Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nâng i2c clock lên 600kbps thì GLCD chạy ok(datasheet pfc8574 chỉ 100kbps) Nhưng ko biết thằng 24cX thường chạy đc ko.24cx cóa loại đạt 1Mbps. Dùng modun i2c giờ dư ra đc 4 chân, nếu ok lấy 1 chân cho đk quạt làm mát. Để test thử.
    thanhfdc chân reset chỉ input chứ ko out đc nếu là ko chọn là reset.

Comment

• Ares của Proteus cũng ko quá tệ. 3D thì hơi cùi bắp.

Click image for larger version

Name:	N76E003.png
Views:	854
Size:	65.1 KB
ID:	1689702

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
        Ares của Proteus cũng ko quá tệ. 3D thì hơi cùi bắp.

[ATTACH=CONFIG]n1689702[/ATTACH]
        Nhìn là thấy đã mắt rồi. Còn khoảng trống trên kia in cái tên board nhìn cho pro!

NOTE: dinhthuong80 thanhfdc hoahauvn2 Vừa rồi bạn Thường mua 2 module i2c-lcd nhưng do là dùng chip pcf8574AT nên khác địa chỉ, mình code thì theo con pcf8574T. Vì thế mà chưa lên màn hình đc. 1 con có địa chỉ 11, con kia là 10 nên ko nhận địa chỉ. Mình đã fix code cho bạn thương rồi. Nhwg chưa test mạch, vì mới cắm lên mạch mình. Các bạn chú ý nhé. nên mua loại PCF8574T, còn nếu muốn loại kia thì nói mình fix lại cho nhé.

Comment

Ares của Proteus cũng ko quá tệ. 3D thì hơi cùi bắp.

[ATTACH=CONFIG]n1689702[/ATTACH]
          Quá đẹp rồi anh.kích thước bo sao anh.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
            Nhìn là thấy đã mắt rồi. Còn khoảng trống trên kia in cái tên board nhìn cho pro!

NOTE: dinhthuong80 thanhfdc hoahauvn2 Vừa rồi bạn Thường mua 2 module i2c-lcd nhưng do là dùng chip pcf8574AT nên khác địa chỉ, mình code thì theo con pcf8574T. Vì thế mà chưa lên màn hình đc. 1 con có địa chỉ 11, con kia là 10 nên ko nhận địa chỉ. Mình đã fix code cho bạn thương rồi. Nhwg chưa test mạch, vì mới cắm lên mạch mình. Các bạn chú ý nhé. nên mua loại PCF8574T, còn nếu muốn loại kia thì nói mình fix lại cho nhé.
            Cảm ơn bạn. Mình cũng có lên mạng coi thấy nó có bảng nối các chân A0, A1, A2 để chọn địa chỉ gì đấy mà mình nối tùm lum luôn vẫn không được. Vậy chỉ có thể fix lại code mới xài được, tùy theo con AT hay T thì cái I2C thiết kế vậy dở thiệt!

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Cảm ơn bạn. Mình cũng có lên mạng coi thấy nó có bảng nối các chân A0, A1, A2 để chọn địa chỉ gì đấy mà mình nối tùm lum luôn vẫn không được. Vậy chỉ có thể fix lại code mới xài được, tùy theo con AT hay T thì cái I2C thiết kế vậy dở thiệt!
              dinhthuong80 Bạn phân áp cho các phím giá tri bao nhiêu vậy? thấy ra áp sai ah. nói cụ thể để mình fix.
              A0,A1,A2 là địa chỉ ngoài, còn dịa chỉ cứng của dòng chíp đó nữa.

Comment

dinhthuong80 Bạn phân áp cho các phím giá tri bao nhiêu vậy? thấy ra áp sai ah. nói cụ thể để mình fix.
                .
                Chắc tại áp con 7805 của mình, 5.05V thì phải, chứ mình dùng các R theo như bạn hướng dẫn mà.

Comment

• Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết

Quá đẹp rồi anh.kích thước bo sao anh.
                  37.5mmX66.75mm. To hơn con EGS mỗi chiều ~7mm. Trace min 0.4mm, Clearance min: 0.2mm. Via: 1mm, hole: 0.5mm.

Comment

37.5mmX66.75mm. To hơn con EGS mỗi chiều ~7mm. Trace min 0.4mm, Clearance min: 0.2mm. Via: 1mm, hole: 0.5mm.
                    Ok.ngon rồi anh.các bác test đủ kiểu cho ngon lành đi rồi tiến hành thôi

Comment

• Đã khắc phục và up FW mới nhất cho mạch. Thay các phân áp key giúp bác ấy.. dinhthuong80 chỉnh lại phân áp cho các chân đo ac, dc. chân ac cần có vr nối tiếp với r vào để chỉnh cho ap ac, theo thiết kế 64% pwm là 225vac. Mình chưa test driver cho bạn, bạn tự test nhé. Mình vừa thêm tính năng watchdogtime và mới chỉ test hoạt động mcu chứ chưa test spwm lại. Ah, mình setting lại nên ko cần điện trở kéo lên chân buzzer nữa nhé.

Comment

• Để ý bản SMD đổi chân SPWM A-B nhé, xem có vần đề gì ko. Gọi là tương thích EGS nên vẫn lấy mẫu Vfb ở chân 9 sau lọc, ko phải bên chân 5.

Bo CS in ra thấy hơi to. Dự tính tương thích ngược EGS, "chống cháy". Tức là ưu tiên N76E003 nhưng cắm EGS vẫn chạy OK chỉ thiếu bảo vệ thấp áp accu nếu dùng driver TG1000. Nên ngại vẽ zone hoàn thiện.

Comment

Để ý bản SMD đổi chân SPWM A-B nhé, xem có vần đề gì ko. Gọi là tương thích EGS nên vẫn lấy mẫu Vfb ở chân 9 sau lọc, ko phải bên chân 5.

Bo CS in ra thấy hơi to. Dự tính tương thích ngược EGS, "chống cháy". Tức là ưu tiên N76E003 nhưng cắm EGS vẫn chạy OK chỉ thiếu bảo vệ thấp áp accu nếu dùng driver TG1000. Nên ngại vẽ zone hoàn thiện.
                          Chữ đỏ: Mình chưa hiểu lắm, chân 9 và chân 5 nào bạn nhỉ?
                          Chữ xanh: MCU có tính năng bảo vệ thấp áp, cao áp... rồi mà bạn.
                          Chữ vàng: Ý bạn là đổi lấy mẫu AC qua nữa chu kì kia.!

Comment

Đã khắc phục và up FW mới nhất cho mạch. Thay các phân áp key giúp bác ấy.. dinhthuong80 chỉnh lại phân áp cho các chân đo ac, dc. chân ac cần có vr nối tiếp với r vào để chỉnh cho ap ac, theo thiết kế 64% pwm là 225vac. Mình chưa test driver cho bạn, bạn tự test nhé. Mình vừa thêm tính năng watchdogtime và mới chỉ test hoạt động mcu chứ chưa test spwm lại. Ah, mình setting lại nên ko cần điện trở kéo lên chân buzzer nữa nhé.
                            Cảm ơn bạn nhiều. Tiện đó bạn xem giúp mình đầu ra chân 1 và 7 con Opam LT như vậy đúng không nữa thôi nhé, vì mình thấy sao ấy, còn lại mình test được rồi.

@thanhfdc: bạn xem thử cái nào SMD được thì chơi luôn, bỏ luôn cái fuse HV thay bằng đường mạch tương đương, tách phần bo driver 3525 với totem thành bo riêng... cũng sẽ giảm diện tích bo CS đáng kể ấy nhỉ!

Comment

• Con LT bình thường bạn nhé, chỉ phân áp có thể chưa chính xác bạn cần gắn tạm vr để hiệu chỉnh để chọn trị số fix. bảo bạn thay giảm trị số mấy con r đệm 8,10 sau opamp xuống mà ko nghe.
                              Mình có chuyển chân vào R9 nối vs chân 3 lm393 thay vì nối vs D3 như cũ. Nhằm theo giống mạch mới, để có thể nhận đc cảnh báo khi IR2110 bị khóa. Nói chung mạch bạn đã ok.
                              Click image for larger version

Name:	image_91015.jpg
Views:	1054
Size:	124.3 KB
ID:	1689755

Comment

Con LT bình thường bạn nhé, chỉ phân áp có thể chưa chính xác bạn cần gắn tạm vr để hiệu chỉnh để chọn trị số fix. bảo bạn thay giảm trị số mấy con r đệm 8,10 sau opamp xuống mà ko nghe.
                                Mình có chuyển chân vào R9 nối vs chân 3 lm393 thay vì nối vs D3 như cũ. Nhằm theo giống mạch mới, để có thể nhận đc cảnh báo khi IR2110 bị khóa. Nói chung mạch bạn đã ok.
                                [ATTACH=CONFIG]n1689755[/ATTACH]
                                OK, vậy tốt rồi, khi về mình sẽ test thử sóng xem sao, cứ tưởng toi 2 cái LCD và I2C. Cảm ơn bạn, đã làm phiền bạn rồi!

//Ngoài bạn thanhfdc, các bạn khác không hào hứng với vụ này hay sao mà không thấy test thử hay ý kiến ý cò gì hết nhỉ???

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X