn thiếu thì cứ lấy mạch của mình mà dùng đi. Đợt này chắc mình cũng chưa làm ngay được đâu. Lấy về để ko thì lãng phí đi.

Ok bạn thanhfdc !
                            Mình vừa nhận dc pcb chiều nay. Thanks taduc nhé. Pcb đẹp thiệt. Người vẽ đẹp, người làm cũng tốt.
                            Đến giờ chừ chỉ thấy có bạn dinhthuong80 là gởi lại địa chỉ. Các bác còn lại gởi giúp để mình gởi.
                            Có chút trở ngại là việc update firmware vì các bác chưa có mạch nạp. Mình nghĩ là chắc chắn pải có cập nhật, vì phải điều chỉnh cho phù hợp. Đặt biệt là chức năng hồi tiếp ac. Nếu gặp nhiễu là cũng hơi vất vả. Nhưng đợi mình test xong thì lâu sợ các bác đợi chờ nóng ruột. Các bác cứ gởi địa chỉ cho mình trước để mình gởi pcb nếu các bác sốt ruột.
                            Cảm ơn các ae, các bác dù kết quả có thành công mỹ mãn hay thế nào, thì lòng nhiệt tâm và đam mê cống hiến cùng nhau của các bác, của chúng ta là đáng đc ghi nhận. Cảm ơn nhiều.
                            Mình chỉ lo chổ adc chứ mấy chức năng khác thì ok hết. Vì adc nó rất nhạy cảm với áp ac và xung pwm.

Comment

• Chắc không sao đâu, cứ lọc cho nguồn cấp thật sạch sẽ tinh khiết là được thôi mà, còn tín hiệu cần lấy mẫu phân tích thì ổn thôi vì ADC nó vốn thiết kế để chuyển tín hiệu AC cao tần mà.

Nhưng sao chuyển phát EMS mà lâu thế nhỉ, cứ tưởng trong vòng 36h là tới tay người nhận trong nước, trừ vùng sâu xa thôi chứ!

Comment

• T7, chủ nhật cty mình ko làm nên nhân viên chuyển phát họ ko đến. Mình cho địa chỉ nhận ở cty chứ cho địa chỉ nhà mình cũng hết cả tuần kia bạn. Nhà ở thôn quê mà.
                                dinhthuong80 ADC đâu nhất thiết là thiết kế cho ac cao tần đâu bạn. Tùy theo loại adc và tốc độ lấy mẫu của chúng mà bạn. Và độ ổn định còn phụ thuộc áp Vrf của bộ adc mà ở mcu này là vcc luôn.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X