Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Rõ khổ. Chỗ nút on-off này tôi với Sơn đã viết tới mấy post. Đã cập nhật sche mới theo bản SMD mà có chịu đọc, chịu xem đâu.

Nút on-off phải lấy thẳng từ nguồn Vbat, cấp cho đám trans mồi để đóng mở MOS (BJT) cấp nguồn chính. Nếu lấy đường 5V cấp cho nút on-off, lúc MOS, BJT cấp nguồn chính chưa đóng thì lấy đâu ra 5V để mồi. Vì thế nút on-off có 2 đường riêng ở chân 8-9 jumper 9 chân.

Cắm 3 bo PW - SPWM - FrontPanel đúng thứ tự chân là sẽ có các đường mạch hoàn thiện, đảm bảo on-off chỉ bằng 1 nút như thiết kế ban đầu của Sơn.

SW trên bo PW có 2 chân dùng để đóng tắt thủ công bằng contact. Ở đây ko dùng đến nên ko nhất thiết phải lắp.

Trở CS 1K, dùng 2 con 470R/10W, ghép nối tiếp lại. Con này cũng hơi nóng.

Nếu chạy 24V thì lắp mạch nguồn buck với LM2576-12 (LM2576-15). Chạy 12V thì bỏ con này. Lắp con BJT hoặc PMOS thay chỗ con diode nắn mạch buck. Gần tản nhiệt TO220.

Con trở gần cuộn cảm ko có ghi giá trị là con dự phòng nếu sau này Sơn code thêm chế độ báo lệch - mất pha. Hiện tại ko dùng đến - bỏ trống.

2 con tụ trống giá trị chỗ AC-OUT là tụ lọc sóng đường Vfb. Chưa có giá trị cụ thể. Có thể là 104 - 224/400V.

Con trans khiển quạt chưa có giá trị có thể dùng D882, D468.

3 con shunt DC là: 1.5x10x5mm 0.005R 5mR ~ 1.7mR. Có ghi trên bo rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
      Chết chưa, mình mới cắt chân 8 bo mặt đi và nối nút on-off với chân số 9 rồi, giờ nối lại xem!

Thay cái LCD xanh dương cũ vào thì khớp với mặt, trông ...dễ thương hơn nhiều!
      @TP_Electro: Không ổn rồi bạn ơi, mình thay R3 và R21 đủ kiểu nào là 4k7 4k7, 5k1 5k1, 5k1 4k7, 5k1 10k, .... thì nó chỉ có thể on off nhưng các nút khác thay đổi hết trơn khi mà các R phân áp đã đúng trước đó!! Híc, làm sao bây giờ?
      Chết rồi! Giờ mới phát hiện lỗi nguyên lí khối start. Tạm thời nối tiếp với r21 1 diode để ngăn áp chảy qua r20. Giảm r3 xuống tí để đủ phân áp cho phím start khi thêm diode nt nhé. Sorry các bác nhé. Lỗi sơ đẳng mà chủ quan nên thiếu sót.
      Chắc xong v1 test lại lên đời bo spwm v2 quá thanhfdc ơi.
      Attached Files

Comment

• Liệu thêm diode như vậy có hết sai lệch phân cực các phím khác chưa bạn, vì lúc đầu mình gắn R3 10k, R21 22k thì không sao, sau thay lại 5k1 như bạn nói thì sai phân cực hết trơn luôn.

À, mà mạch bạn đã on được chưa, có xung spwm ra chưa?

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết

Chết rồi! Giờ mới phát hiện lỗi nguyên lí khối start. Tạm thời nối tiếp với r21 1 diode để ngăn áp chảy qua r20. Giảm r3 xuống tí để đủ phân áp cho phím start khi thêm diode nt nhé. Sorry các bác nhé. Lỗi sơ đẳng mà chủ quan nên thiếu sót.
          Chắc xong v1 test lại lên đời bo spwm v2 quá thanhfdc ơi.
          Mấy chú Mcu có phải nạp lại gì hem?, mình đang chờ BAX rồi gửi cho mọi người, lõi a7 vừa về đủ cho ae.
          @ vuphihai, quangdongueh mai mình gửi, chắc chú bị tuýt chỗ cầu Kim Ngưu hoặc Ngã tư Vọng.

Comment

• Sao lại cà cuống vậy? Mình lại cho rằng chỉ bớt chứ ko cần thêm. Và sửa đổi giá trị LK chút thôi.

Comment

• mnbcxz FW đã nạp mcu có thiếu sót là chưa sửa lại mức active low cho buzzer.hì. Do nghịch vs bản test cũ Dip mức active high mãi nên quên bén! Và vừa úp thêm reset nội dung rom.! Bác có thể gởi lại để em nạp lại!
              thanhfdc Uh!. Do thiếu diode nên khi bấm các phím thì mức áp active các phím bị sụt một chút do dòng chảy từ r21 qua diode d6 đến r20 và qua q1 vs r25 nên gây sụt áp dẫn đến sai lệch các phím khác ngoài start. Vì thế cần 1 diode nối tiếp r21 để chặn dòng này. Hoặc để đở chỉnh mạch thì thay r21 = diode và chỉnh giá trị r3 cho phù hợp để vừa có đủ mức áp kích nguồn vừa đủ 5v active cho start mà ko làm đứt dz1.
              dinhthuong80 thêm diode là để chống sai lệch áp. Các giá trị r trước vẫn sai lệch do sụt áp nhưng nhỏ do giá trị lớn nên có thể vẫn chạy đc nhưng ko ổn. Mạch mình ra spwm từ lâu có điều ko hiểu sao tèo mất 2 con ir khi chưa có cs. Đang chọn lại các r phân áp của các adc cho chính xác theo mach thực.

// Thay r21 = diode, r3 = 5.1k chạy hệ 12v ok nhé. Nhớ dùng diode có Vf nhỏ nhỏ tí còn ko thì giảm r3 xuống tí nữa..
              Mạch đo 500vdc nối tắt r28 và nối tiếp r5 = 10k là đo gần đúng áp. Lớn hơn vài chục ôm nữa là ok. (điều này đối với bo cs thì ko cần thiết vì đã có VR để chỉnh rồi). Sai lệch so với lí thuyết hơn 10k luôn?
              Các ngỏ khác đang test tìm giá trị.
              Click image for larger version

Name:	20171017_062657.png
Views:	1446
Size:	162.8 KB
ID:	1692233

Name:	image_91480.jpg
Views:	1430
Size:	102.2 KB
ID:	1692239

Name:	image_91481.jpg
Views:	1432
Size:	61.3 KB
ID:	1692240
              Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                mnbcxz FW đã nạp mcu có thiếu sót là chưa sửa lại mức active low cho buzzer.hì. Do nghịch vs bản test cũ Dip mức active high mãi nên quên bén! Và vừa úp thêm reset nội dung rom.! Bác có thể gởi lại để em nạp lại!

// Thay r21 = diode, r3 = 5.1k chạy hệ 12v ok nhé. Nhớ dùng diode có Vf nhỏ nhỏ tí còn ko thì giảm r3 xuống tí nữa..
                Mạch đo 500vdc nối tắt r28 và nối tiếp r5 = 10k là đo gần đúng áp. Lớn hơn vài chục ôm nữa là ok. (điều này đối với bo cs thì ko cần thiết vì đã có VR để chỉnh rồi). Sai lệch so với lí thuyết hơn 10k luôn?
                Các ngỏ khác đang test tìm giá trị.
                [ATTACH=CONFIG]n1692233[/ATTACH]
                Về MCU chỗ con buzz thì chỉ cần dùng con C1815 bẻ đổi vị trì chân e và c là xong thôi, khỏi phải nạp lại code cho mất công gửi.

Chỗ màu đỏ không ổn nha bạn, vì R0805 chưa tới 1/8W trong khi áp HVDC tối thiểu cũng 320V, như thế 2 con R ở R8 phải gánh tới 930mW nên đứt ngay. Nếu cần đo áp cao như vậy thì nên tăng R8 lên trên 500K và phải phân cực lại.

Nếu có bản SMD V2 thì bạn xem tích hợp thêm con 4052/53 chuyển mạch để đo đồng thời vừa dải 24V vừa dải 500V luôn thì hay.

//up lại hình linh kiện bạn hoahauvn2 mod cho mọi người dễ ráp nè (bản 12V):

Name:	LK bo dieu khien.jpg
Views:	1518
Size:	223.2 KB
ID:	1692250
                Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                  Về MCU chỗ con buzz thì chỉ cần dùng con C1815 bẻ đổi vị trì chân e và c là xong thôi, khỏi phải nạp lại code cho mất công gửi.

Chỗ màu đỏ không ổn nha bạn, vì R0805 chưa tới 1/8W trong khi áp HVDC tối thiểu cũng 320V, như thế 2 con R ở R8 phải gánh tới 930mW nên đứt ngay. Nếu cần đo áp cao như vậy thì nên tăng R8 lên trên 500K và phải phân cực lại.

Nếu có bản SMD V2 thì bạn xem tích hợp thêm con 4052/53 chuyển mạch để đo đồng thời vừa dải 24V vừa dải 500V luôn thì hay.

//up lại hình linh kiện bạn hoahauvn2 mod cho mọi người dễ ráp nè (bản 12V):

[ATTACH=CONFIG]n1692250[/ATTACH]
                  Mình chuyển qua dùng pnp cho buzzer là có nguyên nhân, tuy nhiên nếu ko cảm thấy hơi phiền hà mỗi lần reset may bật nguồn nó hú khoảng lâu thì dùng tạm npn vậy. Lúc bật nguồn cũng là lúc tự động lấy mẫu, mà con buzzer nó hơi uống dòng và có thể gây nhiễu loạn nguồn nên mình mới chuyển.

Không có đo áp HV nhé bạn, chỉ đo áp ACCU hay Vbatt thôi. Mình ko hiểu bạn nói R8 nào mà đo áp nhỉ? Chỉ có r5, r1,r28 là liên quan đến đo áp Vbatt thôi. Nếu bạn muốn dùng hệ Batteries 480v gồm 240 cái accu nối tiếp như chổ nhà máy mình để băm thì vẫn đo đc bạn nhé. Và lúc này mạch công suất thiết kế khác và trên bo driver chân VbatterMax500v ko dùng áp trực tiếp 480vdc và bỏ r1 và r28, r3 đi. lấy một đường từ J1 để đưa áp mồi on/off thiết bị. Nói chung là phân áp trên bo cs. Áp cao thì dùng r lớn.
                  Mạch hiện tại vẫn đo vô tư nhé bạn, tùy vào thiết kế bo cs cho phù hợp thôi. Tuy nhiên do đo toàn dãi nên độ chính xác cao là khó có thể.

Name:	Capture.PNG
Views:	1524
Size:	17.6 KB
ID:	1692252 Click image for larger version

Name:	image_91486.jpg
Views:	1538
Size:	83.2 KB
ID:	1692257

Chỗ mạch đệm dòng ac. Mình dùng LT2078 thì đầu ra chỉ được có 4.3v khi đầu vào đã là 5v. Cái này do đặt tính của OA. Chã hiểu rail to rail mà sao lạ, chắc chỉ dùng để khuếch đại nên đệm nó vậy!!?. Nên dòng đo ac max chỉ đo được 45A chứ ko đến được 51A như code.
                  Không biết do sai số trị số linh kiện + đường mạch, nên khi đo thực mình phải nối tiếp vs R5 = 100k là R = 10k áp DC đo gần như chính xác.

Cập nhật Hướng dẫn mới nhất: [ATTACH]n1692283[/ATTACH]

Comment

• À, là R5. Mạch driver của mình đã hoàn tất, cho 2 chú IR2113 cái tản nhiệt luôn phòng khi chập mos nó nóng đỡ chết. Bây giờ gắn vô bo CS thử xem sóng sánh ra làm sao nhé!
                    Sóng rất mịn, chỉ điểm 0 là không đẹp lắm thôi. Thành công rồi.
                    Attached Files

Comment

• dinhthuong80 nhìn mất thẩm mỹ quá. Con mcu có nóng đâu mà nện cái tản nhiệt muốn còng lưng ẻm thiệt tội!. Cái khó nhất là điều chỉnh mấy r phân áp để đo chính xác cho các tín hiệu dòng áp kia kìa cậu. Ra Sóng sánh thì dễ hơn.

Comment

• Thử các mức tải với tải đa dạng xem sóng sánh thế nào coi lão Thường.

Lão đúng là "chuyên da" trồng cột trong vách. IR mà chết do quá tải đầu ra thì nó còn ko kịp nóng lên đâu. Con diode bảo vệ đường chỗ U5 như thế cả có tác dụng gì. Muốn bảo vệ đường này thì vứt C16 đi, chơi con TVS 5V: P6KE5A vào đó.

Con 1R ở chân 1 IFB, thì kiếm 1 con cầu chì tự phục hồi ~1A, lắp vào sẽ an toàn nhất với cả diode ổn áp 5V 1W. Hoặc là tất cả diode bảo vệ 5V dưới main PW thay hết bằng P6KE5A.

Comment

• TP_Electro Bạn có thể vui lòng share cho mình file nguyên lý protues sg3525 không bạn. Xin cảm ơn

Comment

• Nguyên văn bởi chanvaidan Xem bài viết
                            TP_Electro Bạn có thể vui lòng share cho mình file nguyên lý protues sg3525 không bạn. Xin cảm ơn
                            Ko có sơ đồ nguyên lí bạn nhé. Dùng lại mạch của TG1000va ấy.

Comment

• Khối on-off không ổn rồi các bạn ơi!

Khi cắm bo mcu lên bo CS, nhấn giữ nút On tối thiểu 4s mcu mới khởi động xong và chốt nguồn cấp, khi đó mạch on và ra Vac luôn.

Và như thế không thể vào config thay đổi cài đặt! Nếu nhấn nút On một lần nữa là mạch off luôn, mất nguồn cho mcu.

Comment

• Chuẩn luôn. Thiết kế bo PW là đã off là off hết, ko tiêu tốn năng lượng chờ gì cả. Chứ off mà ko off hẳn xem ra phi nguyên tắc. Để off hoàn toàn sẽ cần tới 1 contact, 1 nút nhấn on-off. Và vì mạch ko có chế độ UPS. Với cả để dùng chỉ 1 nút on-off. Nên có thêm 1 jack dự phòng 3 chân, cấp nguồn bắt buộc cho 2 phần driver. Lúc ấy chân Power_Ctrl xem như bỏ vì ko có tác dụng. Hoặc chân này chỉ dùng khiển nguồn cho phần driver DC-DC. Chân SD_3525 vẫn có tác dụng trong các chế độ khác như bình thường.

Để thay đổi, chỉ cần Sơn code lại chế độ config. Dạng như là ấn giữ mode 10s trong chế độ on. Lúc đó chỉ shutdown 3525. Giữ chân khiển nguồn Power_Ctrl. Giảm delay ở phím on-off xuống bằng 0. Chờ MCU khởi động, đo xong Vref. Thì kéo chân Power_Ctrl, SD_3525 xuống.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X